Flight Simulator 2020 có phải là game "sát thủ phần cứng" nhất hiện nay?
Nam Air
2 thángBình luận: 82
Flight Simulator 2020 có phải là game "sát thủ phần cứng" nhất hiện nay?
Mấy hôm nay chơi Flight Simulator 2020 mình cứ phân vân không biết có nên nâng cấp lên card 2080Ti hay nên chờ RTX 3080 sắp ra mắt. Lý do là card RTX 2070 của mình hiệu năng game cũng chỉ ở mức trung bình khá khi chơi ở 4K - High setting. May quá mới xem được bài benchmark hiệu năng mấy chục cái card này với msfs2020, nó đã giúp mình có được quyết định.

Có thể nói thì hiện nay game này là game sát thủ phần cứng nhất rồi chứ khó có cái nào hơn. Anh em xem thử benchmark nhé:

Microsoft Flight Simulator 2020 - 1080 Ultra Quality

flight simuator 1080 ultra.jpg

Bài test đầu tiên là cài đặt Ultra ở độ phân giải 1080P.

Anh em thấy các card đầu bảng như 2080 Ti, 2080 Super chỉ cho frame rate ở mức 46 - 47 FPS.

Card 1080 Ti tuy nhiều năm rồi nhưng vẫn chứng tỏ đẳng cấp, chỉ thua 2070 Super một chút, đạt 44FPS so với 45FPS.

Ở mức cài đặt này thì cấu hình minimum ( card RX 570 chỉ đạt 18FPS)

Microsoft Flight Simulator 2020 - 1080P Medium Quality
flight simuator 1080 Medium.jpg

Giảm cài đặt xuống còn Medium ở độ phân giải FHD, chúng ta thấy các card đầu bảng dường như cũng chả khá hơn là mấy, 2080Ti chơi được ở 66FPS, hic hic hic.

Cấu hình cơ bản là RX 570 sẽ chơi được ở 41FPS

Microsoft Flight Simulator 2020 - 2K Ultra Quality

flight simuator 2K ultra.jpg

Nâng độ phân giải lên 2K, anh em thấy các card đồ họa gần như là giảm hiệu năng rõ rệt, 2080 Ti còn 44 FPS!!

Ở độ phân giải này thì các máy ở cấu hình cơ bản không còn kéo nổi, anh em buộc phải lên các card như RX5600 XT hoặc GTX 1070Ti mới có thể chơi tạm được ở mức 24FPS.

Microsoft Flight Simulator 2020 - 2K Medium Quality
flight simuator  2K medium.jpg

Giảm chất lượng xuống một tí, card đầu bảng là 2080 Ti lại lên mức 64FPS, lúc này máy ở cấu hình cơ bản với RX 570 đã có thể chơi được với frame rate gần 30 FPS.

Microsoft Flight Simulator 2020 - 4K Ultra

flight simuator  4K ultra.jpg

Không nhiều card đồ họa hiện nay chịu nổi game này ở mức cài đặt 4K - Ultra Setting, ngay cả 2080 Ti cũng thọt xuống còn từ 25 - 31FPS, mấy card khác thì thôi đi, khỏi xài luôn.

flight simuator 4K medium.jpg

Microsoft Flight Simulator 2020 - 4K Medium Quality

Giảm chất lượng xuống Medium 4K thì kết quả như sau, muốn chơi tạm được thì các bạn phải chạy card RTX 2060 trở lên, hoặc các card top đầu của AMD như RX 5700 XT, Radeon VII. Anh card 1080 Ti vẫn rất mạnh mẽ khi đứng gần top hiệu năng.

Vậy tại sao Microsoft Flight Simulator 2020 nó lại đốt phần cứng như vậy?
  • Mình đọc được ở các forum thì người ta nói game này phát triển từ thời DX11, cách đây 5 năm lận, nên nó chưa được tối ưu cho các phần cứng hiện tại, giờ chỉ có chờ nó tối ưu cho DX12 thì hy vọng nó sẽ khá hơn.
  • Có thể có lỗi gì đó khiến nó đốt phần cứng như thế. Chờ các bản cập nhật hy vọng tình hình sẽ khá hơn?
  • Có thể Microsoft và các hãng làm card màn hình đã âm thầm đi đêm với nhau để dòng card mới ra của AMD và NVIDIA mới chơi tốt với nó, ví dụ NVIDA với dòng RTX 3000 hoặc AMD Big NAVI sắp ra chẳng hạn.

Cá nhân mình đang chơi 4K ở High Setting, đạt 35-40FPS, với mình thì như vậy là tạm ổn ở thời điểm hiện tại vì game này nó cũng chậm chậm chứ không phải bắn nhau cần FPS thật nhanh. Nhưng mình đã quyết tâm là sẽ chờ dòng NVIDIA RTX 30 sắp ra để lên luôn chứ không up 2080 Ti bây giờ.

