Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Facebook chính thức hỗ trợ khả năng trình diễn ảnh 360°. Xoay máy để xem theo kiểu thực tế ảo VR

Gia Tường
10/6/2016 1:23Phản hồi: 33
Facebook chính thức hỗ trợ khả năng trình diễn ảnh 360°. Xoay máy để xem theo kiểu thực tế ảo VR
Ngoài video 360, hôm nay Facebook còn hỗ trợ thêm ảnh 360 ngay trên News Feed, giúp bạn có thể xem những bức ảnh tĩnh ở dạng thực tế ảo 360°. Trên di động, bạn sẽ xoay/di chuyển điện thoại hoặc vuốt ảnh để thay đổi góc nhìn theo kiểu thực tế ảo VR, cho cảm giác như chính bạn đang đứng tại nơi đó. Nếu như việc quay video 360 đòi hỏi các phần cứng phức tạp thì ảnh 360 có thể chụp bằng bất kỳ thiết bị nào có khả năng chụp Panorma hoặc chụp 360 độ. Nhiệm vụ của bạn là chụp ảnh Panorama hoặc ảnh 360 độ, sau đó upload lên như bình thường và Facebook sẽ tự động nhận diện/xử lý để tạo thành ảnh 360°.

360 photo.jpg
Bạn có thể nhận diện ảnh 360° trên facebook nhờ biểu tượng la bàn ở bên góc phải của ảnh​

Việc này còn giải quyết vấn đề về việc xem ảnh Panorama. Trước đây ảnh Panorama trên FB hiển thị kích thước đầy đủ nên với sự chênh lệch giữa chiều dài và cao của ảnh Panorama thì trải nghiệm xem ảnh không tốt lắm. Ngoài thiết bị di động và máy tính, bạn cũng có thể xem những bức ảnh 360 này trên kính VR như Oculus hay Google Carboard. Có thể thấy Facebook đang cố gắng trong việc hỗ trợ người dùng tạo ra các nội dung VR. Với lượng người dùng lớn, cách thức chup và đăng ảnh đơn giản, chúng ta sẽ sớm có một thư viện ảnh 360° khổng lồ, từ hàng triệu người dùng Facebook trên thế giới, giúp chúng ta có những trải nghiệm "du lịch tại gia" tốt hơn.

Xem một số ảnh 360 do Mark Zuckerberge đăng tải tại đây:
Hiện tại mình có xem qua thì thấy ảnh 360° hoạt động trên ứng dụng Facebook di động (android, iOS), trên trình quyệt máy tính (safari, chrome,...) nhưng không dùng được trên trình duyệt di động.

33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có vẻ giống Google Streetview
Isewa Kenzo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dualshock Google Streetview là tạo ra bằng cách link nhiều ảnh 360 lại với nhau thôi, vào đọc bài về ảnh 360 rồi bảo giống GG streetview là sao =)))))))
@Isewa Kenzo Mình thử xem thấy giống hệt. Cũng bấm chuột kéo các hướng 360 độ.

Còn việc link ảnh hay thế nào thì tóm lại nó cũng dùng nhiều ảnh chụp các góc khác nhau rồi ghép lại.

Vậy ko giống nhau hả bạn ?
Có thể thấy Facebook đang cố gắng trong việc hỗ trợ người dùng tạo ra các nội dung VR:ngày chúng ta đc xài táo 2k k còn xa
Khac Cuong
TÍCH CỰC
8 năm
facebook giống như 1 cái chợ rồi, cái vẹo gì cũng có
Facebook giờ mạnh thật. Hôm bữa bán con Macbook trên 5giay, nhattao, chotot 2 tuần không ai mua. Đăng lên Facebook cái hôm sau có người hốt luôn. Không thích Facebook lắm nhưng vẫn phải cảm ơn a Bớc
@huygapro Page nào vậy bác?:v
@vophuochigh-tech Mình đăng lên tường cá nhân thôi. Mà bạn bè có nhu cầu mua nhiều hơn trên mấy trang mua bán kia 😁
any_1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huygapro mình ko chơi facebook, thấy thiệt thòi về mặt này, công nhận về cái khoản spread thông tin hiện thời thì chả có thằng nào nhanh, mạnh bằng thằng face 😔
chụp panaroma có ra được không nhỉ? Panorama nó ko lấy được ở trên với dưới chỉ được khúc giữa thì phải
Klq nhung các bác cho e hỏi: tk fb của e k cài đc video avatar nhưng thư đăng nhập tk khac trên cung đt thi lại có la như tn ạ???
dynamic503
TÍCH CỰC
8 năm
Panorma up lên nó có nhận ra đâu?
ghê, FB nó cứ vầy thì nhất là phải
Long kengg
TÍCH CỰC
8 năm
thế còn độ phân giảii ảnh 360 thì sao ?? đừng nói là giữ nguyên 2048 nhé
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
@Long kengg còn đầy người dùng fb nó chưa cho up 2048px nữa kìa
Long kengg
TÍCH CỰC
8 năm
@phantnang FB giới hạn 2048px sao ???
Chụp panorama xong up lên có nhận ra đâu. Có phải chỉnh gì không các bác ?
tusitac
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã đăng ảnh 360 chụp từ Google Camera, nhưng vào facebook chưa xem được tính năng 360
lonelydra
TÍCH CỰC
8 năm
Chụp paronama xong đăng lên thấy vẫn là ảnh thường :v
phongvotuyet
ĐẠI BÀNG
8 năm
mới đăng thử hình 360, vẫn chưa xem dc 😃
xoay thấy mẹ luôn cái hình vẫn đứng yên
M có rồi ae nhé... xem gái nhảy mà chảy dãi ra luôn
tuananhhd88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thấy comment của 1 bác như này:
sututam
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sáng nay đã thử và thật sự bất ngờ. Tuy nhiên chưa hiểu cách upload ảnh 360 độ lên như thế nào.
G+ thì lên liền, Facebook chưa xem đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019