EU giới hạn cước phí của thuê bao di động

Duy Luân
1/3/2010 23:48Phản hồi: 10
[IMGL]http://www.tinhte.com/attachment.php?attachmentid=207532&d=1267487282&uid=&f=[/IMGL]Những nhà cung cấp dịch vụ di động tại các nước thuộc khối Liên minh Châu Âu phải đặt ra giới hạn cước phí cho các thuê bao của mình khi sử dụng trong khu vực EU - đó là chính sách mới vừa được chính thức áp dụng vào ngày 1/3/2010.

Khách hàng có thời gian từ nay cho đến 1/6/2010 để đăng kí cước phí tối đa của mình. Nếu ai không đăng kí thì giới hạn mặc định là 50 euro, tương đương 68 USD/1 tháng. Nhà đài sẽ gửi thông báo đến khách hàng khi họ đã dùng hết 80% cước phí. Khi số dư tài khoản là 0, khách hàng sẽ không dùng internet di động được nữa.

EU cũng đã yêu cầu những nhà đài giảm cước phí roaming, dẫn đến việc giảm 35% (khoảng 20 euro) cước phí cho thuê di động hàng tháng. Theo văn phòng của EU, một du khách người Đức đã bị tính 46.000 euro khi xem TV bằng di động trong lúc đang ở Pháp. Ngoài ra, một học sinh Anh Quốc còn bị tính 9.000 euro cho một tháng roaming khi đang du học.

Bằng việc đặt ra giới hạn cước phí, EU hi vọng sẽ "tạo xu hướng để những nhà cung cấp dịch vụ giảm cước Internet di động" - ông Jonathan Todd, phát ngôn viên của EU cho biết. Còn với bà Arlene McCarthy, nhân viên của Nghị Viện Anh, thì "chính sách mới sẽ cho phép người dùng tự quyết định số tiền họ dự định chi cho việc dùng Internet di động của mình, đặc biệt khi đang ở nước ngoài".

Theo Yahoo News
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cước roaming của mình thì thôi rồi. Chỉ nghe, không gọi mà mỗi chuyến công tác có thể ngốn 5, 7T như chơi.
Hóa đơn thanh toán mà nhữg 46.000 eu hay 9.000 eu :growl5cj:
ôi cước đt mà mất đứt 1 con ôtô xịn bên đó rùi.với ngần đấy tiền bên đó mua được cả 1 con audi hay lexus hàng khủng ấy chứ.vãi thật.nhưng ko bít 2 người đó có chịu đóng cước ko nhỉ ;)
winxp2007
TÍCH CỰC
14 năm
46k Euro => điên rồi, tính sai hay như thế nào đó chứ. Hic, mình mà thế chắc bỏ xứ mà đi mất!
overrei81
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao không dịch là nhà mạng nhĩ
46k hả. Phét lên thôi chứ dùng tẹt ga cũng chẳng có giá đó... tin vịt
bác thử sang đây bác tẹt đi thì bác biết 😆.....mà đấy là roaming thì em ko biết....còn dùng mobile internet thì tính 1 2k em thấy nhiều....vụ 9k Euro kia là khả thi lắm 😃)
EU, mức sống cao, cái thông tin này là đúng đó, anh em không nên nói năng không suy nghĩ như vậy!
Sắp qua du học nghe tin này thấy hoang mang, 68 Euro/1 tháng coi như đi tong của ba mẹ...2tr VND, hic
ôi cước đt mà mất đứt 1 con ôtô xịn bên đó rùi.với ngần đấy tiền bên đó mua được cả 1 con audi hay lexus hàng khủng ấy chứ.vãi thật.nhưng ko bít 2 người đó có chịu đóng cước ko nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019