Mời anh em đọc thêm: Cấu hình để chơi mượt Flight Simulator 2020? Cần những gear gì?

Theo anh em thì lý do vì sao Microsoft Flight Simulator nó đốt phần cứng như thế?

Nguồn dữ liệu: Hardware Unboxed
Máy mình có 1050Ti thôi chắc không chơi được 😆)
@MrNamN Chắc do bing translator giỏi chứ không phải nói tiếng việt giỏi đâu 😆)
@Staya Nadela CEO của hãng thì cần gì tự tay chơi, khác có đứa nó chơi hộ ngài
@Staya Nadela Bác cho em hỏi khi nào M& ra Halo mới để em biết đường sắm, em là em khoái mấy game bắn súng chứ FS em tạm thời chơi qua Youtube cũng nuột lắm ạ.
Ah mà thằng nào bảo bác là giả bác gọi em để em vả vỡ mồm bing translator, người tiêu dùng cần thì dịch ngu mà sếp lại khéo nịnh 😡
@Nam Air Làm tới đó thời gian đâu mà chơi game Mod
mình có ipad thôi xem qua youtube thôi
@HpDellIBM Lại cái game bay quanh quẩn, lượn qua lượn lại ở trái đất.
MrNamN
TÍCH CỰC
2 tháng
Xem 1 lượt laptop thấy ưng nhất Asus Zepherus G14 để làm việc, game và mang vác...
Ít thấy laptop gaming nào cấu hình tốt và cân bằng khéo léo như laptop này! Asus build quá đỉnh!
Nhiều laptop gaming tnì quá nặng, toàn màn hình toàn 15 inch trở lên, 2kg, nặng, cồng kềnh, mà card đồ họa đôi khi không đủ chơi... đủ chơi thì giá quá chát!
G14 này giá thấp nhất là 26 triệu cũng phải chăng!
FS là game duy nhất phải xem xét lên đời laptop để chơi!
Game khác được 1 thời gian nóng bỏng là bắt đầu chán
Nhưng đây có thể game ít nhàm chán nhất vì nó là thế giới thật thu nhỏ với dung lượng 2 triệu GB. Xác định sẽ chơi trong nhiều năm để khám phá, du lịch thế giới qua màn ảnh nhỏ...
Chưa nói Microsoft sẽ ngày càng hoàn thiện, chi tiết hóa và nâng cấp nó... vd sau này sẽ add Bitexco, Landmark 81 tại Sài Gòn chẳng hạn... Bản đồ Bing nhiều chỗ còn lạc hậu quá! Toàn ưu tiên cho nước Mỹ và địa điểm nổi bật (tất nhiên rồi). Nước thứ 3 như Việt Nam bị bỏ rơi...
Ở đâu có thể bay bên trên đỉnh Everest, Nam Cực, Bắc Cực, Bắc Triều tiên, rừng Amazon, những quốc đảo Thái bình dương cực đẹp... những nơi cả đời không bao giờ tới được như game này???
1,3 triệu đồng cho bản Standard, nếu đi du lịch Vũng Tàu thôi cũng chỉ được 2 ngày 1 đêm cho tất cả chi phí...
Thực ra hay nhất là Microsoft cho chơi game trên máy chủ của mình như kiểu Stadia của Google, gamer thủ chỉ điều khiển, máy chủ lưu trữ game, xử lý và trả lại kết quả cho gamer như đang xem Youtube livestream. Game giải trí nhẹ nhàng và từ từ này không sợ lag như game bắn súng... khỏi đầu tư phần cứng! Microsoft thì điện toán đám mây quá mạnh rồi! Đảm bảo bán đắt như tôm tươi! Doanh số phải gấp nhiều lần! Cản trở lớn nhất của người dùng chính là không có cấu hình máy đủ mạnh để chơi game Tuyệt Vời Ngoài Sức Tưởng Tượng này!
pocket
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@MrNamN Em chưa mua game này, theo bác chơi game này với dùng phần mềm google earth miễn phí thì khác gì nhau không? Em đang tính mua imac 2020 tuỳ chọn Radeon 5700XT 16GB (+13,5tr) thay vì 5500XT mặc định liệu có phí tiền không? Cảm ơn bác.
MrNamN
TÍCH CỰC
2 tháng
@pocket Không ràng về card đồ họa, tham khảo bện trên đó
geek
TÍCH CỰC
2 tháng
@MrNamN Dòng Zepherus này công nhận đẹp. Nhưng nghe nói màn hình có vấn đề và model chip AMD có thêm vấn đề về tản nhiệt.
MrNamN
TÍCH CỰC
2 tháng
@geek Thì đó, mua hàng đắt phải nghiên cứu kỹ, xem review, trừ hàng có thương hiệu như Apple chẳng hạn...
Bao giờ Nam Air hết series này nhỉ 😃
MustDie
TÍCH CỰC
2 tháng
@dac bấm vào hashtag đã thấy 16 bài rồi, đầu tư hẳn bộ gear phải tận dụng cho hết 😁
@dac 2030 nha bác
kedote
TÍCH CỰC
2 tháng
@dac Bay 63, 64 tỉnh thành nè, bay theo yêu cầu nè, bay test nè, bay tè lè bét nhè bộ gear nè... series này dài hơn cô dâu 8 tuổi nhé bác 😃)))
@Nam Air Giờ bác Nam ngày nào cũng sáng đi làm, tối về lái máy bay!
@Nguyen N°5 Hêhhhee. Nghe oách phết kkkk
cycles1
TÍCH CỰC
2 tháng
Game đồ hoạ chất lượng cao, nhiều chi tiết, tầm nhìn rộng thì nó ngốn phần cứng thế thôi.
Có gì mà phải nghĩ âm mưu nhà phát hành đi đêm vs phần cứng, hay lỗi ko tối ưu nhỉ?
@cycles1 Vậy bạn chưa từng biết phốt Crysis chơi AMD rồi 😃. Chiếu mới mua hả bạn.
scattered
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Đang xài 1660s thì chơi ultra 1080 đc 45fps, đôi khi drop xuống 35. Nói chung để ngắm cảnh sơ sơ. Tuy nhiên thấy không đẹp như kỳ vọng, cảnh nhìn xa xa thì được, chứ bay thấp thì cảnh xấu. Núi đồi, nhà cửa đều thiếu chi tiết. Model máy bay thì ok
@scattered Làm phi công thiệt thì tiền học phí hơi bị thốn. Làm phi công giả thì tiền tậu PC cũng không dễ thở tí nào.
@scattered Cái đẹp nhất của cái này là tái hiện thời tiết, mây mưa khi bay bác à. Tái hiện địa hình của cả trái đất đẹp thế còn gì nữa
plusvn
TÍCH CỰC
2 tháng
máy mình core i3 thôi, mình thường chơi game qua youtube 😁
p700i
TÍCH CỰC
2 tháng
@plusvn Đúng là cái này ngồi xem youtube 4k 60fps sướng hơn là chơi thật.
Rev
TÍCH CỰC
2 tháng
PC của mình 4k max setting youtube 😆))
kedote
TÍCH CỰC
2 tháng
@Rev Ngon quá bác 😃) máy mình kéo được fullHD :v
Rev
TÍCH CỰC
2 tháng
@kedote Pc mình chơi game mà bác 😄
Thua Raiden series 😆)) vừa nhẹ vừa hay
MK360
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Nguyen_vinh_loc Là tomb raider hả?
@MK360 RAIDEN game thùng của SEIBU KAIHATSU
gớm
máy mình chơi pikachu còn mượt mà huống chi game này
Phil.Grace
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Ko hiểu sao game stream map từ cloud mà lại cần card màn hình khoẻ đến như vậy
@Phil.Grace nó steam dữ liệu thôi chứ phần dựng hình thì vẫn do GPU của máy bạn làm chứ
@Phil.Grace Stream dữ liệu thô chứ không stream hình ảnh đã render bác ạ 😁. GPU trên máy sẽ dùng dữ liệu thô đó để render.

