FCC tổ chức dự án "Gigabit City Challenge" để phổ biến mạng Internet siêu nhanh
TDNC
7 năm trướcBình luận: 46Lượt xem: 8.073

Ở Mỹ có mạng Internet tốc độ cao Gigabit (1024Mbps) nhưng không phải từng khu vực nào cũng có. Với mục tiêu mở rộng phạm vi bao phủ của mạng Gigabit, Ủy ban Truyền thông Liên bang Mỹ (gọi tắt là FCC) đã lên tiếng tổ chức một cuộc thi có tên "Gigabit City Challenge", kêu gọi tất cả 50 bang trên đất Mỹ phải có ít nhất 1 cộng đồng sử dụng mạng Internet Gigabit từ nay đến năm 2015. Tính đến hiện nay đã có 14 bang hoàn thành mục tiêu trên với khoảng 42 cộng đồng người dùng đang sử dụng mạng Gigabit này.

Đây là một hành động rất thiết thực của FCC vì nó vừa giúp cho người dân có thể tiếp cận được với mạng Internet siêu nhanh, vừa tạo điều kiện cho các hãng và công ty có thể tham gia vào việc tạo ra các dịch vụ và ứng dụng giải trí yêu cầu cần có mạng Internet tốc độ cao, đồng thời giúp cho nền kinh tế phát triển đi lên, nâng cao tính cạnh tranh trên thị trường. Với tốc độ 1Gbps, nhanh hơn khoảng 100 lần so với mạng Internet thông thường, người dùng sẽ có các dịch vụ giải trí chất lượng cao hơn, ví dụ như xem video HD, nghe nhạc chất lượng cao hay chơi game online trên điện thoại, laptop.

Ngoài ra, để giúp mỗi bang đạt được mục tiêu nói trên, FCC còn có các kế hoạch xây dựng các "ngân hàng thông tin" trực tuyến lưu trữ các thông tin cần thiết về những ứng dụng hữu ích có thể có được từ cộng đồng mạng Gigabit. Bên cạnh đó là các buổi hội thảo với các nhà cung cấp dịch vụ mạng, các nhà lãnh đạo bang, thành phố cùng nhau ngồi lại để bàn thảo giúp dự án này có thể phát triển tốt hơn, giảm giá thành xây dựng mạng Gigabit.

Được biết, Google hồi cuối năm ngoái cũng thử nghiệm mạng Internet Gigabit với tên gọi là Google Fiber ở thành phố Kansas và dự kiến sẽ mở rộng ra thêm một số khu vực khác vào đầu năm nay. Ngoài ra, riêng thành phố Seattle (bang Washington, Mỹ) cũng đang có kế hoạch thử nghiệm mạng Internet Gigabit cho khoảng 50.000 hộ gia đình và doanh nghiệp tại đây.

