Facebook tạo ra công cụ theo dõi những tin tức giả về Facebook

P.W
9/7/2019 3:56Phản hồi: 38
Facebook tạo ra công cụ theo dõi những tin tức giả về Facebook
Bản thân MXH lớn nhất hành tinh không chỉ quan tâm đến việc quản lý những tin tức giả mạo không chính xác về nhiều lĩnh vực như khoa học, y tế trên Facebook, mà họ còn quan tâm luôn cả đến những tin đồn thất thiệt về chính Facebook nữa. Mới đây theo Bloomberg, MXH này đã tạo ra một công cụ mới có tên là Stormchaser, dùng để theo dõi và dập tắt nguồn tin giả mạo về Facebook, cũng như những fake news trên ứng dụng WhatsApp nữa.

Và thế là, công cụ được phát triển từ năm 2016 này bắt đầu quét những bài viết có lượng tương tác cao về công ty này, từ nghi vấn Facebook nghe lén người dùng thông qua microphone của thiết bị vào Facebook để quảng cáo, cho đến những cú lừa mà người dùng Facebook đưa ra như kiểu “gõ cụm từ này vào phần comment để thấy điều kỳ diệu”, v.v…

Một số người cho rằng, Stormchaser là nỗ lực chống lại tình trang fake news đang lan tràn trên Facebook, khiến MXH này bị lên án vì trở thành nền tảng phát tán những thông tin sai lệch, từ đó lấy lại uy tín với người dùng. Facebook phủ nhận điều này và cho rằng, Stormchaser chỉ có tác dụng theo dõi những bài viết nói về Facebook dựa trên từ khóa, từ đó giải quyết những hiểu lầm của người sử dụng Facebook mà thôi. Việc chống chọi lại với fake news đòi hỏi nhiều nỗ lực hơn nhiều so với một công cụ như Stormchaser.

Theo Engadget
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sẵn tiện thì ngó qua data người dùng luôn, trông chừng hộ ấy mà, fb cam kết không có sử dụng data đó đâu, chỉ đem bán thôi
cannguyenvan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@heobanhki Đúng rồi, facebook sống nhờ quảng cáo và bán dữ liệu người dùng mà
Mịa ló. Lên fb thấy qc tràn ngập. Nai trim bám hàng các kiểu nà nhiều.
alex.hn
CAO CẤP
5 năm
@Akay Nhím Thế thanh niên định lên FB để làm gì? Định nghiên cứu triết học hay con đường đi lên....à? hay lại muốn lên đó để giải bổ đề Langlands? 😁
@alex.hn tôi làm gì ko cần biết nhưng chắc chắn ko phải coi quảng cáo
alex.hn
CAO CẤP
5 năm
@tuan9945 Trả lời hay đấy. Anh thích làm gì éo cần biết nhưng khi anh sử dụng một dịch vụ Free thì anh nên biết anh trở thành hàng hóa rồi. Và như thế, anh cần biết model của sản phẩm a đang dùng free nó là cái gì - nó là thằng sống nhờ quảng cáo thì a ko xem quảng cáo nó sống thê nào?
Còn nói tiếp nữa, anh dốt đến mức độ ko biết dùng các tool chặn quảng cáo (trên cả nền tảng mobile và PC) để hạn chế quảng cáo ở các dịch vụ free như FB thì kêu ca cái éo gì.