Nền tảng điện toán đám mây của Microsoft nó dư sức cung cấp dịch vụ game on-cloud (mọi thứ render bằng máy chủ cloud có GPU, chỉ stream hình ảnh cuối về, máy yếu vẫn chơi được) nhưng chưa triển khai thôi 😁
hunggh
TÍCH CỰC
2 tháng
Laptop cùi NVIDA MX150. Đi ra luôn
Mình chơi trên "hệ máy" Youtube, max setting 2K thấy cũng nhẹ nhàng mà. Mỗi tội game này có vấn đề về điều khiển, nhiều khi nó ko chịu bay theo ý mình.
Thương em 1060 của mình vãi
Luân NH
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@dthanhliem83 1060 chơi ở 1080p vẫn ngon mà bác
Bay kiểu này có khi nào thấy được MH370 không nhỉ ?
@huy trần 85 Microsoft có chèn MH370 là thấy à
máy mình chỉ lên tinhte xem mod chơi thôi
Đẹt, 2070 thì được mấy game mượt ở độ phân giải 4K? FS 2020 theo em là còn nhẹ chán.
@P.W Đây 2080ti 4k mà dc 30fps kìa mod ơi
@Nam Air À chuyện này thì........
@P.W Mà lạ là để 1080 cũng 35fps à. Khả năng chưa tối ưu thật
BenGlo
TÍCH CỰC
2 tháng
@Nam Air Hoặc là hãng chỉ cho chạy bằng ấy fps thôi 🤣🤣
Để cài thử vào coi con radeon 455 chạy như thế nào 😔
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019