EU phản hồi Apple: vẫn có thể chuyển đổi từ USB C sang một tiêu chuẩn tốt hơn

vn_ninja
16/10/2021 13:19Phản hồi: 283
EU phản hồi Apple: vẫn có thể chuyển đổi từ USB C sang một tiêu chuẩn tốt hơn
Apple đã có tuyên bố phản đối đề xuất của Liên minh Châu Âu EU khi buộc iPhone phải sử dụng USB C làm cổng tiêu chuẩn để sạc vì cho rằng điều này sẽ ngăn cản sự đổi mới. Và EU đã chính thức phản hồi rằng đề xuất của họ cũng tính đến các tiêu chuẩn tốt hơn sau này. “Tôi không thấy điều đó (việc ngăn cản sự đổi mới). Đề xuất nói rằng nếu một tiêu chuẩn mới tốt hơn USB C xuất hiện, chúng tôi có thể điều chỉnh các quy tắc”, Chủ tịch Uỷ ban Bảo vệ Người tiêu dùng Anna Cavazzini cho biết.

Chưa rõ là đề xuất của EU sẽ tính đến “các tiêu chuẩn tốt hơn” như thế nào nhưng có thể suy đoán là việc chuyển đổi sẽ được áp dụng theo từng giai đoạn, về nếu có tiêu chuẩn mới tốt hơn xuất hiện sau này thì USB C cũng sẽ bị thay thế.

Theo: Android Authority
283 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cổng tốt hơn lúc này về cấu hình là thunderbolt… nhưng iPhone thì chẳng cần cái cổng đó để làm gì. Thôi thì bỏ luôn cổng cho xong việc bạn ơi, đồng nghiệp tim cook ơi
Eldimio
CAO CẤP
3 năm
@shinkt Luật người ta bắt buộc phải dùng chung chuẩn sạc, như vậy là bắt buộc phải có cổng USB-C. Việc iP chỉ cung cấp khả năng sạc không dây hay sạc bằng ánh sáng laser, hay sóng điện từ gì gì đó sau này chẳng hạn đều là vi phạm, vì 1 mình ông sạc theo kiểu không giống ai. Nên đừng có nghĩ chống đối bằng sạc không dây 🤣
figerpublic
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Type C nghĩa là kiểu hay gọi là interface mà, thunderbolt là giao thức truyền dữ liệu. Vẫn có dây usb type C support thunderbolt mà, như dây macbook đó. EU họ chỉ muốn là apple làm cái giao diện là usb C thôi chứ có đề cập là giao thức gì bên trong đâu.
@cuhiep Mà bỏ cổng sạc cho chiếc máy nó liền lạc đẹp hơn 😆
@cuhiep Sạc không dây dùng liệu có tiện hơn? Nó không thể vừa dùng vừa sạc được.
Apple làm cách nào ko phải cắm xạc mà vẫn sử dụng dc điện thoại khi hêt pin cho nó máu
cuong_uot
TÍCH CỰC
3 năm
@CuongLam02 Thế nên còn phải nghiên cứu nhiều mới đủ trình làm sạc 100w😂
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
@cuong_uot Ờ 100w bạn là nhất rồi!!!!!
ly_huynh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duclinh79. xài pin tiểu AA hoặc AAA, hết pin thì thay cho lẹ =)))
S.O.J
CAO CẤP
3 năm
@duclinh79. magSafe 😁
Có lẽ Apple sẽ làm cổng lightning phiên bản mới với tốc độ truyền dữ liệu nhanh hơn để thay thế 😆
tancantn
TÍCH CỰC
3 năm
@dunggrap Thằng cha này bị ngu mà b, chấp làm gì 😃))
digikei
CAO CẤP
3 năm
@new_man Xạo l quá không biết ngượng mồm ah ? Thế thằng Apple chắc ngu hơn ông mới đem type C rởm như ông nói lên Macbook và Ipad ?
Mịa, cuồng và ngu nó luôn đi chung với nhau là đúng. Vì chê bai người khác tâng bốc đồ mình thik mà kiếm chuyện xạo l nói như thật, trong khi phấn khởi chém gió quá quay sang tự bóp d mình vì Apple cũng đang xài type C, sao không xài Magsafe hay DC cho xịn ? Thiếu não.
@bangnguyenxuan Fan apple mõm đây rồi 😂 ipad với macbook dùng tupe C lâu rồi kìa, lightning nhất thế giới sao ko dùng cho mấy thằng hiệu năng cao đó đi 😒.
