Fennec - Người anh em của Firefox trên di động sắp ra mắt chính thức

Lâm Thắng
27/12/2009 15:38Phản hồi: 23
Fennec - Người anh em của Firefox trên di động sắp ra mắt chính thức

Firefox trên Nokia N900

Đã gần một năm rưỡi trôi qua từ khi Mozilla công bố về dự án xây dựng phiên bản Firefox cho di động với tên mã là Fennec và cho tải một số bản thử nghiệm. Giờ đây, người dùng Maemo sẽ vui mừng khi biết rằng chỉ vài ngày nữa thôi họ sẽ tải được bản ra mắt chính thức của Fennec cho hệ điều hành này.

Theo báo cáo của công ty Stats Counter, ứng dụng duyệt web Firefox cho máy bàn hiện đang chiếm được cảm tình người dùng nhiều hơn so với IE7 của Microsoft. Giờ đây, người anh em Fennec sẽ tiếp tục cuộc hành trình chinh phục tín đồ di động hiện đang say mê Opera Mobile, ở thời điểm viết tin này đã ra tới bản 10 beta 2 cho nhiều nền tảng di động và cả Java. Theo đó, người dùng sẽ không bị gián đoạn công việc khi chuyển đổi thiết bị nhờ có "đám mây dữ liệu" giúp đồng bộ hóa nội dung duyệt web trên FireFox ở máy bàn với Fennec trên điện thoại. Ngoài ra, Fennec cũng sẽ có khả năng cài các add-on riêng để thêm tính năng như người anh em trên máy bàn của mình. Dĩ nhiên, tính năng duyệt web theo thẻ, co kích thước cho vừa, gõ màn hình để phóng to, và ô tìm kiếm ngay trên thanh địa chỉ cũng sẽ hiện diện trong phiên bản di động này.

Hãng Mozilla cho biết sẽ tung ra các bản Fennec cho các nền tảng di động khác sau khi cho tải miễn phí phiên bản dành cho N900 trước khi năm 2009 qua đi. Tuy nhiên, người dùng iPhone sẽ phải chờ đợi thêm một thời gian nữa vì Apple buộc các trình duyệt khác muốn có đất sống trên chiếc smartphone này đều phải dùng bộ mã Webkit chung với Safari. Nhưng có lẽ Apple sẽ phải sớm nhượng bộ khi Safari cho đến giờ vẫn chưa thể đọc các định dạng Flash khá phổ biến.

Nguồn: BBC
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bebe2009
TÍCH CỰC
14 năm
HDH Maemo mới ra mà đã được ưu tiên rồi, sướng thật 😁
bác lại làm em buồn rồi. em đang đợi firefox có trên HDH iPhoneOS đây . huhu
Fennec cho WM cũng đã có rồi, tuy nhiên nặng đến 20Mb, chạy thì ì ạch như rùa. Bản beta như thế nhưng chắc bản chính thức cũng ko thay đổi được nhiều.
nặng tới 20mb cơ à firefox trên pc có mấy mb chứ mấy vậy chắc không có hy vộng cho bb rồi:sad9cd:
anh apple hơi bị chảnh khi đưa ra yêu cầu chung về webkit , tốt nhất mozilla cũng nên chảnh chọe không thèm làm cho iphone , cứ làm trên các nền tác khác cũng chả có sao
lovemrbo
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chuyện phát triển sản phẩm mà bác nói cứ như chuyện cọng rau con cá vậy 😆
monkeyvn87
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình nghĩ họ làm vậy là vì tính ổn định của các sản phẩm apple. để tránh tình trạng lung tung, mạnh ai nấy làm như bên win.
jing
CAO CẤP
14 năm
Fennec size qua' to cho handhell device lol
Chà,
Đúng là firefox có khác. Có TV rồi.. vẫn thích dùng trình duyệt theo máy hơn.
Dạo này em lại thấy Firefox hơi tệ, chậm hơn Google Chrome, vẫn dùng, nhưng hy vọng Firefox sẽ cải tiến nhiều hơn nữa.
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
14 năm
Luôn ủng hộ FF, khi nào release bản chính thức mình sẽ dùng :yes4lo:
có cho bb ko ? em đang xài bb nhưng browser dỏm wá, ko coi đc clip(trừ youtube)
Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tuyệt thật, đã có Opera, Skyfire nay lại thêm Firefox.
Mình cũng đã cài và chạy thử bản Beta Fennec nhưng thật thất vọng vì chạy quá chậm, thua xa IE & Opera nên đã gỡ đi rồi. Hy vọng là bản chính thức được cải thiện.
bản thử nghiệm hiện nay không nhanh cho lắm , đã dùng và thấy hơi thất vọng 1 chút .
songoku01
ĐẠI BÀNG
14 năm
Safari không coi đc flash thật bực mình. FF thì quá ok rồi. Tuy nhiên , không bỉt phiên bản trên điện thoại có ngốn nhiu RAM k nữa?
có daàn cho màn hình cứg ko ko nhỉ, nếu thế thì ae qwerty dc nhờ
đã dùng qua và bỏ lun vì tội nặng quá.load chậm với lại duyệt cũng có nhanh hơn đâu😁,tính năng thì không kể tới vì chưa đủ kiên nhẫn để ngồi ngich
Automator
ĐẠI BÀNG
14 năm
RIM đang phát triển trình duyệt mới theo bộ mã webkit giống safari mà, có khi còn ngon hơn firefox ấy.
Từ khi Chrome ra bản 4.0 (đang beta thôi) có thể cài add-on thì mình chuyển hẳn qua Chrome. Nhanh, nuột và đơn giản.

Opera mini & Opera mobile hiện tại vẫn rất nuột.
Mình vẫn trung thành với Opera, trình duyệt số 1 trên các nền tảng mobile.
fifox có khả wa?

Dung trên wm chay chậm wa. Ko biet wa simbyan có khả wan ko? Android thi đứng máy. Theo toi skyfire la ok nhat

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019