Fiio FH5S - tai nghe in-ear 4 driver (2 dynamic, 2 BA), có EQ trên tai, thay được jack 4.4/2.5, 7tr

AudioPsycho
18/5/2021 8:13Phản hồi: 26
Fiio FH5S - tai nghe in-ear 4 driver (2 dynamic, 2 BA), có EQ trên tai, thay được jack 4.4/2.5, 7tr
FH5S là một tai nghe in-ear dùng 2 driver balanced armature và 2 driver dynamic cho mỗi bên tai nghe, thiết kế semi-open (có lỗ thoát hơi ở bề mặt faceplate), cho phép người dùng chuyển đổi các kết nối 3.5mm, 4.4mm và 2.5mm một cách nhanh chóng, tiện lợi. Giá đang bán ở Việt Nam là 7.000.000

FH5S có chất lương gia công rất tốt, mình thấy độ tinh xảo và đường nét của tai nghe không có gì để chê.
Dây đồng OCC mạ bạc đi kèm theo FH5S trông bền bỉ, chắc chắn.
tinhte_fiio_fh5s_tai_nghe_in_ear (18).jpg
Tai nghe đi kèm 1 hộp da Fiio HB5 trang nhã. Cùng khá nhiều bộ silicon và foam eartips.

tinhte_fiio_fh5s_tai_nghe_in_ear (3).jpg
FH5S sử dụng connector MMCX, dây có thể nâng cấp, thay thế dễ dàng.
tinhte_fiio_fh5s_tai_nghe_in_ear (26).jpg
Bộ phụ kiện có khá nhiều bộ silicon và foam eartips. Mỗi loại eartips sẽ cho chất lượng âm thanh khác nhau
tinhte_fiio_fh5s_tai_nghe_in_ear (20).jpg
Vỏ tai nghe nhìn bên ngoài rất đỏm dáng.
tinhte_fiio_fh5s_tai_nghe_in_ear (28).jpg
Chi tiết mấy cái lỗ thoát hơi trên housing.
Vỏ tai nghe có cấu trúc sandwich, lớp khung bằng ma-giê, lớp ngoài bảo vệ là vỏ nhôm. Sở dĩ người ta dùng ma-giê cho phần khung bên trong là vì ma-giê có đặc tính chống rung và chống cộng hưởng.
tinhte_fiio_fh5s_tai_nghe_in_ear (22).jpg
FH5S cho cảm giác đeo thoải mái, đeo cả 2 tiếng ngồi nghe nhạc trà nước vẫn không cảm thấy bị khó chịu hay nóng tai.
tinhte_fiio_fh5s_tai_nghe_in_ear (11).jpg
Phía sau tai nghe, có 3 nút gạt B-M-T, là viết tắt của 3 dải tần số cơ bản: bass, mid và treble. Anh em tăng lên giảm xuống hay gì thì tùy, mình thích để default nghe.
Fiio trang bị 2 driver dynamic, 1 cái 12mm cho bass và 1 cái 6mm cho mid, 2 driver này đều có màng loa được tráng phủ beryllium.

Quảng cáo

2 driver balanced armature TWFK-30017 của Knowles dùng cho mid và treble được đặt ngay nozzle (ống dẫn âm), theo giải thích của Fiio là để hạn chế hiện tượng cộng hưởng âm thanh bên trong lớp vỏ tai nghe và cải thiện âm sắc. 2 driver này là driver toàn dải và được Fiio phân tầng riêng cho mid và treble. Việc dùng driver toàn dải như thế này phù hợp với một tai nghe có hệ EQ, giúp các Fiio dễ cân chỉnh âm hơn.
tinhte_fiio_fh5s_tai_nghe_in_ear (21).jpg
FH5S có trở kháng 40 ohms, độ nhạy 106 dB/1kHz. Theo mình là FH5S rất dễ kéo cho to, cắm laptop hay cắm điện thoại có jack 3.5mm cũng nghe to và rõ, muốn hay hơn nữa thì thì chơi đồ ngon . Kinh nghiệm chơi đồ thì mấy em tai nghe in-ear trở kháng cao mà độ nhạy cũng cao nốt sẽ hay bị nhạy cảm với đồ phối, cụ thể là máy nghe nhạc, dac/amp.
tinhte_fiio_fh5s_tai_nghe_in_ear (9).jpg
Đây là một số bài nhạc, album mình hay nghe:
  1. Like Someone In Love (Art Blakey & The Jazz Messenger)
  2. San Andres Fault (Natalie Merchant)
  3. Paranoid (Black Sabbath)
  4. Golden (Harry Styles)
  5. On The Ground (Rose)
  6. Telegraph Road (Dire Straits)
  7. Careful With That Axe Eugene (Pink Floyd)
  8. Virgo (Wayne Shorter)
  9. The Tel Aviv Session (Idan Raichel)
  10. Fragments of time (Daft Punk)