Giờ còn anti với fan 😂 bần nông vkl, dùng đồ mà thờ nó như ông tổ nhà mày ko bằng. Tao dùng mà vẫn chửi này, có sao ko?
new_man
ĐẠI BÀNG
3 năm
@digikei Tôi đéo biết, nhưng cứ usb type A,B,C đến giờ dùng khoảng chục cái rồi. Đéo có cái nào đc 3 năm mà còn chặt chẽ cả. Lỏng toẹt, cho nên cái đó ai khách quan cũng nhận thấy. Tôi nói về độ bền và chặt chẽ của nó theo thời gian. Chứ tôi chẳng thần tượng thằng L nào cả ông nhé
Năm sau Apple ra iPhone sạc không khí khỏi có cổng L hay C là xong haaa
@Kính Cận 0_0 Nhưng mà trước mắt là cứ phải đổi sang C đã rồi muốn làm gì làm
S.O.J
CAO CẤP
3 năm
@Kính Cận 0_0 Sạc không khí có Huawei với Moto giới thiệu rồi hay sao á 😁
Apple tạo ra cổng mới iPhone Macbook iPad dùng chung luôn
@centernc Những mấy hãng khác cũng phải Sài dc cổng đó ko thì khác thì cổng lightning
@PVTuat Cổng mới làm ngon thì các hãng khác tự theo thôi, chứ Lightning sida cùi bắp đến cả iPad cũng bỏ thì các hãng khác xài theo làm gì
Eazy
TÍCH CỰC
3 năm
thằng EU nó chỉ muốn thống nhất về 1 cổng, và sau này sẽ cùng tiến chung lên 1 cổng khác tốt hơn. Chứ ko phải ko cho ai đó "sáng tạo"
GiT
TÍCH CỰC
3 năm
@nttkts Thì hiện tại nếu có chuẩn tốt hơn, tiện lợi hơn, ổn định hơn Type-C mình vẫn ủng hộ và sẵn sàng chuyển qua, có làm sao đâu. Vì mỗi lần mình copy mấy cái video 4k laptop để biên tập lại thì quả là cực hình luôn, đôi lúc còn cảm thấy AirDrop còn nhanh hơn. Nhưng mà vẫn chậm khi cần copy dung lượng lớn như vậy.
nttkts
TÍCH CỰC
3 năm
@GiT Cổng giao tiếp trên iphone ko phải cứ muốn là chuyển, 1 năm nó ra lò mấy trăm triệu sản phẩm, ko thể năm nay type c năm sau đổi sang type d gì đó dc, làm như thế chỉ mỗi mình bạn thích chứ 99% ng dùng còn lại tế sống nó lên. Mỗi lần đổi là phải chắc chắn nó tồn tại lâu dài, lần nào chuyển đổi cổng dều mất 1 vài năm mới hoàn thiện.
Type C tuy mới hơn nhưng nó cũng dc 7 năm rồi đó bạn, cũng sắp đến lúc nó phải ra đi rồi, nên đổi sang C giờ là ko hợp lý, thà cố nốt 1-2 năm rồi đổi sang cái mới hẳn mới là lâu dài.
GiT
TÍCH CỰC
3 năm
@nttkts Bạn nói nghe ngược lắm, iPad, Macbook đã chuyển hết sang Type-C, và từ thời iPhone 4s lên iPhone 5 cũng đã chuyển đổi, chẳng có gì là không thể cả, chỉ là A có muốn hay không thôi. Nói Type-C 7 năm rồi thì Lightning lại đã bao nhiêu năm? Chưa đủ để cũ, chưa đủ để thụt lùi với công nghệ hiện nay sao?
Mình không biết tương lai bao lâu nữa thì sẽ có cổng thay thế cho Type-C, nhưng hiện tại thì cũng đã khai thác hết sức mạnh của Type-C đâu. Chuẩn USB4 mới đây vẫn đang dùng Type-C đó. Nên cổng vật lý như Type-C vẫn còn được dùng chán, 1-2 năm nữa chưa chắc đã thay đổi, mà chỉ thay đổi công nghệ truyền tải, như USB5 chẳng hạn.
nttkts
TÍCH CỰC
3 năm
@GiT Bạn lại càng ko hiểu, ipad, mac nó tận dụng dc lợi thế của C, nên apple nó thùa hiểu cái gì cần thiết, nên nó đổi sang gần như đầu tiên. Trên iphone nó khác, điện năng chắc chắn sẽ hạn chế ở mức tối thiểu cho dù type gì đi nữa, còn truyền dữ liệu thì ng cần tốc độ cao trên iphone chỉ là số nhỏ, thêm nữa apple nó đang cố tình dẫn dắt ng dùng sang ko dây, cứ nhì cách nó bỏ cổng tsi nghe sẽ rõ.
