[Facts] Liệu rằng bạn còn muốn đi bơi sau khi biết đến những sự thật này?

_vphlinh_
28/7/2020 10:27Phản hồi: 356
[Facts] Liệu rằng bạn còn muốn đi bơi sau khi biết đến những sự thật này?
Bể bơi có thực sự sạch sẽ như chúng ta luôn nghĩ? "Mùi bể bơi" từ đâu mà có? Tại sao hầu hết mọi người đều có triệu chứng đỏ mắt sau khi bơi? Mời anh em cùng mình điểm qua một số sự thật "khá thú vị" liên
quan đến nơi mà mọi người thường hay lui đến vào những ngày hè nóng bức - bể bơi!

Tại bể bơi, cứ 5 người thì sẽ có 1 người tè tại chỗ

Và một sự thật không thể tránh khỏi là, trong bể bơi luôn có “cít” 😃

Theo CDC Mỹ, trung bình một người vào khoảng 15 phút đầu tiên xuống bơi sẽ thải ra ít nhất 0.14 gram “cít”.

Chất tẩy rửa sử dụng cho bể bơi không thể 100% loại bỏ vi khuẩn/vi trùng

Điển hình là với khuẩn Cryptosporidium, hay còn gọi là Crypto - thường gây ra các bệnh lý liên quan đến đường tiêu hoá (điển hình là tiêu chảy) và hô hấp (chứng ho dai dẳng) có thể tồn tại tới vài ngày kể cả trong bể bơi đã được tẩy rửa sạch sẽ. Nhưng cũng đừng quá lo lắng, nếu bạn tuân thủ đúng theo những hướng dẫn khi tham gia các hoạt động tại bể bơi thì bạn sẽ có rất ít khả năng “dính chưởng” của ẻm ;)

Nguyên nhân khiến mắt đỏ sau khi bơi thực ra không phải là Clo

Trước giờ chúng ta đã vu oan quá nhiều cho “người bạn” này rồi anh em ạ, vì thực chất nguyên nhân khiến mắt đỏ (hoặc gây khó chịu cho mũi và cổ họng) sau khi bơi lại là mồ hôi, nước tiểu và có thể là cả phân của chính chúng ta nữa 😃

Bể bơi càng nồng mùi là càng bẩn

Trước giờ có lẽ khá nhiều người trong chúng ta nghĩ rằng bể bơi càng nồng mùi hóa chất nghĩa là có nhiều clo, mà nhiều clo là càng sạch. Thế nhưng, sự thật nghiệt ngã chính là, “mùi hóa chất” phát ra từ bể bơi càng nồng nặc chính là do sự kết hợp của các hóa chất trong chất tẩy rửa + mùi nước tiểu + mùi phân + mùi mồ hôi + hằng hà sa số mùi của các chất dơ khác → Mùi bể bơi 😃 Vì một hồ bơi sạch thì hầu như không có mùi.

Quảng cáo

Hầu hết mọi người đều không tắm/xả sơ người trước khi bơi

Vì họ sẽ "tắm hồ" đúng nghĩa. Nhưng mà anh em ơi đừng như thế nhé 😃 Làm người ai làm thế, bệnh một mình đi chứ ai “gảnh” đâu mà bệnh chung 😔

Các tip để bơi vui nhưng vẫn mạnh khỏe

• Đầu tiên và gần như là quan trọng nhất, đừng bao giờ đi bơi khi đang có/bị tiêu chảy. Peace!
  • Hãy nhớ tắm/xả sơ người trước khi xuống bơi nha ;)
  • Nếu phụ huynh đưa con nhỏ đi bơi, hãy kiểm tra tã của các bé trước và trong khi bơi nhé.
  • Tất nhiên là, cố gắng đừng uống nước bể bơi nha, nếu bạn không muốn "mất nước" nhiều hơn sau đó.

