Facebook sẽ chấm điểm comment, comment nào tốt hơn thì được đẩy lên trên

Duy Luân
14/6/2019 21:4Phản hồi: 63
Facebook sẽ chấm điểm comment, comment nào tốt hơn thì được đẩy lên trên
Kể từ hôm nay Facebook sẽ xếp hạng cho các comment trên những post của Pages và của những cá nhân có nhiều người follow, comment có hạng cao hơn sẽ được đẩy lên trên để nhiều người thấy. Thuật toán này sẽ chấm điểm dựa trên tương tác của người dùng với từng comment, nó ưu tiên tính tới sự tham gia bình luận của chủ post cũng như liệu chủ post có ẩn, report hay xóa bình luận của ai đó hay không. Thuật toán cũng như xét xem comment có chứa nội dung độc hại hay không, có vi phạm tiêu chuẩn công đồng không.

Mục đích cao nhất là Facebook muốn hiện cho bạn thấy những comment mà bạn thật sự quan tâm và nên đọc, nhất là những comment có bạn bè của mình cùng tham gia trao đổi. Ngoài Pages và những người nổi tiếng, người dùng cá nhân chúng ta cũng sẽ có thể bật tính năng chấm điểm comment cho tài khoản của mình trong phần settings.

Facebook không phải là mạng xã hội đầu tiên làm việc này, Twitter đã bắt đầu triển khai nó được một thời gian. Cách đây không lâu Facebook cũng giới thiệu hệ thống chấm điểm video và ưu tiên những video có nội dung gốc, không đi sao chép lại.