FH5S khi vừa khui hộp có âm thanh khá lạ, tiếng trung âm khô, chi tiết, âm trường có độ rộng chứ không có độ thoáng. Dải bassline trong Le Niger trong album The Tel Aviv Session có nội lực tốt, khỏe và mạnh, nhưng không được sâu và êm. Tuy nhiên FH5S đã sớm bộc lộ mid và treble tốt, với độ cân bằng tốt, sáng và rõ, tuyệt vời để nghe guitar và piano, cũng trong album này, ngoài tiếng guitar tròn trịa, tươi sáng ra thì các tiếng đàn dân tộc của Iran như đàn tar và kamancheh có độ ngân rõ ràng, réo rắt, gãy gọn. Lúc này mình dùng với Fiio Q3 và dùng jack balanced 4.4mm. Mình nghe được khoảng 2 tiếng thì đổi qua BTR5 dùng được đến nay đã 4 ngày, ~ 12 tiếng.

Mình dùng cả jack 3.5mm và 2.5mm để đánh thử với BTR5 thì thiệt là lạ là con BTR5 nghe khá hợp cạ với FH5S, chơi jack balanced 2.5mm thì FH5S có độ động ấn tượng hơn. Tiếng sub-bass được cải thiện theo chiều hướng là êm và mượt hơn, rõ hơn nên nghe được hơi của âm sub-bass, dải upper bass bớt hung hăn, đánh tinh tế, nhanh hơn, tròn tiếng hơn. Ngoài ra, mình nhận thấy là BTR5 cho âm hình ổn định hơn so với Q3. Why? Trời biết, đất biết, mình không biết.

Mình tiếp tục dùng BTR5 để nghe những nhạc bộ khí để thử trung âm, mình thích nhạc thổi kèn nên mình nghe Night Dreamer của Wayne Shorter, chọn 1 bản ballad thật nồng nàn là Virgo. Tiếng kèn tenor sax êm, mạnh, chắc và tự tin. Low mid không lồi nhưng rõ và dễ bắt tai. Vibrato (tiếng rung ngân) của trumpet tròn và sáng, không gắt và chói. Vocal nam và nữ theo mình là có không ngọt, cân bằng, sáng, không gắt, anh em nên lựa chọn nhạc xịn, nguồn từ Tidal hoặc Apple Music, Quobuz các kiểu để nghe cho đã.

