Facebook quay sang "nài nỉ" người dùng iOS cho phép lấy dữ liệu

bk9sw
1/2/2021 18:53Phản hồi: 242
Facebook quay sang "nài nỉ" người dùng iOS cho phép lấy dữ liệu
Facebook hôm qua cho biết sẽ bắt đầu "nài nỉ" một số người dùng iPhone và iPad cho phép mạng xã hội này theo dõi hoạt động vì lý do: "để cá nhân hóa quảng cáo". Trong khi đó, Apple thì đang muốn tăng cường bảo mật thông tin cho người dùng với những thay đổi trên bản cập nhật iOS 14 mới nhất .

Hành động nài nỉ này sẽ xuất hiện dưới dạng một thông báo với tiêu đề được in đậm (như hình đầu bài), nội dung là: "Cho phép Facebook sử dụng các hoạt động của bạn trên ứng dụng và trang web". Kèm theo đó là những lý do như: "Để quảng cáo có thể cá nhân hóa tốt hơn; Hỗ trợ các doanh nghiệp phụ thuộc vào quảng cáo để tiếp cận người dùng." Sẽ có 2 lựa chọn với bảng thông báo này, một là "Cho phép theo dõi", hai là "Yêu cầu ứng dụng không được theo dõi". Nếu người dùng chọn không cho phép theo dõi thì Facebook sẽ không thể thu thập được dữ liệu gì nữa, đây cũng là lựa chọn cuối cùng tức thông báo nài nỉ trên sẽ không xuất hiện trở lại.

Facebook ads.jpg
Apple và Facebook vốn đã không ưa gì nhau trong một thập niên qua và cả 2 đang tham gia vào một cuộc chiến xung quanh những thay đổi về quyền riêng tư. Hồi tuần trước, Mark Zuckerberg đã gọi Apple là một trong những đối thủ lớn nhất của họ và cho biết những thay đổi trên bản cập nhật iOS mới sẽ ảnh hưởng đến "sự phát triển của hàng triệu doanh nghiệp trên khắp thế giới."

Ngày hôm sau, giám đốc điều hành Apple - Tim Cook đã ám chỉ về Facebook tại một hội nghị về quyền riêng tư diễn ra tại Brussels, Bỉ rằng: "Nếu một doanh nghiệp được xây dựng dựa trên những gì người dùng hiểu lầm, dựa trên việc khai thác dữ liệu người dùng hay dựa trên những lựa chọn mà thực tế không có lựa chọn nào khác thì điều đó không đáng được chúng tôi khen ngợi. Điều đó đáng bị khinh bỉ."

Cuộc chiến về quyền riêng tư giữa 2 gã khổng lồ đang tập trung vào mã định danh thiết bị của mỗi chiếc iPhone, iPad, gọi là mã IDFA. Các công ty chạy quảng cáo di động, bao gồm cả Facebook sẽ sử dụng mã định danh này để triển khai quảng cáo định hướng và ước lượng tính hiệu quả của quảng cáo.

Với bản cập nhật iOS 14 sắp tới thì mỗi ứng dụng khi muốn sử dụng mã định danh IDFA sẽ phải hiện thông báo cho người dùng biết sẽ cho phép theo dõi hay từ chối, ngay từ lần khởi chạy đầu tiên. Nếu người dùng từ chối thì điều này cũng có nghĩa những quảng cáo này sẽ kém hiệu quả hơn rất nhiều. Facebook đã cảnh báo các nhà đầu tư rằng những thay đổi trên iOS 14 sẽ có thể ảnh hưởng đến hoạt động kinh doanh quảng cáo của họ sau quý này.

Facebook hiện đang kiểm tra tác động của bản cập nhật iOS 14 trước khi Apple phát hành và biến việc hiện thông báo cho người dụng lựa chọn trở thành một yêu cầu bắt buộc đối với mọi ứng dụng trong thời gian tới đây.