Nguồn: Facebook
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này giống bên Trung Quốc chấm điểm công dân nhỉ.
quyit84
TÍCH CỰC
5 năm
@Khoidang Đậu phộng thằng ku Mark.
@ ict
TÍCH CỰC
5 năm
@Bạn và 500 Anh Em Fb đang học theo trung quốc 😆
Penn
TÍCH CỰC
5 năm
@Bạn và 500 Anh Em Liên quan, 1 bên chấm người 1 bên chấm lời nói mà 😆
Thông minh nhỉ, FB thi thoảng xuất hiện những tính năng cải thiện về chất, như vậy mọi người sẽ dễ tiếp cận những thông tin, ý kiến cần thiết sát với chủ đề của chủ top hơn :cool:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Thế nào là tốt?
Facebook trở lên kẻ phán xét nữa rồi.
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep tôn trọng quyền tự do ngôn luận là tốt các bác ạ. chứ độc đoán quá thiên hạ nó ghét. trừ những cmt thô thiển thì nên bị ban nick hoặc xóa cmt. =))
@cuhiep Không nên mở open vote bác ạ, ít nhất là bây giờ. Nói ra lại tự ái, chứ vì trình độ dân trí ở VN vẫn còn thấp, chỉ tranh luận được dăm ba câu là chuyển sang xỉa xói, bới móc nhau, rồi công kích cá nhân, cuối cùng là chửi nhau, chứ không đào sâu tìm hiểu, chỉ đứng trên quan điểm của mình chứ không chịu xem xét quan điểm khác. Ngay mỗi chuyện cái điện thoại đẹp xấu thôi, mà cũng còn bất đồng loạn xì ngầu lên, những cái to hơn chắc còn đốt nhà, đâm chém nhau. Đấy là lý do mà ở VN, nếu mở cái gì dân chủ thì cũng bị đè bẹp bởi tâm lý bầy đàn. Có khi nói điều tốt đẹp nhưng lại hùa nhau kéo cả bầy vào down vote chỉ đơn giản vì ghét cái mặt, hay chỉ một ai lỡ nói lời trái quan điểm là ùn ùn kéo vào thả icon giận dữ, hay chửi bới loạn xạ. Mod quyết định tất cũng không hay, mà để dân tình tự vote lại càng không ổn. Nói chung, hiện tại, ở đây, chỉ nên để mọi thứ tự nhiên như cũ thôi. Mọi người cắn xé nhau bằng like/quote như này là vừa đủ rồi, không nhiều, cũng không ít, không nên giao súng cho bọn tâm thần. 😃
BBW
TÍCH CỰC
5 năm
@Black Mamba đúng vậy, đặc biệt mấy thằng ở trong nước chưa đi nước ngoài cứ thích mở mồm dân chủ với tự do, đi về lại im như cún
Legion-Royal
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo em nghĩ có 1 phần đúng và 1 phần không đúng.
Ví dụ như khi em xem các post trend hoặc post giải trí thì em chỉ muốn xem những comment nổi bậc thôi.
Có thể FB cập nhật cái này vì tâm lý người sử dụng . Vì bản chất trong phần comment facebook có chế độ lọc các bình luận mới nhất ... Nếu cập nhật như bài này thì mặc định các comment tốt sẽ lên trên và mọi người dễ theo dõi và ai muốn xem bình luận mới thì lọc.
lethinh282
TÍCH CỰC
5 năm
Quyền tự do ngôn luận đã bị bẻ cong rồi...
@lethinh282 Giống tinh tế thôi 😆
Linh Thien
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chấm điểm vậy thì chắc mình là thủ khoa=))
FB test cái upvote/downvote từ rất lâu rồi mà mãi vẫn chưa thấy chính thức update 😁
quocturtle
TÍCH CỰC
5 năm
Ủa tưởng trước h vẫn vậy. Thấy vào coi comment toàn mấy cái nhiều like tim haha đều lên top mà :|
@quocturtle Mặc định "relevant comments" từ lâu rồi (trước 2016), không rõ cái chấm điểm này có gì mới.
Trang thì thấy bình luận hay lên top rồi, Còn cá nhân thì chưa. Nhưng thấy nó vẫn sao sao ấy nhỉ
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
@Timkelvin Trang cá nhân của mình có từ lâu rồi 😁
Có cái hay mà cũng có cái ko hay. Hay là lọc được những cmt nhảm, trẻ trâu, trent vớ vẩn. Nhưng không hay là ý kiến của mình bị phân xét và chấm điểm.
Với mình là ko hay. Càng ngày cành ghét facebook hơn, biến người dùng thành những con bò và phân loại
@junying1607 Đấy là chưa kể các thánh vào cmt dạo để lên làm fan cứng ở các page nữa, mà đa số là cmt chẳng liên quan tới nội dung bài viết
vuongbg94
ĐẠI BÀNG
5 năm
rồi một ngày bạn ko biết tạo sao mình lại bị bán cả những cmt chất lượng 😆
Thế giờ nghỉ hẳn comment.
Đã hụp sâu dưới đáy của sự nổi tiếng thì comment đéo ai quan tâm 😁
quickkute
ĐẠI BÀNG
5 năm
FB làm ăn ngày càng bát nháo. Can thiệp quá sâu vào quyền riêng tư của cá nhân. Ae chúng ta nên về trang gì mới mới của Nhà nước VN mới lập có lẽ tốt hơn 😃
Penn
TÍCH CỰC
5 năm
@quickkute LOL
chanhthi
TÍCH CỰC
5 năm
Bình thường thôi. Như tinh tế ghi lại số lượt thích và xếp hạng thành viên dựa trên số lượt like và số bài viết thì cũng là một dạng chấm điểm rồi.
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
@chanhthi cái này mốt có dùng điểm đổi quà mà bác. fb thì đổi gì?
phong15972
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không biết mấy bác sao chứ em thấy dạo gần đây facebook của em toàn quảng cáo nhảm nhí. Bài bạn em đăng em cũng khó thấy. Riết em không biết nên giữ lại cái facebook hay nên xoá. Vì giữ nó cũng hơn 6 năm trời rồi, xoá lại thấy tiếc. Mà không xoá thì cũng đâu có dùng.
@phong15972 Facebook chỉ là công cụ , mình dùng như thế nào thì nó sẽ như thế đấy. Quảng cáo nhảm nhí thì chính bác lười tương tác với nó. thử follow vài ông giáo viên, tiến sĩ đi thay vì các hot girl bán kem thì face bác sẽ khác liền.
phong15972
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Gabriel le Xin lỗi bạn chứ, mình không phải là cái thể loại follow mấy cái vụ kem trộn đâu ha. Bạn có hiểu câu: “bài bạn mình đăng mình khó thấy” không? Cộng với việc không lẽ mình không biết cái nào là quảng cáo cái nào không? Biết thì thưa thì thốt, không biết thì dựa cột mà nghe. Với lị bớt suy bụng ta ra bụng người dùm 😃 hardly ever I use SNS. Chứ đâu có như người nào suốt ngày cmt nhảm để tăng cấp 😃))
@phong15972 Đó là do bác ít tương tác đó. Ví dụ bác chỉ nhìn 1,2 giây rồi lướt qua luôn thì nó sẽ tự động giảm tương tác để bác ít thấy hơn, nhưng nếu bác giữ lại đọc hết status thì nó sẽ tăng tương tác. Tương tự với các page cũng vậy á. Mình cũng là dân đọc chùa nên mình biết
@phong15972 Xin lỗi cái thể loại thì bạn ko kể ai biết bạn là cái thể loại gì. Face nó là công cụ. Bác tương tác như thế nào là nó ra thế đó. Quăng lên cái còm ko đầu ko đuôi cho người ta mò nguyên nhân à? Sân si quá tốt nhất là im và xóa con mẹ nó face đi.
Mấy cái này hầu như ko áp dụng đc ở VN. Mấy comment tục/tào lao/nhảm nhảm thường lại là những comment nhận đc nhiều lượt reaction nhất. Ví dụ như từ ngày ra mắt Top Fan thì hầu như đi đâu cũng thấy spam vô tội vạ kiểu như “comment để đc lên fan cứng.” Cứ vậy, đứa nào rảnh đi spam nhiều thì nghiễm nhiên thành top fan dù chả đóng góp đc gì cho page.
Bọn tranh top tịt ngòi nhé
Nhũng comment rớt não mà bị nhiều người rep chửi cũng được lên top à =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019