Và cái quan trọng nhất là mac, ipad số lượng mỗi năm chỉ tầm 1/10 iphone, nên việc thay đổi ít gáy bất tiên hơn.
Tương lai iphone là ko dây, nên việc đổi sang c là ko cần thiết, cố 1-2 na3m nữa ko dây hoàn thiện thì chuyển sang là đẹp
Đi mua cáp usb c cho được thunderbolt mà đau đầu. Mua chính hãng thì đắt
GiT
TÍCH CỰC
3 năm
@minhduc0939 Mua của AP đi, đỡ đau đầu. Tiền nào của đấy: "ngon, bổ, rẻ" thì chỉ được 2/3 thôi: Ngon, bổ thì ko rẻ! Ngon, rẻ thì không bổ! Bổ, rẻ thì không ngon!
@minhduc0939 đã chơi thunderbolt thì đừng kêu đắt.
@hakuruno cho xin sợi thunderbolt của hãng mà bạn kêu tồi đi 😁 chắc cả đời chưa rờ được vào sợi thunderbolt hãng quá :D
@cuhiep À mình ko nói cáp thunderbolt, đang nói cáp lightning :p
mấy ông bảo giữ lithning sao khi nó ra ipad, macbook cổng C sao không kêu đi
@cuong199128 iSheep đâu bao giờ chấp nhận sự thật lightning chậm như ốc sên lại bị tiêu chuẩn MFi bóp hết mấy thiết bị ngoại vi tương thích. Thế mà bảo "mất sáng tạo" 😁
Chửi hoài mà đàn cừu không nghe, quá chán
@cuong199128 Apple nó bảo gì thì mấy cháu đấy cũng thờ mà bác. Mình xài rất nhiều đồ apple mà thấy không nuốt nổi cái vụ vẫn giữ cổng lightning này. Bất tiện vkl ra ấy. Còn bọn kia thì có phải vác cả vali dây cáp theo chúng nó cũng vui miễn là apple bảo thế là tốt.
@bango123 bao giờ thằng người như mày mới khôn ra đây trời? lightning là cái cổng bên trong nó muốn là usb mấy thì nó làm thôi, tốc độ nhiêu thì làm nhiêu.
x.dung
TÍCH CỰC
3 năm
@kunsubin định nghĩa lại usb C nhé
tminhdn
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy thằng EU thuộc dạng lắm mồm. Công ty người ta sản xuất máy thì người ta làm cổng j kệ mẹ họ, người dùng thì éo ai ca thán, mỗi mấy ông thần này đòi phạt với cấm. Vote apple bỏ luôn cái cổng sạc cho mấy thằng kia im mỏ :v
@KMIL307 thì đi mua Samsung mà xài? nó có bắt phải xài đâu, máy thì đắt, lại xài cổng lightning lạc hậu hơn 10 năm hâhhaha
@cuhiep Hồi bên Window chưa có bàn phím gõ tiếng Việt thì bảo mem phải biết đòi hỏi để hãng thay đổi. Giờ đòi Apple đổi cổng lighning thì bảo "mua Samsung mà xài"?? Tiêu chuẩn kép thế
@tminhdn Ai nói người dùng không ai ca thán?? Bạn có đọc cmt trên tinhte không vậy?? Mà sao ifan luôn bắt dev phải theo luật của appstore mà
Orange.Juice
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Thì vốn có câu "chợ của tao thì phải chơi theo luật của tao" hồi Epic game kiện Apple mà bác. Giờ châu Âu nó chơi bài "vô nhà tao thì chơi theo luật của tao thôi" công bằng thế còn gì nữa. "Bảo vệ môi trường muôn năm" 😆
Cáp cắm có cái đ.é.0 gì mà sáng với chả tạo
@Hoang_HaoMinh đù... đúng là không thể mang con khỉ khỏi rừng 😁
Orange.Juice
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Quan điểm của họ bác không tán thành thì bác tranh luận hẳn hoi, khỉ với không khỉ cái gì ở đây ạ ?? Xúc phạm cá nhân giờ thành 1 kiểu tranh luận rồi cơ đấy 😆
@cuhiep Ai giống khỉ hơn nhể 😂
S.O.J
CAO CẤP
3 năm
@Hoang_HaoMinh Có chứ 😁
Tôi đã từng nói cái lý do này của Apple là vô lý rồi mà. Thế giới công nghệ thay đổi từng ngày, cho nên ko có lý do gì để ngta chỉ dừng lại ở USB-C. Cứ có một cổng mới tốt và tiện hơn cho người tiêu dùng thì nó lại đc đưa lên làm chuẩn chung tiếp theo thôi, có gì mà bảo kìm hãm hay bóp chết sự sáng tạo chứ.
