TIKI Freeship June

Film analog đang trở lại, Kodak tái sản xuất Ektachrome, Ferrania đem P30 trở lại, Bergger Pancro400
Gia Tường
4 nămBình luận: 152
Film analog đang trở lại, Kodak tái sản xuất Ektachrome, Ferrania đem P30 trở lại, Bergger Pancro400
Đây là tin vui cho những tín đồ của nhiếp ảnh film khi hàng loạt các hãng lớn như Kodak, Film Ferrania và mới đây là Bergger đã bắt đầu tái sản xuất những loại film Analog nổi tiếng như Ektachrome hay P30. Điều này cho thấy cộng đồng chụp ảnh film đang ngày càng mở rộng và hoạt động kinh doanh film cũng đang phát triển trở lại.

Sự khởi sắc của film Analog bắt đầu khi Kodak bắt đầu thay đổi chiến lược kinh doanh và sản xuất. Sự kết hợp của Kỹ thuật số (Digital) và Film Analog đã tạo nên những thiết bị như máy quay Kodak Super 8. Các nhà làm film Hollywood cũng chung tay vực dậy film Analog bằng cách sử dụng film khổ lớn của Kodak để quay các tác phẩm điện ảnh hiện đại ngày nay.

Nhờ sự phát triển đó, Kodak đã chính thức đưa dòng film Kodak Ektachrome trở lại ở khổ 35mm, sau khi ngừng sản xuất từ 2012. Ektachrome là film màu, được sản xuất lần đầu vào những năm 1940. Với hạt (grain) mịn, tái tạo màu sắc xuất sắc, loại film này rất được ưu chuộng, đặc biệt là các nhiếp ảnh gia của tạp chí National Geographic.

Kodak Ektachrome.jpg

Video của Kodak về sự trở lại của Ektachrome​

Quảng cáo

Skylab Ektachrome - Camera.tinhte.vn .jpg
Ảnh chụp trạm không gian Skylad bằng film Ektachrome​

FILM Ferrania

Thương hiệu film nổi tiếng đến từ nước Ý sẽ chính thức hồi sinh loại film trắng đen P30 nổi tiếng dưới tên gọi P30 Alpha. Đây là loại film panchromatic ISO 80, được hãng giới thiệu lần đầu vào những năm 1960. Ferrania cho biết loại film mới này có những ưu điểm như hạt siêu mịn và đặc biệt hàm lượng bạc rất cao (5gr/1 mét vuông). Phiên bản Alpha mới vẫn sẽ giữ các đặc tính của P30 trước đây, nhưng được sản xuất bằng công nghệ hiện đại, được phát triển bởi các chuyên gia của hãng. Sản phẩm sẽ được bán ra trong tháng 2 này.

Ferrania P30 Alpha - Camera.tinhte.vn 8.jpeg

video giới thiệu loại film này​

Ảnh chụp thử bằng P30 Alpha. Một số ảnh bị sọc vì sử dụng những cuộn film bản thử nghiệm. Bản chính thức sẽ không bị hiện tượng trầy dạng sọc.

Bergger
Thương hiệu đến từ Pháp sẽ bán ra loại film mới Pancro400. Đây là loại film đen trắng ISO400, sẽ được bán ra với khổ 120mm và 35mm. Ưu điểm của loại film này là có nhiều độ mịn của hạt khác nhau, có thể xử lý để kéo về ISO100 hoặc đẩy lên ISO6400.

Bergger Pancro400 - Camera.tinhte.vn .jpeg

Quảng cáo

Dưới đây là một vài hình ảnh chụp bằng film Pancro400:

Bergger Pancro400 - Camera.tinhte.vn 3.jpeg Bergger Pancro400 - Camera.tinhte.vn  2.jpeg Bergger Pancro400 - Camera.tinhte.vn 4.jpeg

