*** Firmware SONY PRS-600 hỗ trợ tiếng Hoa, Nhật, Hàn ***

cronosorma
23/7/2011 10:44Phản hồi: 1
Có thể đã có nhiều bạn biết, rằng máy đọc sách Sony PRS 600 đã được flash firmware để hỗ trợ tiếng Nga. Đó là các firmware Russification - "Nga hóa" của Boroda vốn nổi tiếng trên diễn đàn Mobiread. Các bạn ở Trung Quốc đã khéo léo chỉnh lại bản này để hỗ trợ tiếng Hoa, Nhật, Hàn.

Hiện tại, trong khả năng của mình, mình không thể chỉnh lại để bản này hỗ trợ tiếng Việt được. Nhưng vẫn đăng lên đây với hy vọng những bạn có khả năng sẽ chỉnh lại được, hoặc ít ra có thể giúp ích cho các bạn có nhu cầu đọc sách tiếng Hoa, Nhật, Hàn vốn không thể dùng phương pháp thêm CSS cho file ePub.

Lời nhắc: mình đã thực hiện thành công trên máy PRS 600 của mình, và đọc trên các site (có đưa link tham khảo ở cuối bài) rằng cũng có người thực hiện được nên mới mạo muội đăng bài. Mình xin được miễn trừ trách nhiệm nếu có bất cứ hỏng hóc nào cho máy của các bạn. Mong các bạn thông cảm! Nhưng được biết, nếu sau khi flash firmware mà máy bị lỗi, bạn chỉ cần chạy file setup firmware gốc của SONY, reset eReader và cắm cáp để chạy lại firmware gốc.

Chuẩn bị: đây là trạng thái ban đầu của máy mình lúc chuẩn bị flash firmware mới. Các bạn nên chuẩn bị theo để có kết quả tốt. Đây là tư duy kinh nghiệm, người đi trước thấy an toàn bèn chỉ lại cho người đi sau, nhưng chưa chắc đã là cách tốt nhất đâu nhé.

+ Máy eReader PRS-600

+ Firmware gốc là 1.0.01.08040 (không cài PRS+, ai có cài thì xin gỡ bõ vì lúc chuẩn bị flash thì máy mình đã gỡ PRS+)
+ Máy đã cài Reader Library của SONY, link tải trong trang này: http://ebookstore.sony.com/download/
+ Cáp miniUSB có kết nối ổn định
+ Tháo hết thẻ nhớ trên máy ra

Lời nói đầu: quá trình thực hiện gồm hai bước chính, mỗi bước là một lần flash firmware cho máy. Bản firmware đầu là bản Russification của Boroda phiên bản 1.05f. Sau khi flash xong bản đầu thì khởi động lại máy eReader, tiếp tục flash bản sau. Bản firmware sau là bản sẽ tích hợp font Hoa, Nhật, Hàn chỉnh lại từ bản Russification của Boroda phiên bản 1.05d (cũ hơn bản vừa nãy). Lý do flash bản cũ (1.05d) sau bản mới (1.05f) là vì nếu chỉ flash bản 1.05d thì máy mất chức năng từ điển Anh-Anh; còn nếu chỉ flash bản mới 1.05f thì máy không hỗ trợ Hoa, Nhật, Hàn.

*** Chú ý: sau khi xem xét lại, mình phân vân không biết firmware CJK là bản mấy nữa. Vì ở trong About báo là 1.04b, nhưng trên site tham khảo thứ 3 bên dưới thì lại bảo bản CJK làm từ 1.05d. Thôi thì dù sao cũng là bản "Đông Á hóa", vậy nên xin các bạn tạm chấp nhận cách gọi 1.05d nhé.

Bắt đầu thực hiện:
***** Bước 1: flash bản 1.05f
+ Kết nối USB giữa PRS-600 với máy tính, giả sử trên máy xuất hiện thêm ổ đĩa D: , đây là bộ nhớ trong của eReader PRS600.
+ Bạn tải rồi giải nén file PRS600.Firmware.Reload.Package.zip, chép thư mục test-autorun lên bộ nhớ trong của eReader. Theo đó, sau quá trình chép ta sẽ có thư mục D:\test-autorun .
+ Bạn tải rồi giải nén file fonts.zip. Trong đây có 2 font tt0003m_.ttftt0011m_.ttf , bạn tìm đến thư mục C:\Program Files\Sony\Reader\Data\fonts thấy trong đây cũng có 2 font có tên như vậy, bạn sao lưu 2 font này để sau này có dịp dùng, rồi chép đè 2 font trong file nén fonts.zip vào đây.
( Mình thắc mắc: "thay 2 font này bằng 2 font đã tích hợp tiếng Việt thì "có lẽ" sẽ đọc được tiếng Việt chăng?", nghĩ thôi nhưng chưa thử)
+ Quay lại thư mục đã giải nén PRS600.Firmware.Reload.Package.zip, trong đây có file "flash_reader.bat", bạn chạy file này (double click). Console (màn hình dòng lệnh) hiện ra câu hỏi về tên của ổ đĩa đóng vai trò bộ nhớ trong của eReader PRS600, bạn nhập và tương ứng (ví như ở mình là ổ D:, mình sẽ nhập d)

Quảng cáo

Máy chạy xong, bạn shutdown máy và khởi động lại. Vào mục About để kiểm tra phiên bản, sẽ là 1.05f

XONG BƯỚC NÀY, XIN BẠN CHÉP THỬ 1 FILE TXT CHỮ HOA, NHẬT, HÀN BẤT KỲ VÀO MÁY ĐỂ KIỂM TRA NHÉ, NHỚ LÀ PHẢI DÙNG MÃ UNICODE, KHÔNG DÙNG ANSI. MÌNH CÓ ĐÍNH KÈM 1 FILE BÊN DƯỚI, TIẾNG NHẬT.
NẾU MÁY HIỂN THỊ ĐÚNG THÌ KHÔNG PHẢI THỰC HIỆN BƯỚC 2 NỮA.

***** Bước 2: flash bản 1.05d CJK (Chinese, Japanese, Korean)
+ Bạn tải và giải nén file prs.zip, trong đây có 1 thư mục tên test. Tương tự bước 1, bạn chép thư mục này vào bộ nhớ trong (vẫn giả sử là ổ đĩa D: ) của eReader nhé. Sau khi chép ta sẽ có thư mục D:\test
+ Vào thư mục giải nén của file prs.zip, ta thấy có 1 file có tên là ebook_msc.exe, bạn dùng command line (vào Start\Run\ gõ "cmd", dùng lệnh "cd" để chuyển tới thư mục giải nén) để chạy dòng lệnh: "ebook_msc PRS600" (gõ chính xác HOA thường và đừng để dấu ngoặc kép nhé).

XONG BƯỚC NÀY, BẠN KHỞI ĐỘNG LẠI eREADER RỒI KIỂM TRA XEM MÁY CÓ HIỂN THỊ ĐÚNG KHÔNG NHE.
Mình xin ghi nhận mọi ý kiến đóng góp của các bạn. Hy vọng sớm có người nghiên cứu cho máy hiển thị tiếng Việt. Và nếu có thể, xin bạn ấy viết hướng dẫn để mọi người có thể đọc được bất kỳ ngôn ngữ nào mình muốn. Chân thành cảm ơn sự quan tâm của các bạn với bài viết này! 😃
Link tham khảo:

Quảng cáo

1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bamboovn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chà oánh dấu 1 phát tối về thử. Tin tốt lành cho PRS 600 đây. Vì không hack được tiếng Việt nên mất giá quá, hồi trước mua gần 10tr giờ lên mạng còn có triệu mí 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019