ongchuotnhat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hakuruno Đọc kỹ ông supersuper nói đi. Khi tất cả bị ép dùng 1 kiểu thì ai bỏ công ra nghiên cứu thứ tốt hơn và cái khó là làm thế nào đi thuyết phục tất cả các hãng rằng nó tốt hơn. Mẹ mấy cái chuyện nhỏ các ông còn cãi nhau um tỏi ko thống nhất dc quan điểm nữa là nồi cơm của nhau. T ko quan tâm cái nào tốt hơn cứ cấm hay ép là t thấy ko ổn rồi. Cuộc sống này mọi thúe cần đi theo nhiều hướng và cạnh tranh với nhau mới đi lên được
@ongchuotnhat Thế mấy cái chuẩn về hình ảnh, âm thanh, video hiện giờ các hãng cũng thống nhất chung các định dạng với nhau, sao công nghệ vẫn phát triển lên các định dạng khác tốt hơn vậy bạn? Các bạn cứ đặt giả thuyết thế này thế kia, nhưng chung quy lại những điều đó chỉ có thể đc chứng thực ở tương lai. Chả có ai ở đây đủ tự tin hay có cơ sở để khẳng định SẼ KO AI THÈM PHÁT MINH RA CHUẨN MỚI. Và cái đó ngta gọi là nguỵ biện.
supersuper
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hakuruno Suy nghĩ này của bạn là đúng, nhưng theo mình thấy nó sẽ làm trì trệ việc phát minh.

Làm cái gì cũng cần cải tiến và đánh giá, rồi sẽ rơi vào bài toán con gà và quả trứng, giả sử họ phát minh ra được cổng usbd đi, rồi làm sao chứng minh với EU là nó tốt hơn? có cần phải được sử dụng thực tế để thấy nó tốt hơn? và tại sao phải làm thế mà ko để người dùng họ đánh giá?
Hay EU buộc người dùng ở Mỹ, Á, Phi làm chuột bạch trước, ngon đã rồi EU mới approve?
@supersuper Nói chung mình thấy mọi suy diễn ở hiện tại chỉ là võ đoán thôi. Nhưng nếu viện lý do sáng tạo thì ngay cả Apple từ con iPhone đầu tiên tới hiện tại đã ngót nghét 15 năm, mà cái cổng lightning cũng có khác biệt gì đâu.
Cũng mong có cái chuẩn nào tốt hơn type C mà IP sx đc.
@Dave ✅ “Apple sản xuất” chứ iPhone nó chỉ là “sản phẩm” mà thôi.
@Hoàng Gia Lâm Ờ nhầm đấy
ifan trong đây đông và hung hãn lắm, bảo vệ apple cho bằng được. Hóng Trung quốc ra đạo luật bắt apple dùng chuẩn C luôn, ko theo thì cho đóng cửa để xem nó có dám ko nâng cấp ko, dùng cái cổng mà tốc độ sạc cũng như truyền dữ liệu như rùa bò mà còn bảo vệ cho được.
@hiệp sĩ kanzaki ifan đéo đâu, toàn clone mấy thằng mod thả vào cho anh em cắn nhau lấy tương tác thôi
x.dung
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanminh9889 bon nay tham nhu cho nhi
@tuanminh9889 Khéo chuẩn kkk vứt cục... kkk
kunsubin
TÍCH CỰC
3 năm
@hiệp sĩ kanzaki TQ nó đòi kiểu gì chả đổi, nó đòi hai sim vật lý đấy cũng cho luôn 😂😂😂
Kalanhikov
TÍCH CỰC
3 năm
Mình dùng cả iPad và iPhone trước không bao giờ để ý, nhưng vì vụ này mà khi cắm sạc mình mới thấy lightning dễ cắm hơn USB C nhất là khi tối om.