Theo: CNBC
242 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

POL_279
CAO CẤP
3 năm
Rồi thì cũng phải theo apple thôi 😆
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@catvang1810 Mình giờ còn mess là chính còn account clone để lướt tin chứ kh mấy xài fb như chính nữa
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@Võ Thành Quân Hãng A luôn trên cơ 🤣🤣
@vn_soft Ờ 😬
@blade-pro Hên xui à tui tư bản cái nào tiền nhiều là bán hết
Cười vô mặt
Cười vô mặt
xversion1
TÍCH CỰC
3 năm
@sandy15 Thay đổi Setting để trách Facebook theo dõi, nhòm ngó (Copy của Facebook Lưu Trọng Nguyên)
Cách 1:
> Phía bên phải, ngang với phần "Contact"
> Bấm vào 3 chấm hoặc 3 dấu gạch ngang
> Chọn Settings
> Chọn Clear History > dọn sạch lịch sử duyệt fb nhé
> Chọn More Option
> Chọn Manage Future Activity
> Chọn Future Off-Facebook Activity > Tắt nó đi nhé.
Cách 2:
> Vô góc phải phía trên chỗ có tam giác ngược, bấm vô đó.
> Chọn Setting & Privacy
> Chọn Settings
> Chọn Blocking
> Chọn Block Users (chặn người dùng), Đánh vô hai chữ "Fact Checker"
> Block (chặn) hết tất cả những cái nào có chữ Fact Check cho đến khi không còn chử Fact Check nữa.
> Sau khi mình block (chặn) nó rồi thì mình sẽ ko còn bị report và bị block nữa. Thỉnh thoảng quý vị hãy làm lại những bước nói trên để tránh tụi fb dòm ngó. Đây là tips của một người cảnh sát chỉ dẫn.
Cách 3:
> Phía bên phải, ngang với phần "Contact"
> Bấm vào 3 chấm hoặc 3 dấu gạch ngang
> Chọn Block setting
> Đánh chữ "Fact checker" vào chỗ Block Users (chặn người dùng), rồi bấm block (chặn), nó sẽ hiện ra một số những account của bọn fact check. Block (chặn) từng cái một cho đến hết.
- Vậy là xong, thỉnh thoảng quí vị nên kiểm tra lại các cài đặt này xem nó có yên vị ko nhé. Chúc thành công!
canon30
TÍCH CỰC
3 năm
@xversion1 1 hình như thiếu nhiều bước nữa mới tìm được history, mình vào mà không thấy để chọn 🤔😤
xversion1
TÍCH CỰC
3 năm
@canon30 Em cũng ko rõ, copy cho các bác thôi chứ em dùng Facebook bằng web, ko dám cài app.
bbfan1147
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cũng phải thôi, track khi người dùng không thích cũng không cho phép tắt thì phải ngăn chặn để bảo vệ quyền riêng tư chứ!
Ủng hộ Apple!
@bbfan1147 Mình thì thấy giao dữ liệu cho fb cũng bth vì đó là cty Mỹ. Tàu mới sợ 😆
VuongKhanq
TÍCH CỰC
3 năm
@The_Hobbit_AK Quan trọng là thằng Fb nó đem data đi bán lung tung, và ngu hơn nữa là nó k có khả năng bảo vệ những dữ liệu đó. 😃)
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
Ngày xưa mình cũng ngây thơ như bạn 😆
Tàu hay Mỹ cũng như nhau mà thôi.
tminhdn
TÍCH CỰC
3 năm
@The_Hobbit_AK Mỹ với tàu thì cũng 1 ruột cả :v
minhtuanq6
ĐẠI BÀNG
3 năm
@The_Hobbit_AK và cái kết là dữ liệu sau khi Mẽo nó lấy được sẽ bán cho các CTy khác bao gồm cả Tàu ^-^
Có khi nào trâu bò đá nhau, ruồi muỗi chết không nhỉ :v
Balabalo01
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nói thật, ko có cách này bán hàng thì bạn phải nghĩ ra cách khác. Bạn làm ăn chân chính, ok, nhưng vấn đề là có những tên thổ tả không chân chính ngoài kia đang tận dụng điều này, còn Facebook thì chẳng quan tâm ai tốt ai xấu, có tiền là ok. Chưa kể, dữ liệu của người dùng còn bị đem rao bán. Nhìn tổng thể thì việc này tốt cho xã hội, các bạn kinh doanh nhỏ lẻ chịu khó sáng tạo cách khác để tiếp cận khách hàng thôi.
@vicktorbui Ủng hộ bác!
1920x1080
TÍCH CỰC
3 năm
@vicktorbui Thế đấy do bác chưa tối ưu được chiến dịch nên tốn kém nhiều tiền đổ vào chứ sao nữa
@Việt Đẹp Trai Mình thì không rõ, nhưng ít nhất bác chưa nhìn chiến dịch chạy bên mình thì cũng ko thể nói bên mình ko tối ưu được. Bên mình có hẳn 1 bạn chỉ ăn và lo tối ưu fb ads, còn bạn đó có đủ trình tối ưu không thì mình cũng chịu thôi. Quan trọng là thời điểm đó CPA khi chạy fb ads bên mình chấp nhận được, thấy hợp lý.