Quảng cáo vào mắt à nếu biết dùng tool???
Nếu dùng reddit hay các forum nc ngoài thì các bạn sẽ được biết có rất nhiều mạng xã hội hay ho nhen nhúm, có cái ko có chôm info người dùng, bảo mật cao kiểu telegram, hay là nó trả tiền ads về những người tạo nội dung và user.
Hiển nhiên trên facebook bạn không bao giờ nghe nhắc đến mấy trang đấy.
Cạnh tranh dơ vl.
Penn
TÍCH CỰC
5 năm
@doomeranger Chẳng phải bảo vệ fb nhưng k hiểu cạnh tranh dơ là sao? Mạng xã hội mới ít người dùng thì bạn không nghe thấy nhắc đến mấy trang đấy cũng là bình thường. Mà có mấy trào lưu linh tinh như Minds bạn vẫn nghe thấy trên facebook ầm ầm đó thôi.
Xin lỗi nhưng mình bị dị ứng kiếu ném đá hùa theo.
Matevol
TÍCH CỰC
5 năm
Facebook giờ không còn ngây thơ trong sáng như những ngày đầu nữa, người dùng bây giờ toàn trẻ em mà thông tin không phù hợp thì tràn lan trên đó. Haizzz
Fb bây giờ loãng rồi, lên toàn tin linh tinh, quảng cáo vớ vẩn. Thằng nào mạnh tiền hơn thì thằng ấy ăn rồi.
@Lexuancuong95 Xoá app fb dùng web, cũng đỡ qc xàm với sponsor b ạ 😁
Chứ lướt cả đống toàn bán hàng onl với quảng cáo vớ vẩn 😆)
Pin thì cái thằng fb nó ngốn gấp đôi gấp 3 lần duyệt web đó! Kinh tởm vãi cả chưởng...
Xoá luôn, xài web trên đt và pc cho đỡ ngứa mắt vì mấy cái qc...
@Đạt Phít Một fb láo nhất coi video trên app, 15s 1 quảng cáo, ko có bỏ qua :D:D:D
baoon1995
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tin giả dắt mũi dư luận nhiều thôi rồi
Cái gì cũng có 2 mặt. đối với người xa quê như mình thì fb là công cụ tốt để kết nối. Nói cho cùng, làm gì có bữa trưa nào miễn phí. bớt đăng fb lại tí là dc 😆
Tự tạo ra tin giả, spam câu view, câu like giờ lại bày đặt chống tin giả, chẳng qua dư luận đang tạo sức ép nên làm màu đc vài hôm
stormchaser = kẻ rượt đuổi cơn lốc, nghe tên là thấy khó ăn rồi ;)
manh-lion
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giờ nó thích làm gì chả được
Face giờ nó bị ngáo ngáo sao ý. Không xem đc bài viết bị báo cáo. Quảng cáo thì linh tinh như cái đống rác.
Thời buổi này mà các bạn sợ bị lộ thông tin là thừa rồi, vấn đề nhà cung cấp dịch vụ sử dụng ít hay nhiều, hoặc bán hay không bán cho bên thứ 3 thôi.
Fb trên Android có chức năng hay phết gần giống Apple
FB ở VN load chậm, video hình ảnh chất lượng tệ hại! không biết nước ngoài thì sao!
Chặn tin giả hay thu thập thêm thông tin người dùng, nghe giống Huawei tuyên bố quá , nào là không thu thập dữ liệu, và bảo vệ riêng tư người dùng.
Nó xem hết dữ liệu cá nhân rồi mới làm. Chẳng qua đây là công cụ để nó hợp thức hóa biệc theo dõi thôi. Fb chỉ có lấy chứ có cho ai bao giờ. Heheheh
dangqth
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái vụ dùng mic nghe lén không biết có thật không. Mình đang bàn với bạn mua cái gì đó, chưa kịp search google thì vô fb nó quảng cáo ngay món cần mua rồi. Đáng sợ
heobubi
TÍCH CỰC
5 năm
@dangqth Chuẩn bạn, mình nói chuyện với bạn mình (máy không sử dụng) về 1 loại bệnh của người. Hôm sau nó cho toàn quảng cáo bán thuốc về loại bệnh đó.
@dangqth Ý tớ là bạn có thể nghĩ tới cả thằng Google nữa, bạn có chắc cái mic của mình an toàn với nó không ?
dangqth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lenam098 Vừa check lại quyền của mấy app... Đúng mình có cấp quyền truy cập mic cho tụi nó thật
@dangqth Lão nên check cả cam nữa. Tớ tự nghĩ có khi nào ảnh mình đi tắm 1 ngày nào đó sẽ ở trên ổ mây chăng?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019