Quảng cáo

Treble của FH5S mình cảm thấy là sáng rõ, có độ chi tiết khá chứ chưa được tốt lắm. Treble sáng và mạnh tuy nhiên mình thích cảm giác nó phải có độ bóc tách tốt hơn, nhạc cụ như cymbal và mấy cái lắc lắc như calabash, tambourine nếu có phần lắng đọng của nhạc cụ nhanh hơn thì sẽ đẹp hơn nhiều
Mình thấy các bạn có thể dùng con này nghe đủ nhạc cũng được. Khi bật Bass trên hệ EQ lên thì tiếng sub-bass và upper-bass tăng đáng kể, phù hợp với bạn nào thích nghe bass nhiều như người chơi hệ EDM, Hip hop chẳng hạn. Tăng bass lên thì mid và treble sẽ có cường độ giảm đi một chút, trung âm lúc này sẽ lùi về phía sau hơn, lại dịu và hơi ngọt nên nghe nhạc vàng như Bolero càng hợp, hoặc nghe nhạc nào mid và treble hơi ầm ĩ tươi vui như On The Ground của Rose cũng thích 😁
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thôi tạm thời yên ấm với FA7 một thời gian chờ con flagship từ Fiio
Geniuces
ĐẠI BÀNG
3 năm
Làm bài đánh giá Devialet Gemini đi anh Nhật
Bạn này có đôi tai thẩm âm tốt thiệt, đọc xong thấy mình tai trâu, không cảm nhận được vậy luôn 😄
uầy, vẫn còn người nghe Black Sabbath à? hay đấy 😃. klq, nhưng hộp đẹp thật
@Phan Huy Thọ holy bible vỡ lòng metal mà sao lại ko nghe huhu
Never2End
ĐẠI BÀNG
3 năm
@AudioPsycho thiệt tình thì so sánh tai nghe, loa trước và sau khi burn-in kiểu gì cũng phải có một bài của Black Sabbath và Pink Floyd :v
Các bác cho mình hỏi là con FD5 với con FH5s này thì so sánh chất âm và sự thoải mái khi nghe nhạc thế nào ạ. Mình nghe nhạc trẻ. Bolero. Pop. Chút jazzz . Cổ điển.. đại khái là nghe tạp ạ. Tư vấn em phát ạ.
BTR5 nó khỏe mà. Nghe pk1 rồi thì lấy BTR5 kéo RHA MA750 đi 😁
@AudioPsycho Ok. Lấy luôn.kekekke. cái bệnh khổ nhất là quẹt phát là nhận hàng...đau đầu khi phải lựa. Bác khi quay live trim dạo này mình thấy cái mic nghe khó hơn đó ạ.
@toanmos uh vì bác ma750 nó thoáng và rộng, sáng hơn fd5, bác đang nghe pk1 quen nghe ma750 sẽ dễ thấy thích.
@AudioPsycho Cảm ơn bác. Mình vẫn có chút lăn tăn nên mình có pm mật thư cho bác. Bác lúc nào ngó qua giúp mình nhé. Cảm ơn bác nhiều nhiều.
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
Thông số khủng nhưng chất âm chỉ dc đánh giá ở mức trung bình. Thua cả fh5. K nên tin những j mấy e chi-fi quảng cáo
Tai đẹp giá ổn,
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
Thật sự mấy cái tai ba hay hybrid dễ cho ra chất âm ở mức trung bình vì củ loa dc các hãng chuyên ngiệp làm sẵn. Nhưng để làm cho hay lại cực khó vì độ phức tạp cao. Đa số đều hype 1 th gian r chìm ngỉm
H@O
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mod @AudioPsycho giải thích thêm cơ chế hoạt động của mấy cái nút tăng bass, mid, treble đi ạ.
@H@O à nó là mạch phân tầng để cắt bớt treble hoặc thêm bass, dùng tụ và điện trở để cắt cho tần số thấp không lên driver mid, treble và ngược lại đó bạn. Bạn gạt nút nào lên thì nó sẽ đẩy tần số đó lên.
dangquocvan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái chuẩn MMCX này rất khó chịu, hay bị chập chờn
Hóng mấy anh tiệm mang về khoe em này đập chết mấy em giá gấp đôi =)) Sợ cái chiêu marketing đấy thật =))
Kin97
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tai này so với các con truewireless như B&O EQ hay Gemini devialet thì có hơn được không các bác. Em mới biết đến thể loại này nên cũng không rành lắm😅😅
@Kin97 Nghe nhạc gì mới đc 😆
Kin97
ĐẠI BÀNG
3 năm
@AudioPsycho Em thường thích nghe tạp ấy bro. Đa số là trữ tình, pop với edm..😅
@Kin97 Gemini for the win
Tổng quan chất âm con dunu dk3001 ntn ạ bản thường k phải pro ấy ạ e đg phân vân e đó vs fiio fd3 pro e nghe tạp pop,pop balad edm kpop mid treble con nào clarity detail tốt hơn âm trường ngon hơn ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019