@Kalanhikov Thì ra iFan có sở thích cắm điện thoại buổi tối om. Mình không nhớ có bao nhiêu cmt cắm ban đêm này. Giờ đó 1 là ngủ hay là cắm chuôi thịt nha. 😁
Kalanhikov
TÍCH CỰC
3 năm
@D.lord Chán thanh niên chưa gì đã iFan này kia, nói chuyện vậy bảo sao cái diễn đàn Tinh Tế này admin, mods chỉ cần quăng tí mồi là xông vào cắn xé nhau, lời đống view cho lão cuhiep.
Trước mình hay ngủ muộn, không muốn bật đèn vì khi nào chán thì lăn ra ngủ thôi, mà dùng laptop kể cả để trang trắng thì đèn từ màn hình vẫn cứ lờ mờ, không đủ sáng để rọi chỗ cắm lúc cần sạc iPhone, iPad. Nói chung bạn không hiểu người khác thì đừng có nói.
Còn nói chung thì lightning rõ ràng male, female, chứ không lưỡng tính như USB C nên mình nghĩ khả năng bị gãy hay kẹt sẽ ít hơn. Nói vậy chứ để mà gãy, kẹt với USB C thì cũng phải bạo lực lắm mới bị.
@Kalanhikov Ok, iFan nhé chứ không phải Crazy Fan, Sheeple nhé. Còn C hay L gì mình không thích tranh luận, lãng phí TG gian lắm. Mình là BB Fan nè.
Kalanhikov
TÍCH CỰC
3 năm
@D.lord Ok troll
Cười vô mặt
Apple đang hướng về 1 máy k có cổng sạc.toàn bộ sạc qua không dây Và bán bộ sạc k dây chỉ sạc được cho apple. Và hãng thứ 3 muốn sản xuất đế sạc đó lại chuẩn mfi thì máy mới nhận sạc
@Hải Sản Nguyễn Đức 20 năm nữa
@Hải Sản Nguyễn Đức Cổng sạc giờ khôg còn quan trọng vs mình nữa vì toàn dùng sạc không dây, nhưng nếu mà bỏ cổng sạc tới khi treo táo là khóc luôn 🤣🤣
@KelvinChrist Apple watch nó có cổng sạc đâu mà vẫn chạy chương trình được thôi đó cụ
@Hải Sản Nguyễn Đức Thì t có nói là không chạy được chương trình đâu??? T chỉ nói khi gặp sự cố như treo táo trên IP, còn AW nó bị treo đố bạn tự chạy firmware lại đấy 😃
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
@KelvinChrist Mình cũng ủng hộ bỏ cổng sạc. Treo táo thì bấm phím tổ hợp reset. Còn muốn giao tiếp thì cho chấu tiếp xúc kiểu ipad là xong.
Thôi chuyển usb type c đi mà. Type c cũng làm mfi đc mà. Phải không ta? 😆
GiT
TÍCH CỰC
3 năm
@aovai Type C ko làm MFi được vì nó là chuẩn universal, không phải chuẩn độc quyền.
@GiT Vậy là rõ tại sao phản đối rồi. 😁
Orange.Juice
ĐẠI BÀNG
3 năm
@aovai Đợt bảo là bỏ củ sạc đi bảo vệ môi trường đấy, thế mà nhiều nước nó ra luật phát là lại co rúm lại, có dám bỏ đâu. Chả thấy Tim Cook nói mấy nước ý không bảo vệ môi trường 😆😆
tuan 95
CAO CẤP
3 năm
giờ thì apple hết lý do rồi 😆)
năm sau iphone dùng type c thì có 1 số thành phần ở tinhte tự ăn tự ỉa
@nttkts Tao ghim comment của mày, chờ năm sau xem thằng nào ăn, đúng ngày này năm sau nhớ đấy
nttkts
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanminh9889 Chốt kèo ko cu, năm sau nó ko đổi hoặc đổi sang loại khác ko phải type c thì mày ăn c nhé
Phongh92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanminh9889 Nói vậy mod trùm nhột, rồi có mod nào bợ đít mod trùm. Kaka để xem iphone lên typeC trùm đó nói sao. Kaka
trantuanhog
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy cái cần thiết như thiế kế hay cam ẩn, cải tiến công nghệ pin ấy chứ được cái cổng làm thống nhất giữa các thiết bị chả tiện lợi hơn ah mà cứ bảo là hạn chế sáng tạo. Còn mấy con chiên mù quáng như IHiệp nữa Mac đã dùng C rồi thì việc gì ng dùng phải bảo vệ cái cổng lạc loài đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019