Theo cbsnews, medicaldaily
356 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không tránh khỏi được, mình chỉ đi bơi ở khu căn hộ riêng cho sạch sẽ, chứ vì người ta pee mà bỏ hẳn không bao giờ bơi thì kì quá
@crazysexycool1981 ha ha, đúng rồi bác
@gentlemanpro102 Nhiều lúc A cũng thích ở những vùng yên tĩnh cho đỡ bon chen, ồn ào, ngặt nỗi quen ở thành phố từ nhỏ nên đôi lúc về những vùng yên tĩnh quá thấy cũng ko quen 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 or quê mà ra ven đường thì xe chạy riết cũng ồn, ở dịch trong chỗ em hơi vắng nên nhiều lúc cũng cô đơn chả biết làm gì ngoài cắm mặt vào máy tính
@gentlemanpro102 Máy tính chỉ cần có nối mạng khéo ngồi cả ngày cũng được 😁
ericlam988
TÍCH CỰC
4 năm
Năm 2007 thường bơi ở Phú Thọ.Mua vé tập bơi hằng ngày luôn
Nhưng sau 1 năm bơi thì đút kết ra dc 1 câu " Dơ thì hồ nào cũng dơ chủ yếu nhiều hay ít,còn nổi sợ lớn nhất là khi vào nhà tắm gặp D D D,cứ xin tắm chung,rồi tự đẩy cửa xông vào muốn hư cái chốt cửa"
Sau này hồ Phú Thọ sữa chữa lại nhà tắm,thay các cửa đã cũ qua loại cửa hở trên và dưới.Từ đó bỏ đi bơi chuyển qua GYM luôn
ericlam988
TÍCH CỰC
4 năm
@Chế Ba Chú tên "Chế Ba".Nghi quá nha
quang_35
TÍCH CỰC
4 năm
@ericlam988 mình cũng bị năm lớp 8, xong may chạy ra ngaoif kịp. Bữa đó đi cùng ông anh họ, ông anh họ biết chuyện chạy vào kiếm thằng đó tính cho nó 1 trận
quang_35
TÍCH CỰC
4 năm
@[ß]ui_ðoi™ bởi, vậy nên mới nghi nghi 😆 VUI thôi nha thớt, đừng giận 😁
@ericlam988 Gọi là phòng thể hình 😁.
bể bơi công cộng toàn mùi Clo, kến
Ai chả bit
@daugauhp911 Có chắc ai cũng biết ko? 🤓
học bơi cho đã ông thầy ko dạy đứng nước
ericlam988
TÍCH CỰC
4 năm
@xuboom2002 Vậy bác nên xem lại mình =]]
@ericlam988 Ai bảo bạn thế? Mình biết bơi nhưng chưa biết đứng nước đây
@Mr.ZP Đứng nước cũng là 1 kiểu bơi thậm chí còn 0 phải kiểu bơi đơn giản nhất. Cho nên nhiều người học bơi toàn học đứng nước sau khi bơi ếch
ericlam988
TÍCH CỰC
4 năm
@daugauhp911 Ngày trc học bơi ếch xong,ông thầy kêu nhảy xuống hồ 2m là tự đứng dc luôn,đâu ai dạy đâu
ghostdevils
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chuyển qua bơi hồ thay vì bơi biển là vì có đợt đang bơi ếch ở biển, vừa mới ngẩng mặt lên, mở miệng để lấy khí thì một đống cứt lềnh phềnh trước mặt... từ đó chuyển hẳn qua hồ bơi. Mà hồ bơi thì kiểu gì 1 2 tuần đầu cũng bị viêm tai giữa hoặc đau mắt đỏ 😔
@ghostdevils Biển thì thấy còn sạch hơn hồ bơi, cái đó do bạn quá nhọ. Hồ bơi nước tiểu phải nói quá nhiều.
ericlam988
TÍCH CỰC
4 năm
@ghostdevils "vừa mới ngẩng mặt lên, mở miệng để lấy khí thì một đống cứt lềnh phềnh trước mặt" bác làm mình liên tưởng đến cá cha =]]
dhphucs
CAO CẤP
4 năm
@ghostdevils Xui thôi chứ biển sạch hơn hồ bơi nhiều
@ghostdevils Vãi cả cảnh tượng ở biển, khác nào đang bơi trong bể nước đ... loãng đầy c... 😆
@ericlam988 😆😆😆
lolzland
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thêm một bằng chứng là các Mod sẽ tìm cách mang Chủ Tịch ra làm ví dụ về các cách sống chưa đúng chuẩn mực, rượu chè, khiêu dâm, coi phim sẽ ...
@lolzland Công nhận mấy bài viết kiểu này hay thấy lấy ảnh admin ra minh hoạ thiệt 😅
@lolzland Chủ tịch được ưu tiên bêu mặt ra chắc để tránh kiện tụng dùng hình ảnh của Mod.

