Face Unlock của Android 4.0 có thể vượt qua bằng hình chụp

Duy Luân
12/11/2011 23:33Phản hồi: 69
Face Unlock của Android 4.0 có thể vượt qua bằng hình chụp

Một trong những tính năng được [TAG]Google[/TAG] nhắc đến nhiều khi giới thiệu hệ điều hành [TAG]Android 4.0[/TAG] [TAG]Ice Cream Sandwich[/TAG] là khả năng mở máy bằng khuôn mặt người dùng (được gọi là [TAG]Face Unlock[/TAG]). Trước đây, Google đã phủ nhuận việc có thể qua mặt hệ thống bảo mật này bằng ảnh chụp khuôn mặt bởi trước đây đã từng có hacker và các chuyên gia bảo mật phát hiện một lỗi tương tự với những chiếc máy tính xách tay. Hãng nói rằng "hãy cho chúng tôi sự tin tưởng". Thế nhưng trang web SoyaCincau đã đưa ra một đoạn video làm bằng chứng cho một lổ hỗng bảo mật tương tự trên [TAG]Galaxy Nexus[/TAG]. Trước khi thử nghiệm, người trong video bên dưới cho máy nhận dạng khuôn mặt thật để làm "mật khẩu mở máy". Sau đó, anh này chỉ đơn giản đưa một tấm hình chụp của mình đến trước camera của máy và thế là thiết bị đã được mở khóa. Có thể đây chỉ là phần mềm thử nghiệm nên chúng chưa thật sự tốt nhưng liệu Google có vá lỗi này khi Galaxy Nexus kèm Android 4.0 chính thức được bán ra? Chúng ta hãy chờ xem.

Video minh họa việc vượt qua tính năng Face Unlock bằng hình chụp

69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Google nổ, nói chung chả để làm ju, ko hữu dụng
Sao dễ dàng quá vậy , hầu như các phần mêm ntn ko được sử dụng phổ biến . Không khả quan cho lắm
Kenny
CAO CẤP
12 năm
E nhớ k lầm bác Quảng nổ nhà ta phát hiện lỗi này trên laptop toshiba và lenovo
Đệ tử của bác quảng chứ ko phải bác quảng đâu
Kenny
CAO CẤP
12 năm
nguyên lý app này hình như chỉ chụp lại và tính toán số điểm trên dữ liệu đã lưu thui nên k có gì khó vượt wa 😁 e thấy hiện nay chỉ có vân tay và con ngươi là khó nhất thui
big_dao
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này từ hồi mới giới thiệu các bác Việt Nam mình cũng đã thắc mắc rồi. cái này không hữu dụng cho việc bảo mật.
cái này chỉ để khè thôi chứ dùng chắc ko khả qan, lỡ bị gì trên mặt nó ko nhận thì mệt:p
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
chắc sẽ có bản vá lỗi nhanh thôi 😁 chứ thế này trộm nó chụp đc cái mặt chủ máy là die luôn các dữ liệu trong cái máy :D
Tính năng này ko hữu dụng, cái này trên laptop lenovo có phần mềm tên là veriface dùng kiểu thế, nhưng mất thời gian, trời tối là ko nhận diện chính xác, nhận diện hơi lâu, thôi đánh pass còn nhanh hơn.

Tụi bkav đợt nó cũng trình diễn dùng hình ảnh phá cái này dễ chơi không đó mà. Nói chung cái này vớ vẩn mang đi khè bạn bè thì được chứ ko có tính thực tế.
khinh hoàng thật
Kenny
CAO CẤP
12 năm
em thấy cứ chơi như acer hay toshiba làm lun cái bảo mật vân tay còn có lý 😁
v_plou
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nó chặt tay để Log in thì thật là kinh khủng quá đi à nha :p
May mà chưa có cái Nexus nào về VN k thì anh Quảng nổ lại có dịp nổ tiếp.
trải nghiệm cho biết thôi 😁
chờ phát triển thêm!
Nếu có thêm tính năng:
-tùy chọn scan nhiều vị trí theo ý của chủ nhân
thì hay hơn nhiều!
Còn không thì nhấm mắt há to miệng khi scan
vì các tấm hình chụp với bạn bè không bao giờ có xì-tai đó
nên khõi sợ bạn bè lấy hình scan!
heheheeeeeeee
sao lỗi này ko phát triển là buộc ng dùng phải chớp mắt 2-3 lần 😁 thì có lẽ đc :D vì ảnh chớp mắt đc cũng kỳ công phết :D
kimcy929
TÍCH CỰC
12 năm
không vá nhanh thì bỏ cái nhận dạng đó của android 4.0 của google đi na
tmhung
TÍCH CỰC
12 năm
Cách bảo mật hay nhất vẫn là password mã hoá của Blackberry và iPhone , 10 lần nhập sai là wipe máy ( iphone cho tắt và mở tuỳ chọn wip máy )
cũng cài soft kiểu này trên symbian nhưng r mình nhận ra là chả có gì tốt hơn dùng pass 😆 nói chung cái này thi thoảng lôi ra chơi thôi
bảo mật bằng vân tay là tốt nhất hoặc dùng pass . Cái này thấy kg hữu dụng cho lắm.
Nói độ bảo mật cao chỉ có scan qua mắt, vân tay có khả năng giả nổi chứ mắt thì bohand toàn tập.
bác nói như thế nào chứ vân tay 1000 người kg ai giống ai đâu nha.
ý mình nói là làm giả vân tay kìa, chứ không phải lấy vân tay của người khác. Còn mắt thì sao giả nổi bây giờ
ủa vậy nếu mình chụp hình nhận dạng mở mắt thì lúc đó người đó ngủ mình lấy điện thoại của người ta mở khóa được kg ta....
Sẽ tăng thêm tính khả thi nếu cái face unlock có thêm nhận dạng nhiệt.

Nghĩ cũng lạ, nhóm phát triển Android ko biết có phải con nít hay ko mà lại làm 1 cái face unlock ngớ ngẩn vậy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019