Theo PCMag, ảnh: us-ignite.org
đang dùng Viettel ECO tốc độ 12Mbps đã thấy mãn nguyện lắm rồi không hiểu Gigabit thì thế nào nhỉ 😁
Suớng rồi chả bù VN cáp quang mà chậm như rùa
@saiback còn tuỳ bạn xài của thằng nào nữa . muốn nhanh thì qua vnpt . đảm bảo host trong nước hay ngoài nước vẫn maxspeed . Còn xài viettel , fpt , CMC thì xin lỗi "tiền nào của đó" . Giá cáp quang vnpt mắc hơn 50% so với mấy nhà mạng khác thì bác tự biết rồi .
@baohen1510 Viettel dùng cũng max chứ đâu phải tệ, mềnh dùng loại 12mpbs tháng 550k. K biết gói eco như nào
@baotuan Eco nghe nhiều bác sử dụng thì bị giới hạn băng thông quốc tế . Còn công ty thằng bạn làm trong toà nhà building chỉ có mạng viettel , cũng gói Eco nhưng không bị giới hạn quốc tế .
@baohen1510 Cũng k biết gói eco như nào, nếu ngon thì chắc chuyển eco cho nó rẻ. Hình như có 350k thôi thì phải. Cái mềnh đến 550k, đắt quá xá
tốc độ ánh sáng ah😁
mạng nhanh thế thì tải về ổ cứng chỗ đâu mà chứa? click chuột ăn cái hambuger cái là full ổ 500GB! éc éc! kiểu này phải để 1 tủ ổ cứng vài TB mới xài nổi mạng này! 😁
@Nongdan-hitech ai bảo bác thế. HDD (SSD) 500GB ->1 torrent Movie HD 1TB + Speed 1Gbps> very very fast > ~ 600 secs <=>10mins to full > more HDD or SSD
bằng bác đi ị cấp tốc đó ~..~
@SilverA Băng thông rộng nhưng ping cho giá trị cao thì cũng phải lưu trữ chứ. K phải cái host nào cũng nhanh, rồi đường từ máy mình đến cái host k phải khi nào cũng rộng và thoáng, rồi đi qua quá nhiều điểm nút làm nó chậm lại... Rất nhiều nguyên nhân
@baotuan Thứ nhất! Mình đang nói chung chung! Mạng nhanh tức là mọi thứ đều nhanh. Tất nhiên ai cũng hiểu tốc độ còn phụ thuộc vào đầu ra của nó. Nhưng đây là ở Mỹ. Hầu hết những sever dân Mỹ hay dùng nhất thường đặt ở đây nên hiếm khi nó tải từ 1 sever ở VN lắm. Tuy có những trang bắt mở phí mới mở băng thông nhưng những trang này thường chỉ là tải phần mềm nhưng khổ nỗi tại Mỹ người ta ít xài chùa nên cũng chỉ tải mấy cái bình free hay ảnh ọt tài liệu rất là nhẹ. Và mình cũng ko nói là người ta ko cần lưu trữ. Nhưng lưu trữ phần mềm thì ko tốn là bao. 1 bộ Adobe full CS5 cũng chỉ hơn 10GB. Tất nhiên nếu bác có làm phim và lưu nhiều dữ liệu phim ảnh gì gì đấy thì đã phải chuẩn bị nhiều ổ cứng từ trc rồi. Nhưng nếu có tốc độ ntn thì họ hoàn toàn có thể up dữ liệu của họ lên mây và chỉ mất vài giây, vài phút tải về khi cần. Còn phim ảnh khi mà có thể xem onl tốc độ cao như thế thì hoàn toàn ko cần lưu làm gì. Tất nhiên vẫn có những trường hợp ngoại lệ: Sưu tập phim(Nhưng tốc độ với dung lượng sưu tập ko liên quan gì đến nhau trừ khi lên mạng thấy gì hay là tải bừa về cho đẹp máy tính ko cần xem) hay lưu file để share torrent(Khi mà tốc độ cao như thế rồi thì ai cần torrent nữa)....
Tóm lại mình đang nói về xu hướng trung: Mang ngon=>Lên mây hết. Và mình bảo ko cần phải lưu trữ ở ổ cứng chứ ko bảo "Không được lưu trữ" nhé. OK?
@Tikis Trầm Ông còn kinh hơn ng ta là thấy ng ta nói thật lại nghĩ là người ta nói đùa .
Tốc độ khủng quá.down phim HD là hết xẩy.
mạng vậy thì tự mình làm máy chủ server dc rồi! ở VN mình download tầm 1MB/s chứ mấy! 😁 treo máy share torrent cho dân chúng cùng hưởng! mấy cái nhà sản xuất game vs phim fá sản hết! :D
vài bang như thế ở Mỹ là bằng tổng lưu lượng ra quốc tế của VN...
Cái này mới nhỉ, chưa hiểu hết với một bài viết ngắn như thế này
đợi nó khi nào về chỗ mình mình sẽ lên hỏi giá cả rồi chơi ngay và luôn 😁
m duy nhất 1 lần đc chứng kiến tốc độ 1Gb khi nối LAN cái pc với laptop của m, khi đó copy dữ liệu 2 máy toàn 40MB/s sướng tê chim 😁
tốc độ này là bình thường, mấy cái server farm 1 line của nó tới 10Gbps nữa là
nghe hấp dẫn khá đấy
Down 1 gb mất 8s, còn nhanh hơn cả copy từ ổ này sang ổ kia?
Muốn tận dụng tốc độ thì phải dùng SDD à ._.
@ttdt1210 Bạn đọc lại xem Raid 1 là gì nhé
@Tikis Trầm ng ta nghiên cứu SSD không phải chỉ vì tốc độ của nó như mấy bọn Marketing nó tung chiêu ra cho ng tiêu dùng đâu ng ta nghiên cứu nó vì nó êm không ồn khả năng thu nhỏ diện tích ứng dụng vào các thiết bị di động và khả năng tiết kiệm điện của nó so với ổ cơ nhưng SSD thực tế vẫn có nhược điểm với HDD đó là tuổi thọ tính theo số lần đọc ghi dữ liệu 🆒 tốc độ chỉ là 1 phần trong quá trình nghiên cứu SSD thôi hiện tại giá thành SSD vẫn rất cao với số tiền mua 1 ổ 256GB hiện giờ ta có thể mua đc 2 ổ HDD 2TB chạy RAID làm tăng tốc độ đọc ghi dữ liệu và dung lượng lưu trữ thì lại được cao 😁 thực tế đã chứng minh hiện nay sever mọi người đều dùng HDD chạy RAID cho sever của họ để có đc tốc độ truy xuất nhanh và ổn định cũng như đc dung lượng lưu trữ lớn vậy nên bạn đừng nói rằng người ta sản xuất SSD làm gì nhé :D SSD là dành cho những ng dùng thiết bị di động và mặt khác họ muốn truy xuất dữ liệu nhanh nhưng tiết kiệm không gian hệ thống so với việc dùng 2 HDD chạy RAID
@nhuhoangbk mình nhầm
@thanks173 bác này chắc nhầm đơn vị bit và byte 😆
ở vn mua cái switch 1Gb là ớn tiền rồi! nói gì tới internet
Kiểu này chắc sắp đến tốc độ vũ trụ rồi
Ko wan tâm vì VN tốc độ 5Mb/s là VIP rồi
@wave9x wa vip luôn
mạng này dùng để làm gì thế? xem phim 100xd à
cái này vẫn còn xa sỉ lắm bạn ơi . Mình xài cáp quang vnpt 20Mbps ( ~8GB/h) nhưng đã thuộc dạng down về xem không kịp rồi . Cái mạng 1000Mbps ( ~400GB/h ) chắc hữu dụng khi chơi video 4k thôi .
phim , truyền hình 4K . chứ giờ chả biết còn nguồn video nào hơn 4k .
@baohen1510 Chắc dự phòng trước cho năm sau ra 8K đấy bạn ah 😁
mạng trường e dc 50m/50M dùng cũng sướng lắm rồi các bác ạ còn cái này thì...

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019