FDA phê chuẩn loại thuốc ngăn ngừa HIV đầu tiên trên thế giới

bk9sw
17/7/2012 10:29Phản hồi: 181
FDA phê chuẩn loại thuốc ngăn ngừa HIV đầu tiên trên thế giới

Truvada là một loại thuốc hiện đang được sử dụng để điều trị HIV. Tuy nhiên, mới đây loại thuốc này đã được chứng minh khả năng hạn chế nguy cơ lây nhiễm HIV qua đường tình dục. Hôm nay, Cơ quan quản lý thực phẩm và dược phẩm Hoa Kỳ (FDA) đã tiến hành phê chuẩn việc sử dụng Truvada làm thuốc phòng ngừa HIV. Đây là một quyết định rất quan trọng bởi mỗi năm, có khoảng 50.000 hàng tại Mỹ xét nghiệm dương tính với HIV.

Được sản xuất bởi công ty công nghệ sinh học Gilead Sciences có trụ sở chính tại San Francisco, Truvada đã được phê chuẩn chỉ sau 2 cuộc thử nghiệm lâm sàn: cuộc đầu tiên trên gần 2500 người đàn ông âm tính với HIV - những người có nguy cơ lây nhiễm HIV cao qua đường tình dục và cuộc thứ 2 trên khoảng 4800 cặp đôi dị tính luyến ái - quan hệ tình dục bình thường với người khác phái trong đó 1 người âm tính và 1 người dương tính với HIV. Thông qua cuộc thử nghiệm, các bác sĩ đã nhận ra rằng Truvada làm giảm tỉ lệ lây nhiễm nếu sử dụng thường xuyên. Từ công bố của FDA:

Tỉ lệ lây nhiễm HIV đã được giảm xuống gần 1 nửa. Đây là một điều rất tuyệt vời. Tuy nhiên, vẫn còn quá sớm để có thể xác định độ hiệu quả của thuốc trong nhóm người nhiễm HIV lớn hơn. Một trong những yếu tố quan trọng là người bệnh phải sử dụng thuốc thường xuyên để đảm bảo hiệu quả cao nhất. Hy vọng Gilead Sciences cũng như giới nghiên cứu sẽ thực hiện nhiều cải tiến hơn nữa với Truvada để tăng tỉ lệ hiệu quả cũng như tăng cơ hội an toàn cho những ai thuộc nhóm có nguy cơ cao lây nhiễm HIV.
Theo: Gizmodo & FDA
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tin vui cho những bệnh nhân HIV.Hi vọng giá sẽ phải chăng và sẽ thông dụng phổ biến trên thế giới
@ngochacker bạn đọc kỹ lại nha! đây là thuốc phòng ngừa lây nhiễm chứ đâu phải thuốc chữa đâu!
@ngochacker Đây là thuốc phòng bệnh chứ không phải thuốc trị bện bác ạ!!
ơ thế là từ mai mua uống thường xuyên, rồi đi mái thoải con gà mái với các bạn trẻ 😆
@thongnv0310 giảm dc có 42% thôi cha ơi...thoải mái xong lên nóc tủ ngắm gà mái...
hy vọng thuốc này sẽ đến Việt Nam mình😃
@lequangkhanh281191 thuốc chỉ có tác dụng phòng ngừa không có tác dụng chữa bệnh
1 điều rất tuyệt vời đối với những ai khoái chơi bời, thế là những thằng sở khanh và hám của lạ lại được thoát nạn. Chán thiệt, ra chi thuốc đó không biết...
vậy là mấy anh đi lăng nhăng vs mấy em nhà nghỉ khỏi cần bcs 🆒
Kinh hồn với những thử nghiệm trực tiếp trên Con người. Các bác sĩ thật dũng cảm
P/S: giá mà diệt tận gốc thì Việt nam mua phát miễn phí 😁
thật là pó tay 2 bác này
ơ thế từ nay cứ xếp hình thoải mái à các bác?
vuxmanhj
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ba con sâu là biện pháp rẻ tiền và hiệu quả nhất để tránh lây lan HIV
dung_thu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ngon rồi, mà mấy người thử nghiệm liều quá nhỉ
cẩn thận vẩn hơn. tốt nhất là nói không với mấy em lăng nhăng
Chỉ là hạn chế thôi, các bác cẩn thận
tỉ lệ HIV giảm xuống gần 1 nửa, nên cứ an toàn là bạn.
Còn 25% rủi ro nữa bác ơi 😁 tốt nhất là mặc áo mưa 😃
2 bác nguy hiểm như nhau :D
có vắc-xin em rồi em xin liều mạng đi thử!vì công cuộc gia tăng dân số liều mạng!liều mạng😁
tienlm
TÍCH CỰC
12 năm
Có gì mà liều, sida chữa đc lâu rồi mà. Không khỏi hẳn nhưng không chết.
Lý Mạnh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tienlm uh, đúng rồi bạn, ko chết vì sida và các bệnh nhiễm trùng cơ hội, mà chết vì suy gan và suy thận do nạp 1 cơ man thuốc chống lây lan virus :d
zesny95
TÍCH CỰC
12 năm
Ặc, Như thế này chỉ làm tăng tệ nạn xã hội. Em thấy chẳng hợp lý lắm. Mình phải làm gì thì mới bị chứ. Haiz
@zesny95 Lỡ 1 ông bố bị HIV sinh ra 1 đứa con bị HIV thì sao bạn, đứa trẻ đó đâu có đáng bị như thế.
demsaobuon
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zesny95 thì mình liều mới bị chứ em haha, phen này ối bác đi tiên phong
zesny95
TÍCH CỰC
12 năm
@minhtymeo bác nói chả hợp lí tí nào. phòng cho ông bố chứ đâu phải phòng cho đứa trẻ, mà chủ yếu làm gì để bị như thế. Còn việc đứa trẻ thì em nhớ là khônh phải 100% đứa con sẽ bị HIV đâu. Nếu điều trị đúng cách
anvuitinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
ý chú hợp vs đa số ý của anh em 😁
@anvuitinh Không có em :D
cái bênh ung thư hiện nay mới đáng sợ hơn AIDS.
@Ng. Thành Trung Chuẩn đấy bác ạ!
@Ng. Thành Trung Theo em biết thì ung thư không lây nhiễm qua bát cứ con đưởng nào?
@quangtoan8910 có ai nói nó lây nhiễm đâu, ko lây nhiễm nhưng có tính di truyền, và các yếu tố điều kiện sống là nguyên nhân rất lớn gây ra bệnh ung thư. AIDS thì cẩn thận bạn có thể tránh đc, nhưng ung thư thì mình ko kiểm soát đc đó bạn ah.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019