Facebook đăng ký bằng sáng chế âm mưu nghe lén khi bạn xem TV

agp8x
29/6/2018 2:58Phản hồi: 86
Facebook đăng ký bằng sáng chế âm mưu nghe lén khi bạn xem TV
Trang Metro của Anh phát hiện ra rằng Facebook đã nộp đơn xin cấp bằng sáng chế tính năng cho phép smartphone bí mật thu lại cuộc trò chuyện của bạn khi đang xem quảng cáo. Mục đích của tính năng này là đánh giá phản ứng của người xem đối với các đoạn quảng cáo, nhằm hỗ trợ định hướng nội dung. Tuy vậy điều này cũng gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến quyền riêng tư của người dùng.

Dựa theo bằng sáng chế của Facebook, các đoạn quảng cáo trên TV sẽ kèm theo một dải âm thanh kỹ thuật số mà tai người không thể nghe được. Tuy nhiên âm thanh này có thể kích hoạt tính năng thu âm của smartphone, để nó bắt đầu lại những âm thanh trong phòng, hay chính xác hơn là âm thanh của bạn. Cũng cần lưu ý là âm thanh thu được là định danh, gắn liền với tài khoản sử dụng chứ không phải là thu thập tổng hợp như những giải pháp thường thấy.

Facebook khẳng định rằng công nghệ này chỉ được sử dụng cho mục đích quảng cáo, và hãng hoàn toàn không có kế hoạch sử dụng nó. Việc đăng ký bản quyền chỉ nhằm mục đích bảo vệ ý tưởng, không để bất kỳ ai khác sử dụng.

Theo Cultofmac
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

egoz
ĐẠI BÀNG
6 năm
mất dạy thế là cùng. tôi có tạo 1 cái kiến nghị thu thập chữ ký gửi cho QH Mỹ ban hành luật bảo vệ an toàn thông tin, các bạn ai thấy đồng ý thì giúp mình ký tên nha. Link từ trang kiến nghị của Nhà Trắng
https://petitions.whitehouse.gov/petition/request-congress-make-laws-protect-free-speech-and-privacy-people-social-networks-such-facebook-youtube
huynhhien155
ĐẠI BÀNG
6 năm
@egoz mấy ông trên đùa tôi chắc =)) vô xem thấy có 1 vote
@egoz signed.
@egoz 1 vote của ông tạo request à 😆)
😁 tương lai đi WC nó cũng biết mình ra mấy cục
@Naruto_Xboy Mình nghĩ là nó biết rồi đó, rất nhiều người đi toilet mang theo đt thì fb nó biết lâu rồi. :p
tdlong506
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Naruto_Xboy Rồi sẽ gặp quảng cáo bồn cầu, giấy vệ sinh, thuốc thông nòng các kiểu nhé
@tdlong506 Thông nòng ???
@adagioleonard Táo bón ấy bác. 😁
armado
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Naruto_Xboy [​IMG]
OxJade
TÍCH CỰC
6 năm
bởi vậy fb ngày càng nặng nề hao pin 😁 vợ em mà ko bắt em chơi fb chắc cũng bỏ nó lâu rồi :v
JJP
ĐẠI BÀNG
6 năm
@OxJade iu vợ quá bác
99v9.9999
TÍCH CỰC
6 năm
Công khai nghe lén luôn cho thiên hạ khỏi đồn thổi
Đậu cái thằng Mark này từ ngày lấy vợ Khựa là hèn với bẩn đi trông thấy luôn, suốt ngày nghe lén với rình thông tin cá nhân
@n.a.v.i.p Vợ Mark là người Hàn Quốc.
hientoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BillyTheKid96 cha mẹ vợ Mark là người Hoa nhé bác
@hientoc à em nhầm với cô bạn gái cũ, đã update.
Cấp bằng sáng chế này thì chẳng khác nào hợp thức hóa cho nó theo dõi.
ubslum
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chetdichoroi cấp bằng là 1 chuyện, việc có quyền sử dụng mà không vi phạm pháp luật là 1 chuyện khác
@ubslum như vụ điều trần vừa rồi á 😁
@chetdichoroi ko hẳn đâu bạn, ví dụ bạn đc cấp bằng sáng chế cho phương tiện giao thông mới nhưng để nó đi được ra đường thì lại phải thằng khác cho phép nữa 😁
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
Sau khi bị chửi sml về thu thập thông tin bất hợp pháp, h nó quay sang đăng ký "quyền thu thập thông tin bất hợp pháp".
Thế là từ nay "Phạm pháp ko hề khó", và quan trọng là đựoc pháp luật bảo kê, Oh yeah.
cho phép 2 trong cover này nghe lén, ko cho phép fb nghe lén
mà nghe lén thì nó lén nghe cần méo gì mình cho hay ko đâu?
đúng là dm cs mà
Nó nghe lén trên smp lâu rồi, nhiều lầ nói chuyện món đồ j đó, mở web lên thấy xó quảng cáo thứ đó rồi
Sao cover với bài thấy chả ăn nhập gì vậy, tưởng vào xem full album nhưng chả có nổi tấm thứ 2, thôi đi ra vậy...
@dasklney http://1khoplus.com/nguoi-dep-xinh-tuoi-ben-tivi-the-he-moi-cua-lg.html
ZeusFate
TÍCH CỰC
6 năm
@BillyTheKid96 Cảm ơn bạn hiền. Tôi ghét nhất mấy cái ảnh 2 đứa nó cứ đều nhau như kiểu Thuý Kiều Thuý Vân nhìn nhức nhối vxl
phuongsd
TÍCH CỰC
6 năm
@BillyTheKid96 Tổ quốc ghi công bạn 😆)
Messerklinge
ĐẠI BÀNG
6 năm
1984 is coming back. ;)
der_titan
TÍCH CỰC
6 năm
@Messerklinge 1984 won't be like 1984 😆)
hieppm121
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hình và bài chẳng liên quan j đến nhau cả 😔
beluxubu
TÍCH CỰC
6 năm
Facebook gì? mấy ông toàn vào đây vì tấm hình đầu tiên thôi 😆
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
6 năm
@beluxubu Cũng như bác... zoom coi xong kéo xuống tìm đồng hương.
@beluxubu Tôi vào vì cái tivi nhé...
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@beluxubu em vào vì cái màu cam nhá 😁
@Khoidang Xôi thịt thật! Sợ éo có sức ấy!
minhtuantg
TÍCH CỰC
6 năm
kệ mịa thằng Mark đi, mình vào vì tấm cover. Hé hé
tindecken
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có chúa mới biết 😁
@tindecken Chúa không sài facebook nha bạn, vì không thấy ai đốt sì mát phone cho chúa!!
@heobanhki Tục hoá vàng là của khựa, Việt Nam! Học theo, CHÚA ko chơi món ấy nhé!
@QLNN Vào Cài Đặt trên iPhone > Cài đặt chung > Bàn Phím > Thay thế văn bản > bỏ dấu ! sau từ Việt Nam đi 😁 thằng Apple nó ngu thật, tại sai lại để viết tắt VN là Việt Nam! nhỉ?
như thế này thì còn gì quyền con người nữa? Đây là tự do đó à?
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
Ảnh liên quan quá nhỉ =]]]]]]]]
iopiop890
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngxhuy Cái tivi liên quan kìa
thế là xài trước giờ mà chưa đăng ký bản quyền 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp