Facebook Home: bộ ứng dụng và giao diện mới dành cho Android

TDNC
4/4/2013 23:59Phản hồi: 181
Facebook Home: bộ ứng dụng và giao diện mới dành cho Android
Facebook Home.jpg

Rạng sáng ngày hôm nay Facebook đã chính thức giới thiệu bộ ứng dụnggiao diện mới dành cho các máy Android, có tên là Android Home và có thể tải về từ Google Play. Bộ ứng dụng này sẽ thay thế màn hình Lockscreen của máy và tích hợp sâu hơn vào hệ thống thông báo (Notificaiton) của điện thoại giúp cho ta có thể giao tiếp dễ dàng hơn với các bạn bè trên Facebook của mình, các Notificaiton từ Facebook sẽ hiển thị một cách rất trực quan ngay từ màn hình khóa và việc chat chit trên Facebook có thể thực hiện từ bất kỳ đâu trên màn hình dù cho bạn đang chơi game, lướt web hay đọc sách mà vẫn không bị ảnh hưởng.

Xem trình diễn Facebook Home trên điện thoại HTC First

Cover Feed: thay thế Lockscreen truyền thống với các Notification

Màn hình này sẽ tập trung hiển thị các thông báo (Notification) từ phía Facebook bên cạnh thông báo từ các ứng dụng khác của máy (email, lịch...). Mỗi Notification được hiển thị bao gồm nội dung của thông báo kèm theo ảnh đại diện của người đó và chúng luôn được cập nhật theo thời gian thực. Để bỏ một thông báo đi, ban chỉ việc vuốt nó sang một bên, để bỏ toàn bộ thì bạn nhần và giữ ngón tay khoảng vài giây để các Notification chụm lại hết một chỗ rồi vuốt đi để bỏ hết.

Bên dưới các Notification này là một giao diện đa màn hình giống như màn hình Lockscreen của Android 4.1, dùng để thể hiển những câu chuyện (Stories) mới nhất từ bạn bè của mình, bạn có thể vuốt ngón tay qua lại để chuyển màn hình, mỗi màn hình là một nội dung từ mỗi người bạn, hình ảnh sẽ được hiển thị toàn màn hình và bạn chỉ việc nhấn tay hai lần lên đó để Like tấm ảnh hay câu chuyện đó. Nếu đó đơn giản chỉ là một cau status thì hình nền sẽ là ảnh Cover của người đó.

Chat Head: chat Facebook mọi lúc mọi nơi trong điện thoại Android

Đây là tính năng mình thích nhất của Facebook Home, dù cho bạn đang ở bất cứ màn hình nào hay đang sử dụng app gì, mỗi khi có ai đó chat FB với bạn thì một cái hình avatar nhỏ sẽ hiện ra ở góc phải màn hình, bạn có thể nắm và kéo nó sang vị trí khác, còn khi bấm vào đó thì một cửa sổ chat kết hợp tin nhắn SMS dạng pop-up sẽ hiện ra để bạn chat với người đó trong khi ứng dụng hiện tại của bạn vẫn đang mở và chạy bình thường, sau khi chat xong thì bạn có thể đóng cửa sổ đó lại và làm việc tiếp. Các tin nhắn SMS và chat sẽ được mã màu khác nhau để bạn dễ phân biệt. Nếu có nhiều hơn một người chat thì mỗi người sẽ là một tab khác nhau.

Ngoài ra ở màn hình Lockscreen của Facebook Home, phía bên dưới màn hình sẽ có một cái avatar nhỏ thể hiện hình ảnh của bạn, khi bạn nhấn vào đó thì nó sẽ mở ra trang Home của bạn với các cập nhật từ Facebook, nếu nhấn và giữ lâu thì sẽ có ba lựa chọn khác hiện ra: vuốt sang trái để mở ứng dụng chat Messenger, vuốt lên để mở các ứng dụng khác còn vuốt sang phải để mở ứng dụng mới mở gần đây nhất của máy.

Như đã nói ở trên, Facebook Home có thể được tải về từ Google Play từ ngày 12/04 tại Mỹ nhưng hiện tại nó chỉ mới hỗ trợ các máy Galaxy S III, HTC One X, One X+ và Note II mà thôi, khá ít nhưng trong thời gian tới sẽ có thêm nhiều máy khác được bổ sung vào danh sách này, bao gồm cả tablet Android. Các nước khác cũng sẽ được bổ sung từ sau ngày 12/04. Ngoài ra HTC còn giới thiệu thêm HTC First, chiếc điện thoại Android đầu tiên được cài sẵn Facebook Home, bạn xem thêm tại đây.

Quảng cáo

181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yeah...
hơn cái app FB cũ trên android là ok
dùng cái FB cũ trên android bấm like mỏi tay mà đế thấy like😕

$eπt f®om my Nexus 4 !
FB đe doạ mấy nhà mạng về mảng nhắn tin miễn phí hay sao đó 😁, điện thoại HTC First đẹp, nhưng giao diện thì không tiềm năng cho lắm. HTC làm cho chứ ko phải món ngon để đầu tư
long_vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@binnhoc0705 thì FB ko sản xuất đt đương nhiên phải đặt HTC sản xuất 1model để chạy FB home.
Giao diện mới đẹp, hấp dẫn n mà chắc sẽ rất tốn pin vì hình động cũng như liên tục push thông tin FB
Cứ tưởng sự kiện to tát lắm, nhưng thích cái đt của HTC😃 Thông báo face như vậy hao pin lắm. Mà lần này ưu tiên Android quá à nha😁
@smile_nice90 gà nhà không ưu ái thì còn ưu ái ai nữa bác
Vậy là điều chờ đợi nhất không xảy ra 😔
hienld
TÍCH CỰC
11 năm
Dùng thử ngay thôi.
Blue_Bird
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hienld Làm gì có mà dùng?

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
tomtit0805
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái facebook home này chắc những ai nghiện facebook thích lắm 😁
Mình thấy cái này làm mất tập trung làm việc
caphi
TÍCH CỰC
11 năm
@tomtit0805 Ai lên Tinh Tế ngồi cmt thì cũng mất tập trung làm việc rồi bạn. Cũng 8 như fb thôi 😃
tomtit0805
ĐẠI BÀNG
11 năm
@caphi lên tinhte.vn thì do mình chủ động còn ở điện thoại (nếu cài facebook home) ngay bên cạnh mình, nhiều khi "bị" nó thông báo làm mình mất tập trung 😃
peterh
CAO CẤP
11 năm
Sao trên CH search không thấy nhỉ?
@peterh 12/4 mới có và chỉ mới hổ trợ S3,OneX,OneX+ và note2 thôi bạn

$eπt f®om my Nexus 4 !
willike
ĐẠI BÀNG
11 năm
@peterh 12thang4 mới có tại Mỹ bạn
T_the
ĐẠI BÀNG
11 năm
@peterh Bác đọc ko thấy à ? 12/4 CHplay mới cho tải ở mỹ và chỉ có các dòng s3,htc one x,x+,note2 mới phù hợp có thể tải thui rùi sau này mấy dòng máy khác mới dc hổ trợ tải.😃

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
@peterh 12/4 mới có sẵn sang trên CH play
Bởi giao diện cũng rất quan trọng... thịt cá nhìu... thay đổi tàu hủ thúi cũng ngon... ok FB
hoangbazz
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vớ vẩn
ichuot
ĐẠI BÀNG
11 năm
3G ở VN thì vẫn chưa thể kết nối liên tục được rồi... thành ra có khối người mua về gỡ bỏ Facebook Home cài Launcher khác như mua Mac cài Win. 😁
@uot Sao k? Minh 24/2 đây. Mimax sao phaỉ xoắn
@ichuot sao bạn có cái chữ ký hay vậy?
nnvnbh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chưa thấy có gì đột phá, cũng chỉ là 1 dạng na ná như trên wp8
ko mê fb vì đã có người yêu . cái tính hay lăng nhăng lên đó hư người hết.
jscaothe
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ruacontrenbien Chỉ lên kiếm gái thôi sao
galaxy@
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ruacontrenbien Bác nói chuẩn luôn, cơ mà chưa có ng iu thì lên fb để mong đc như bác thôi 😁
thung_banh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ruacontrenbien Ý kiến hay nè, dùng người yêu thay FB, khỏi tốn công thay skin, profile pic...:p
cái này chỉ dành cho ai ăn chơi ngồi dồi ôm điện thoại cả ngày luôn! thời gian đâu mà suốt ngày dí mắt vào cái màn hình home để xem new feeds....v.v ế! haizzzz mình k thấy có gì ấn tượng lắm!
@BlackCat_94 đừng chê bai, facebook chỉ có thể làm tới vậy , không thể làm hơn, nếu hay thì hãy đưa ra ý kiến hơn như cai kiểu ngta làm đi
@Net0925345000 bạn này hay nhờ, bạn đọc lại xem có nội dung nào mình chê bai hem!? mình chỉ kêu là nó k ấn tượng, chứ mình kêu nó k tốt à!
bossnabito
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kiểu này tốn 3G hơi bị nhiều.
@bossnabito Đồng ý với bạn này!!
luôn kết nối như vậy chắc phải nối ắc quy vào dùng nhêy
Chắc mấy người ghiền facebook mới thích cái này, mình thì cũng xài face nhưng lâu lâu mới vô xem thôi, ko ghiền tới nỗi phải face mọi lúc mọi nơi, thấy ko hứng thú mấy với cái facebook home này 😁
@sunspider ccmnr (y)
@sunspider Cùng quan điểm
Phải thêm link các cách vào mạng facebook nữa
cơ mà đang dùng windows phone, facebook phone mới chính là nó, đơn giản gọn nhẹ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019