Firefox 40 ra mắt: cải tiến cho Windows 10, giao diện cải tiến, to rõ hơn

Duy Luân
11/8/2015 22:56Phản hồi: 157
Firefox 40 ra mắt: cải tiến cho Windows 10, giao diện cải tiến, to rõ hơn
Mozilla hôm nay đã chính thức phát hành Firefox 40, và điểm mới đáng chú nhất đó là nó hỗ trợ tốt hơn dành cho Windows 10, ngoài ra giao diện của trình duyệt cũng được đơn giản hóa, các nút to rõ hơn. Firefox cũng có thể tích hợp vào ô tìm kiếm trên thanh taskbar của Windows 10 để cho phép bạn tìm nội dung bằng một bộ máy khác Bing, ví dụ như Google hay Yahoo chẳng hạn. Cách đổi trình duyệt mặc định từ Edge sang Firefox thì hơi dễ gây nhầm lẫn một chút, thế nên cách đây ít hôm Mozilla đã chỉ trích Microsoft về điều này. Hướng dẫn đổi trình duyệt mặc định có ở cuối bài, mời các bạn xem.

Cũng trong dịp này Mozilla tuyên bố sẽ kiểm duyệt add-on một cách chặt chẽ hơn nhằm đảm bảo tính an toàn cho người dùng. Trong các đợt update Firefox kế tiếp, những add-on không được chứng thực sẽ bị vô hiệu hóa và người dùng cần phải bật nó lên một cách thủ công nếu muốn xài tiếp. Một cảnh báo cũng sẽ xuất hiện để thông báo cho người dùng về điều đó.

Cách thiết lập Firefox làm trình duyệt mặc định trên Windows 10:
  1. Khi bạn chạy Firefox lần đầu tiên, bạn sẽ được hỏi là có muốn dùng Firefox làm mặc định không. Hãy chọn nút "Use Firefox as my default browser"

2. Một cửa sổ sẽ xuất hiện và bạn sẽ thấy icon "Microsoft Edge". Nhấn vào đó.
  3. Thêm một cửa sổ nữa sẽ xuất hiện để bạn chọn ứng dụng, giờ thì nhấn vào Firefox là xong.