Các Mod chỉ nhất thời chủ tịch mới thiên niên vạn đại, sau này các Mod ra ở riêng (như đã có) thì đỡ phải tìm ảnh có mặt Mod để xóa hoặc không phải lo gặp nhau nơi tòa án để thỏa thuận về hình có mặt Mod.

Làm chủ tịch cũng nhiều tâm tư lắm, khi vui thì anh em làm với nhau chỉ vì đam mê nhưng khi qua cơn mê là sẽ...đam nhau lòi tiền ra
Thảo nào mình đã từ bỏ bơi lội mấy năm nay.
@Frozen Cat Chú bỏ vì biết hay đơn thuần chỉ là ko còn hứng thú với việc bơi ở bể? 😎
@crazysexycool1981 Cả hai luôn anh.
@Frozen Cat Nếu quả thực các bể bơi hiện nay đều trong tình trạng nói trên thì cũng ghê, khác nào đang bơi trong bể nước tiểu pha loãng như lời nói của ai đó 😂
Bơi mà cười thì uống nước no luôn.
@Lê văn zyx Uống nước hồ bơi nhiều là xác định!!!!
Tốt nhất nên mở mắt dưới nước, ko được thì nhắm chứ thật ra đeo kính ko phải cách hay. Sở dĩ vì mình có mua cho cu con cái kính bơi, lúc đầu thấy nó kêu khó chịu mình mới đeo thử thấy cái kính khi chụp vào mắt hệ thống kín hơi của nó hút cho lồi cả mắt ra rất khó chịu. Cái nào kém tí thì nước vẫn vào mắt như thường.
@iPhonecafe Có 2 yếu tố:

1 là do bác mua kính không đúng với kích cỡ. Không rõ cái kính bác mua thế nào, chứ tôi đi bơi chục năm nay mắt chưa bị lồi. Lí do đơn giản là khi mua kính tôi sẽ chọn loại vừa với hốc mắt của mình (tôi dùng cả 4 loại, kính thi đấu mắt nhỏ, kính thi đấu không vòng benzel cao su, kính to tráng gương để bơi open water, kính to tương tự kính lặn để bơi biển). Và một lưu ý mà mọi người hay bỏ qua là giữa kính nó hay có cái cầu (gọi là cầu mũi) để nối 2 kính. Cái cầu này kính đúng chuẩn nó sẽ cho 3 cái để thay thế, bác phải thay thế để nó vừa với mình, nếu không nó sẽ kéo lệch ra và như thế sẽ dẫn tới đeo sai kính.

2 là do cách đeo sai. Phần lớn đeo theo kiểu choàng dây ra sau ót, rồi mới đẩy kính lên mắt. Thực ra lại ngược lại. Một yếu tố nữa là mọi người đi bơi ít đội mũ, cho rằng vướng với bí. Nhưng mà cái mũ nếu đeo đúng nó cũng có tác dụng tránh để kính lệch, mà khi kính không lệch thì sẽ không cố thít chặt cái dây đeo lại thôi. Mà cứ cố thít dây thì sẽ LỒI mắt ra là đúng rồi bác.
@vicktorbui OK bạn ^^
@iPhonecafe Vậy chắc kính bạn mua ko hợp với hốc mắt bạn, đa số kính sẽ có thêm một số phụ kiện để điều chỉnh.