Nói đơn giản thế này, sau khi không chạy được fb ads nữa, bên mình dồn lực vào mảng khác đó là referencing marketing - tất nhiên đây vẫn chỉ là một kênh. Nhưng bác tưởng tượng bên mình gần như không mất mấy chi phí để acquire thêm khách hàng mới được giới thiệu từ các khách hàng cũ. Và bên mình nghĩ ra thêm sản phẩm mới (tốt và phù hợp chứ ko phải để móc tiền) khiến cho khách hàng cũ và hiện tại sẵn lòng bỏ tiền nâng cấp lên. Thế nên mới nói là chính vì ko còn dựa vào fb ads nữa mà bên mình đổi tư duy, có thời gian và động lực tập trung hơn vào cái cốt lõi.
Thằng apple nó sáng tác ra phần cứng & phần mềm nó bán cho khách, nó có quyền lập trình miễn sao khách hàng của nó ko phản ứng là được, ông nội facebook ý kiến cái méo gì ?
bamborock
TÍCH CỰC
3 năm
@Chạt Phích ý kiến j ông Apple đâu, nó hiện thông báo trên app fb mà. ông apple thì cần j fb đâu mà quan tâm fb, trong khi fb lại phụ thuộc apple.
mà coi chứ mấy cái loa smart của apple cũng ko thuộc dạng vừa đâu.
thuansdc
ĐẠI BÀNG
3 năm
luôn ủng hộ Táo, hehe
mình vào setting mình tắt hết
@mrtqt tắt chỗ nào vây bạn? chỉ mình với
egoz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NOW NOW lên 14 chưa
nqdong
TÍCH CỰC
3 năm
Nó cần lấy thông tin người dùng để sinh lợi nhưng nó có thể bịt miệng người dùng bất kể khi nào nó thích và quăng 1 câu vu vơ “vi phạm chính sách cộng đồng”, rồi tự người ta mò mẫm trong cái mớ “chính sách cộng đồng” đó mà không biết vi phạm cái gì.

Facebook giờ quyền lực nó còn hơn cả chính phủ. Ủng hộ Apple!
tuhoanganh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nqdong Đóng bao nhiêu shop vì lí do nhảm lil như trên, cay vđ
@nqdong Ai chết chứ thằng Mark xoăn chết thì mình vui.
@vicktorbui Ghét thằng xoăn và cô vợ Tung Của của nó. Chắc đây là cặp đôi bị ghét nhất năm!
titankrotos
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nqdong Cái này đồng ý v bác luôn.
2 tuần trước mình dẫn link từ VTCNews v/v "Trung Quốc: 'Xuân vận' làm gia tăng nguy cơ lây lan COVID-19", nó xoá link báo tin giả Covid, “vi phạm chính sách cộng đồng”, còn bảo đăng nữa là nó khoá tài khoản. Mẹ nó chứ.