Nguồn: Firefox
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

click2begin
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay quá!
Hôm trước chê, hôm nay ra bản mới liền 😁.
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@Trần Long Hưng Thằng chê là thằng bên mảng ngoại giao, còn thằng làm lại là thằng bên mảng kỹ thuật. thằng phát hành lại là thằng bên mảng kinh doanh.... thê nên việc thằng nào chê cứ chê làm cứ làm thôi :D
Swift
ĐẠI BÀNG
9 năm
moá, lâu lắm ko xài FF, giờ tới 40 rồi ah chạy theo version với thằng Chrome ah 😁
@Swift 5 chục r bác
bighug
TÍCH CỰC
9 năm
@kill-you Thấy có liên quan mà
@anhviethoachua không biết bạn có xài ff hồi bản 3.x lên 4 không? Hồi đó ff để phiên bản 4 beta cả năm đấy
@lanehacker7294 6 tuần 1 bản cập nhật. Mình đâu có nói là 6 tuần là phải cập nhật từ 3 lên 4.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Sao chưa gộp bản firefox 64bit lại nhỉ mà lại để nightly
tilamdong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kungfu9 Firefox 64 bit xuống tới beta rồi mà bạn, chỉ chưa ra bản stable thôi.
hiện tại là beta 40.0b9
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
Đã lâu lắm r kể từ khi bị crash liên tục trên trình duyệt FF, cũng từ đó cạnh mặt luôn. Ko biết bản mới này ra sao, vẫn sẽ dùng Chrome thôi. Thôi thì chúc FF thành công 😃
@dqminhtt1 giờ thằng nào chả đồng bộ qua acc như nhau, thanh niên ngồi đáy giếng ảo tưởng vl, lại còn tự cho là ngon hơn, ngon hơn ở chỗ nào thế thanh niên.
xài bản nightly 42.0 ngon hơn nữa
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Ngon quá anh ha.
Còn ho lao lắm, bấm xong đợi 2 giây mới lên trong Chrome và Edge bấm phát lên luôn. Và một mớ add on không tương thích.
jackieTong
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay nhất là thay thế search bằng google thay bing, awesome!
jackieTong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xadieu92 tìm trên thanh taskbar, trong edge vẫn là bing nhưng tìm taskbar thì ra google
2015-08-12 18_35_37-Action center.png
jackieTong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@webzone.vn khác ở chỗ là tìm trên taskbar ra google thay cho bing thế thôi, như vậy đối với tôi là tiện, và chính xác là firefox có tính năng này, tôi thấy hay thì tôi khen, còn như các bạn không biết hoặc cố tình không biết thì kệ các bạn, sao các bạn cứ muốn thể hiện sự hiểu biết, trích dẫn bài của người khác thế. Tôi nói có sai chử nào đâu
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@jackieTong Mình không phải thể hiện sự hiểu biết gì đâu. Mà mình nói để vui, nó có ý nghĩa là điều đó không thể. Vì Search ở Taskbar nó có liên quan tới Cortana mà cô này không thể kết nối đc với Google. Hay nói cách khác là mỗi bên điều muốn công cụ tìm kiếm của mình đc người dung nhiều nhất cả GG hay M$ điều như thế. Nếu động chạm tới bạn nhiều thì mình Xin lỗi nhé.
lonloi1995
ĐẠI BÀNG
9 năm
diện mạo mới nhẹ nhàng, tốc độ cải thiện hơn 😃
mặc dù biết các trình duyệt khác có điểm tốt hơn nhưng mình vẫn xài Chrome vì cái sync & multi account của nó quá ngon 😔
Firefox thì mình thích cái add on DownThemAll của nó, down quá bá đạo y như IDM luôn. Hồi trước IT cty cấm process IDM, flashget... xài nó down qua mặt IT khỏe re vì chỉ có mỗi process Firefox 😁
@shinkt Mình dùng thử cái đó thì nó lag bá đạo luôn nên dẹp luôn rồi :D Nhưng vẫn xài ff (chuyển từ chrome qua :D)
@shinkt Vậy bác có phát hiện FF nó bị cái lỗi plugin container ngốn CPU gần 50% hok bác -_-
@lamquockhang_se7en ko để ý nữa, mà thấy chạy FF nhẹ hơn so với Chrome nên chả quan tâm lắm 😁
d0nalduck
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shinkt Tks bác vì đã chỉ cho e cái addon bá đạo. Trước giờ thích xài mỗi ff :D
npdong1994
TÍCH CỰC
9 năm
F.Fox vẫn không mượt bằng M.EDGE, W10 thì EDGE vẫn là số 1
Mavis Hoàng
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bị Mc chèn ép thế mà vẫn cố gắng làm pb mới cho Win10, thấy tội cho mozilla 😔:(:(
lonloi1995
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mavis Hoàng nếu không muốn mất thị phần thì phải làm thôi
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
Cũng vừa update sáng nay. Tải trang không nhanh bằng Edge, có thể do mình cài thêm 1 số add-ons.
volbmt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái vụ add-on Chrome giải quyết lâu rồi, cơ mà Chrome là nhất nhé, thg nào nhắc cốc cốc đấm vỡ mồm 😁
@volbmt Chrome thì cũng tiện mà hao pin và ram quá.
Ko ưa được.
FF hay edge vẫn là nhất
MÌnh xài yosemite nhưng vẫn cài FF vì 1 số àdd on cần thiết
npdong1994
TÍCH CỰC
9 năm
Screenshot (3).png
1 cái EDGE và 1 cái FireFox, mỗi cái mở 1 cái Facebook và 1 cái Tinhte.vn, thế mà ngốn CPU và Ram khác 1 trời 1 vực 😁
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
ff bị yếu ở khoản sys, còn lướt nét thì nhanh lắm, tren android thi ucbrow ngon hơn, và ff thi` cùi quá thể.
@x_chien "Sys" là cái gì 😁
UC Browser của tung của, thà xài FF còn hơn :D

Mấy bạn khen EDge đố mấy bạn thay đổi folder download của Edge mà ko đụng tới Reg đấy :v
zeha219
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ashvsamay00 đổi vị trí folder Download là đc gì đâu mà cần Reg?
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
@ashvsamay00 đang xài note, trình duyệt mặc định cũng ok rồi, dc cái khoản đồng bộ chán quá, xài chrome thì đổng bộ cùng gg luôn, nhưng dc cái thiết lập cái gì cũng phải vô setting, ví dụ như chuyển chữ đen sang trắng, trắng sang đen..vv, ucbrow của trung của, nhưng xài lại ngon, thôi thì cũng nhắm mắt xài đại
Dù firefox hay crash nhưng vẫn xài, riết quen rồi.
Xài FF an tâm hơn xài mấy trình duyệt của các công ty khác, về khoản bảo vệ thông tin cá nhân 😁
FF ghét nhất vụ add on, mỗi lần ông bà già vào mạng là y như rằng bi quảng cáo tự cài vào bực thật
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@pham duc quyen Xin nói rỏ với bạn là ko liên quan gì đến FF nhé bạn cài ứng dụng ko rỏ nguồn gốc thế là nó add toolbar và mã độc quảng cáo vào máy tính bạn. Đó là lỗi của bạn nên đừng có đổ thừa cho FF. Mình dùng FF mấy năm trời rồi có dính cái q.cáo nào đâu.
@ndlong Tôi cũng không dính nhưng ba mẹ hay con cái dùng hay dính qua flash play
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@pham duc quyen Bạn cài cài addons AdBlock là xong

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019