Theo Petapixel, DpReview, Ferrania, Wikipedia
thực sự Film vẫn có nét thu hút riêng, cổ điển và tinh tế
Nước ảnh của ảnh film ngày xưa vẫn đẹp hơn ảnh kỹ thuật số bây giờ . Có điều chi phí để mua film chụp tốn kém hơn rất nhiều so với thẻ nhớ 😃
north3102
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoàng Z Em đính chính. Nếu các bác đọc com của em ở trên. Em xin nói lại là em yêu film bình thường. Kiến thức có hạn. Nhục vãi. Xin hết ý kiến
quang577
TÍCH CỰC
4 năm
@Hoàng Z Thực ra khi người ta hiểu biết rồi thì nói thế nào vẫn hiểu được mà. Đừng quá cứng nhắc 😃
Nhìn nước ảnh thích quá. Ước gì mình có đủ tiền để chơi loại phim này.
Alcatraz7210
ĐẠI BÀNG
4 năm
oh, giờ em mới biết là có thể kéo iso của film :eek:
Stingmk2349
ĐẠI BÀNG
4 năm
trên đây toàn mua dsrl về chụp chân dài, biết gì về cơ phim, set tốc độ ăn đèn, iso 110 là gì đâu.
zTommyDoz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Stingmk2349 Đánh đồng quá....mình chụp film đây bạn. Tuy k "lão" bằng các cụ, các anh thời trước nhưng vẫn biết dùng máy và đo sáng Sunny 16 nha.
@Stingmk2349 Coi thuong thiên hạ quá rồi pro ơi
marklost
TÍCH CỰC
4 năm
@Hoàng Z Bạn đang phán xét bác ấy đấy, mình nhận xét ko phán xét nhé kakakka😁
kochichi96
TÍCH CỰC
4 năm
@Stingmk2349 phán linh ta linh tinh, thiếu gì người chụp film 1 thời gian rồi qua chụp dslr. tôi cũng vậy thôi, chứ cứ phải là nhiếp ảnh gia là phải dùng mấy film à?
zTommyDoz
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tấm này đẹp ghê (Y)
plusvn
TÍCH CỰC
4 năm
em chỉ mong giá film rẻ rẻ lại thôi ạ 😔
peterpan80
TÍCH CỰC
4 năm
nếu sài máy phim cổ xưa thì làm sao xuất hình ra máy tính vậy các bác?
@peterpan80 Dùng máy scan bác ạ 😁 Chất lượng ảnh xuất và dung lượng ảnh scan ra sẽ tuỳ vào chất lượng của máy scan :D
Ghét nhất mấy ông thợ ảnh chụp máy phim, đã bấm máy là bắt mình lấy dù rửa ra ảnh xấu hay đẹp.
@Yang Cong Công nghệ cũ trách sao dc.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Dạ, ko trách công nghệ chỉ trách mấy ổng kia thôi (mà chuyện đó cũng cách đây hơn 10 năm rồi).
datvn
TÍCH CỰC
4 năm
lại trở về thời kỳ máy film sao?
Dùng máy film thì chi phí khá cao, không thể xem trước ảnh được nên hơi ức chế, tuy nhiên máy phím rẻ mà lại cho ra chất lượng ảnh rất cao. Trước toàn dùng film của Kodak.
conbaky
ĐẠI BÀNG
4 năm
Kodak nó làm lại film chrome thật rồi bác ah, vui quá. E đang chờ xem giá rổ thế nào đây, P30 nữa. Cứ như Pancro của Bergger có hơn 6eur/cuộn, còn rẻ hơn TMax, thì ngon 😁
đây là cuộc chạy đua theo kiểu song mã: 1 bên fikm cuộn vs 1 bên kts :v
hoangtien88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoàng Z mình mê ảnh cũng muốn đầu tư từ mấy KTS đến film để chụp chẹt khỏa đam mê nhưng ngặt nổi nhà nghèo ba má keo nên không có xiền chủ yếu nhìn thèm là 9 và xin nói câu của bạn film đang chết câu đó giống như lúc IP đầu tiên ra người ta dư báo đồng hồ cơ truyền thống máy MP3 chết đến giờ thực tế chứng mình nó hoàn toàn sai đó nha bạn bạn có biết đến giờ băng cassette vẫn còn người dùng và vẫn còn sx không , nó không chết nhé đơn giản nó chỉ thu nhỏ lại và phục vụ số ích người dùng thôi
zTommyDoz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoàng Z Ồ vậy à....
Hornet600
TÍCH CỰC
4 năm
@Hoàng Z Bạn nên tôn trọng ý kiến của họ, họ thích sống chậm , thích những cái hoài cổ, thích công đoạn phưc tạp khi dùng máy phim

Còn tôi khi dùng con Sony a6300 là thấy hình đẹp, chụp xem lại đươc ngay . Khám phá các tính năng kỹ thuật số của máy, Cầm mấy thấy mình là người hiện đại ha ha ha
Sensation
TÍCH CỰC
4 năm
Chuẩn bị lôi quần ống loe ra thôi.
quangduy90
TÍCH CỰC
4 năm
ai nói gì thì nói, cá nhân em vẫn thấy kts ăn đứt film
Vấn đề chụp xong thì share ảnh lên facebook và intagram kiểu gì ?
obxrose
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ có ý định vào đây xem cmt thôi nhưng thấy mấy bác bình luận sôi nổi quá nên mình chỉ có thể nói ý kiến cá nhân mình thấy chụp Film giống như thú chơi của những người có "điều kiện" hơn những người chơi DSLR (crop), ko phải tất cả DSLR đâu nhé đừng chém vì còn cònDSLR mà Lens khủng và ff nữa thì ko nói hehe
@obxrose DSLR với Crop sensor liên quan gì bác nhỉ 😁

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019