Mình đeo kính nhưng ko thấy hút chân không hay gì cả. mắt vẫn thoãi mái nhắm mở bình thường. Mà mình đeo vẫn khá lỏng mà nước vẫn ko vào.
Nhỡ uống chút nước ở bể bơi mà biết sự thật này thì chán đến già luôn
@WXYZ Đi bơi chắc cũng khó tránh khỏi việc này, ko ít thì nhiều, thế nào chả có lúc vô tình húp phải 😂
@WXYZ 100% người đi bơi đều ĐÃ TỪNG nuốt 1 ít nước hồ. Cứ mỗi ngày 1 ít thì trong cuộc đời đi bơi uống cũng... bộn.
mọe, tởm voãi
@manhmanh989 này thống kê của Mỹ mà, bọn Mỹ đi vệ sinh toàn xài giấy chứ không dùng cây xịt. Mà giấy thì chùi không sạch bằng rửa
Bởi vì bể bơi nó thực chất là bể nước tiểu pha loãng mà :|
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@xuantruong1992 Biển có cả tỷ sinh vật đang tè, ị, thậm chí là xác chết 👻
@Andydo611 Nó nói vậy thôi bác. Hồ bơi vài ba tháng (ít nhất cũng 4-6 tháng với hồ "sịn") nó mới xả nước cũ, bơm nước mới. Chứ đa phần nó lọc và dùng hóa chất thôi! Đâu ra hbơi thay nước mỗi tuần... 😃
Andydo611
TÍCH CỰC
4 năm
@andytran1986 Có thay đó. Hồ nào ở Sài Gòn sáng t2 cũng nghỉ để vệ sinh hồ mà. Bạn không tin chiều t2 bạn đi bơi sẽ thấy nước khác liền
@Andydo611 Mình chắc với bạn là không! bạn đang nói hồ Ng.Tri Phương ấy, nghỉ sáng t2 để vệ sinh hồ. Đó là họ nói, đơn giản là T7 - CN quá đông, nước đục, nên tối là họ cho hóa chất xuống hồ, mất buổi sáng t2 để nó trong lại. Ngay cả hồ bơi ĐTG Q5 lọc liên tục cũng cả vài tháng mới thay nước lận!
toàn ra sông tắm thôi,cá nó còn thi thoảng chạy lách qua chân thấy nhột nhột,chưa bao giờ thích tắm ở hồ bơi cả,chỉ có sông và biển mới đem đến hứng thú tắm."fun fact: bơi ở hồ bơi càng lâu thì ngậm cít càng nhiều nhé "
@vicktorbui @vicktorbui Nghe thích quá, bác có thể chia sẻ 1 số thông tin về môn này được không?
@Chí Dũng 1995 Môn gì bác ơi? Bơi biển thì là open water swimming, khác gì bơi bình thường đâu bác, tất nhiên là có một số kỹ thuật và lưu ý khác so với bơi trong bể thôi bác.
@hiệp sĩ kanzaki Móa ơi... sông nó còn kinh hơn! Tầm chục năm trước thì may ra, giờ sông nào cũng ô nhiễm. Bác tưởng tượng coi sông nó chứa bao nhiêu thứ: rác, chuột chết, cít...v....v.... í ẹ, nghe mà nổi da gà da vịt !!!
timkiemhoai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@andytran1986 Vậy mà trước đây tui ở trọ Bình Thạnh bên kia sông sau lưng Ba-Son nước thì thúi quắc mà chiều nào cũng thấy tụi nhỏ nó nhảy ầm ầm phát rùng mình.
trước giờ mới biết
May quá em chưa biết bể bơi là cái chi chi luôn á!!!
pvming
TÍCH CỰC
4 năm
Và quan tọng hơn là lúc lặn thì ko nên mở miệng nói chiện😋
@pvming Ko thì c... & nước đ... sẽ lọt qua cổ họng 😆
@pvming Đố bạn mở miệng nói chuyện được đấy
😆😆😆
vnlabcode
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tốt nhất là đừng có đi bơi nữa nếu muốn tránh những thứ đó.
@vnlabcode Chắc cũng khó vì 1 số người rất thích đi bơi & coi đây là 1 môn thể thao rèn luyện hàng ngày, quan trọng giờ kiếm được nơi nào sạch sẽ đúng nghĩa đen quả thực khó 😎

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019