Facebook đã xóa 1,5 triệu video về vụ xả súng tại New Zealand

agp8x
18/3/2019 10:36Phản hồi: 54
Facebook đã xóa 1,5 triệu video về vụ xả súng tại New Zealand
Trong vòng 24 giờ kể từ khi vụ xả súng tại New Zealand làm rúng động cả cộng đồng, Facebook đã xóa 1,5 triệu video về vụ khủng bố này này. Đây là cách mà Facebook bảo vệ người dùng của mình khỏi những nội dung bạo lực, cũng nhưng ngăn cản video này trở nên phổ biến theo ý đồ của những kẻ khủng bố.

Những kẻ xả súng tại New Zealand vào ngày 15/3 vừa qua đã đăng tải 17 phút video trên các mạng xã hội như Facebook, Instagram, Twitter và YouTube để biến chúng thành video viral gây ảnh hưởng đến xã hội. Mục đích này có vẻ như rất thành công khi rất nhiều người đã tải về và cố đăng lên tài khoản của chính họ trên Facebook. Trước tình hình này, Facebook đã nhanh chóng đưa ra biện pháp xử lý, xóa bỏ các video liên quan đến vụ xả súng ở New Zealand.

Cụ thể chỉ trong 24 giờ đầu, Facebook đã xóa hơn 1,5 triệu video của vụ xả súng trong đó có 1,2 triệu đang trong quá trình tải lên. Không dừng lại ở đó, những phiên bản được cắt ghép lại của sự kiện này cũng bị xóa với con số lên đến hơn một triệu.

Không chỉ Facebook mà các mạng xã hội khác như Twitter, Youtube cũng đang nỗ lực gỡ bỏ những video bạo lực liên quan đến vụ xả súng ở New Zealand. Trước đây những video bạo lực liên quan đến khủng bố và giết người đã khiến rất nhiều người xem bị sốc và ám ảnh.

Cũng sau sự kiện này thì nhiều nhà lãnh đạo như thủ tướng New Zealand Jacinda Arden và bộ trưởng bộ lao động Anh Jeremy Corbyn đã lên tiếng yêu cầu Facebook hành động để tránh những trường hợp tương tự xảy ra.

Tham khảo The Verge
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi zời ơi, mình vừa xem chuyển động 24h trên VTV1 xong cách đây 15 phút. Chủ thớt đăng lại thông tin của VTV rồi...
@tranvanIuan Vtv bây giờ xem trên face và youtube đó.
@tranvanIuan ở quê dám bỏ ra 10k/ngày để mua data nhá :D
@hoanghuyen_8691 :v thứ dở hơi
ThanhfTins
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhphat95 đùa b, quê mình giờ nhà nào cũng có wifi rồi
Thế giới ngày càng hỗn loạn và nhiều kẻ cực đoan 😁
peterh
CAO CẤP
5 năm
@Khẩu trang xanh Do tụi Hồi giáo khơi mào thôi.
@peterh Nói thế là bạn chưa hiểu hết về thế giới bên ngoài rồi 😁
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
5 năm
@peterh Ừm thế tụi Taliban chắc ko phải con nuôi của Mỹ đâu ha
mrHz
CAO CẤP
5 năm
@Khẩu trang xanh Riêng khoản cuồng Táo là thấy cũng cực đoan rồi
@Mr HUzG Bạn hãm lone ghê, người ta có tiền, người ta mua gì người ta mua chứ bạn, hệ điều hành mà bạn làm như quần áo không bằng, thích đổi thì đổi thích thay thì thay, người ta quen, người ta dùng và cảm thấy tốt, người ta nói lại cho biết, chứ có ai ép bạn phải dùng hàng táo không 😃?
mt9011
TÍCH CỰC
5 năm
Tui chưa đọc nè !
Thank chủ thớt.
Có bác nào có link ko cho e với, h tìm ko thấy vid nào nữa
yilka
TÍCH CỰC
5 năm
Cảm ơn FB, phát tán video hữu hiệu ghê hihi mà mình coi full qua Youtube
Mình cũng coi trên fb nhưng ko full
androidms
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khuyên không nên xem, rất dã man và lạnh lùng.
Bạn nào vẫn muốn xem thì pm riêng.
@Khẩu trang xanh Còn 1 bộ nữa cũng tương tự nội dung: "olympus has fallen", mình xem cả 3 đều thấy khá hấp dẫn :D
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Phim ý xem cứ tối tối, mờ mờ ghét thật. Nội dung cũng khá giống nhau.
@androidms bác nhắn e link video nhé, từ hôm giờ mà chưa từng đc xem . ko biét mức độ bọn tư bản nó khủng khiếp đến mức nào
GiangAXeng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@androidms em hộp xin ạ
Full toàn link youtube với GG Drive . Anh Google đã có động thái gì chưa nhỉ 😁
@zipder Cho mình cái link youtube đi, qua nay kiếm không thấy, toàn mấy trang lá cải
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
Khủng bố thông minh quá. Cũng vì tính hiếu kì mà dân mạng lục tìm, chia sẻ nhau mà không hay biết mình đang góp phần phát tán thông điệp của khủng bố. 😔
Chưa xem và cũng chả có ý định xem mấy cái này làm gì, toàn mấy người vớ vẩn câu like làm lan truyền mấy cái hại người không.
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lamdatz1989 Người ta không xem là một quyết định đúng, chọn lọc tin tức đọc là đủ. Có gì sai lầm mà hở đến là nhắc người khác "lụm não" rồi?
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@lamdatz1989 Thế hệ 8x fail quá điiii
@lamdatz1989 mất mặt 8x quá @@
@xuantruong1992 toàn mấy con gà ở Vietnam, mẹ người ta là WORLD NEWS shocking , nó chiếu đầy mấy đài truyền hình bên này để cảnh giác người dân cẩn th â.n. Và tên sát thủ ấy LIVE STREAM. mấy bạn ko coi và bị facebook cấm coi là chuyện cá nhân nhút nhát cuả mấy bạn. Còn clip này thể hiện 1 sự man rợ của lực lượng chống đạo Hồi giáo. nó mang 1 thông điệp ko nhất thiết phải ở những nước chiến tranh, I.S mới có những thành phần gun killer. mà những nước bình yên như New Zealand cũng có thể xảy ra.... tin bự đ xem và hiểu biết thì thôi, còn nói vớ vẩn. Kiểu thấy 1 đống clip nói về thịt lợn bị hư hại thì nói "tao ăn hoài có sao đâu xem chi .... hài bọn tinhte gà
😔 Nhìn mà ớn
Sao lại có ng share nhỉ
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
hôm trước có up lên drive để cho đứa bạn xem, giờ vẫn chưa xóa. Ai cần ko để mình up link cho coi
merinoka
TÍCH CỰC
5 năm
@baokhanhpro957 Có mình bạn ơi
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
AI ĐÓ INBOX CÁI LINK COIIIIIII
minhtienhn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nguyên nhân 1 phần cũng là do Facebook đó