Link đây: https://vtc.vn/trung-quoc-xuan-van-lam-gia-tang-nguy-co-lay-lan-covid-19-ar593396.html
ủa sao của mình k bao giờ thấy nó hiện lên cái bảng xin phép đó ta , setup ở đâu các bác
@nefertem Mới hiện cho vài nhóm người dùng ở nước ngoài, VN chưa thấy.
egoz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nefertem ông lên ios 14 chưa
@nefertem iOS 14.5 chính thức mới có. Đầu tháng 3 mới cập nhật nhé.
@egoz 12 mini
silmoon
ĐẠI BÀNG
3 năm
còn một cty to vật vã nữa kk.
1 Người tìm cái gì là thấy nó quảng cáo tràn lan cả công ty.
mà giờ không dùng thì không được khổ phải chịu
The_pirates
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kirakun277 Mấy cái này ra kết quả như hạch.
@Long_Xuyen_Boy thiệt hông dậy bro
Cười vô mặt
@Long_Xuyen_Boy Nó thấy mua điện thoại => tặng gái => có gấu => dụ mua đồ xuyên thấy cho gấu => dụ mua nữ trang cưới => dụ mua tã sữa...
Nó thông minh lắm bạn ơi!
@maidng bực mình mấy quảng cáo, Dạo này xem YTB toàn bị muốn làm phụ nữ sướng ,...
Không hề phù hợp với trẻ con
nghioa
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao mà chưa thấy qua thông báo này đề tắt nhỉ
@nghioa Thử nghiệm thôi
T i M
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nghioa Trong cài đặt có tắt theo dõi rồi đó
nghioa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@binhvboy Cái setting này nằm ở đâu vậy bác?
T i M
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nghioa Quyền riêng tư bác
LouTran
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã xoá face book đc 1 tuần nay. Cảm giác người tập trung và thoải mái dễ chịu hơn hẳn
@*Trung tắt mới biết fb nó gây xao lãng thế nào.
@kirakun277 Mình cũng tắt và xoá cả youtube. Chỉ để lại mess liên lạc. Dạo này chăm nhắn bằng imess hơn
@Ngô Đăng Chắc YouTube không cho gửi thông báo là ổn mà 😁
@monkey d dragon mình thì khoá fb lại, ko nhận cũng ko gửi tin nhắn được, cũng hơn 1 tuần rồi, 5 năm qua chơi fb liên tục, h nghỉ thấy đầu óc thoải mái và thời gian rảnh rỗi nhiều hơn, tận hưởng được cuộc sống
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
3 năm
Ios quá hay, chắc phải chuyển qua ios thôi, androi không bao giờ có nhỉ, xem cái gì qc luôn #androi
IHOAN
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duyhung07 android ko thể làm được vì thằng goolge nó cũng như fb, chặn cái này khác gì bóp dái mình
@duyhung07 Android và gg chắc còn nguy hiểm hơn thằng f nhiều, ngu gì nó tự đâm mình
BruceWayne
TÍCH CỰC
3 năm
@lukyluke =)) thì thế =)) nói xâm phạm quyền riêng tư thì cũng ko đúng lắm =)) chỉ là nó tiện. Khi gọi đỡ phải note lại nội dung. Cần thì lôi ra nghe lại. Nhiều lúc cái này cứu nguy mình lắm đấy :v Có lần sếp hướng dẫn làm vài việc, ko note, quên béng mất, may là có ghi âm :v
BruceWayne
TÍCH CỰC
3 năm
@Trungsao1987 :v thấy đôi khi cũng tiện =)) mình thích món này lắm. Nghe điện ko cần note giấy bút.
chuconghuy
TÍCH CỰC
3 năm
Say no facebook
zodzeus
TÍCH CỰC
3 năm
Rồi mốt app trên ios phải bỏ tiền mua hết 😆)
@zodzeus Mình là dev và mình ủng hộ 😃))
@zodzeus Vậy thì mới có app chất lượng chứ, xài miễn phí cũng bị chèn QC bên trong thôi, cái nào cũng vậy hết
@zodzeus Tiền nào của nấy thôi
Tận cùng của nhục nhã. Thôi tập trung làm từ thiện 99% tài sản đi thằng đầu quắn ơi =]]
ntherol
TÍCH CỰC
3 năm
@Rich Leon Nhục bồ đoàn.
Mấy app ngân hàng dường như kholng bao giờ mình cài trên android 😁
@johnny dũng Mình dùng cả mấy năm nay có sao đâu nè. Hay tiền nó chê
Apple chơi chiêu này đánh facebook nhưng chơi lun cả google nữa. Căn bản thì mình nghĩ ae vẫn phải xem cả mớ quảng cáo như bình thường thôi có điều nó ko dc cá nhân hóa cho riêng mình nữa. Bù lại thông tin sẽ ít bị lộ trên mạng hơn với mấy ae thích cẩn thận. Ngành sale và maketting sẽ đối diện với đợt thay đổi cực kỳ lớn với qđ này của apple
@westlifeplaywar mình thì ko có thói quen mua hàng dựa trên QC, các QC cá nhân hóa mình gặp toàn là show lại những sản phẩm mình đã xem để thuyết phục mình mua, điều đó ko có nhiều ý nghĩa với mình vì đã chốt thì sẽ mua còn ko thì thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019