Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

Flight Simulator 2020: Vì sao gọi là game 2 triệu GB? Tòa nhà, địa hình... được tải như thế nào?
Duy Luân
8 thángBình luận: 111
Flight Simulator 2020 là tựa game lái máy bay mô phỏng mới của Microsoft. Ngoài chuyện mô phỏng lái máy bay y như thật (vốn là thế mạnh của Flight Simulator từ đó đến nay) thì một điểm đáng chú ý của Flight Simulator 2020 đó là khung cảnh thế giới trong game được tái hiện cực kì chi tiết, rất giống đời thật. Những địa danh nổi tiếng, những con đường, các khu vực đồi núi, thậm chí cả sân golf hay sân bay cũng được tái hiện sống động. Như vậy khi bạn chơi game này, bạn còn đang được đi du lịch nữa. Không chỉ thế, thời tiết, giờ giấc cũng được mô phỏng cho giống với nơi bạn đang ở.

Để làm được tất cả những thứ này, chắc chắn phải có một chỗ nào đó chứa hết các dữ liệu cần thiết để render ra hình ảnh cho bạn xem đúng không nào?

Ở các tựa game Flight Simulator trước, một phần hoặc tất cả dữ liệu của game đều nằm trong… game, tức là khi bạn cài game từ đĩa CD (ngày xưa) hoặc khi bạn download từ Microsoft Store về (ngày nay) thì mọi dữ liệu cần thiết đều nằm trong bộ cài. Tất nhiên, vì dung lượng có giới hạn nên mức độ chi tiết không được cao. Như hình bên dưới là bản Flight Simulator X ra mắt năm 2006.

Với Flight Simulator 2020, Microsoft tham vọng đem thế giới thật vào trong game nên các phương tiện lưu trữ truyền thống không còn phù hợp với dung lượng dữ liệu quá lớn. Thậm chí cái máy tính cá nhân mạnh nhất hiện nay cũng không đủ sức chứa 2 triệu GB (2 petabyte) data của khoảng 2 triệu thành phố & thị trấn trên Trái Đất, rồi còn đường xá, rừng rậm, núi non, hình ảnh 3D của các công trình xây dựng lớn, rồi thông tin địa lý của từng vùng. Đó là chưa kể đến dữ liệu của hơn 45.000 sân bay, nơi bạn có thể cất hạ cánh trong game một cách thoải mái.

Thậm chí Microsoft còn nói rằng họ cố gắng nhận diện được "tất cả cây trên thế giới" nên cái bạn thấy trong game sẽ là những cái cây thực thụ, không phải là những mảng xanh đại diện cho một vùng rừng hay một khu vườn như ngày xưa.

Thế nên Microsoft phải dùng nền tảng điện toán đám mây để vận hành môi trường cho Flight Simulator 2020. Microsoft có kinh doanh một dịch vụ đám mây tên là Azure Cloud, trên này họ cung cấp dịch vụ server, cơ sở dữ liệu, nơi lưu trữ cũng như nhiều thứ khác cho các công ty khác. Lần này, Microsoft dùng Azure cho chính sản phẩm của mình. Dữ liệu hơn 2 triệu GB sẽ được lưu trữ trên Azure với hàng trăm, hàng nghìn server, và thậm chí có thể tăng thêm nếu lượng người dùng tiếp tục tăng trong tương lai. Chúng sẽ được xử lý theo thời gian thực (tùy theo khu vực bạn đang bay tới) trước khi truyền xuống máy tính của bạn.

Flight Simulator.jpg

Bằng cách này, bộ cài game trên máy tính của bạn chỉ cần chứa những thứ quan trọng, còn dữ liệu về môi trường một cách chi tiết thì nằm trên cloud, khi bạn bay tới đâu thì nó được gửi xuống để hiển thị cho bạn xem. Một cách xử lý cực kì thông minh. Thậm chí dữ liệu về thời tiết bao gồm tốc độ gió, mây, trời… cũng được đồng bộ với các máy chủ Azure theo thời gian thực.

Để cân được một lượng lớn người dùng kết nối cùng lúc, rồi truy cập vào lượng lớn dữ liệu trải rộng trên cả trăm máy chủ cần một hạ tầng vững chắc, đồng thời có thể scale lên scale xuống cho đỡ tốn tiền, và phải có độ ổn định cực cao. Thật tình cờ đây lại là chuyên môn của Microsoft và thực chất họ đang bán những giải pháp như vậy cho các công ty khác dùng luôn rồi, nên đây không phải vấn đề quá lớn của Azure.

Hiện nay kết nối Internet của chúng ta cũng đã nhanh, ổn định hơn nên việc này hoàn toàn khả thi. Nếu như thời điểm 10 năm trước khi Internet chưa đủ nhanh thì lúc đó bài toán sẽ khó hơn nhiều.

Yêu cầu của game trên kho Steam đó là máy tính của bạn cần có dung lượng trống ít nhất 150GB để có thể cài được tựa game này. Đây vẫn là một con số lớn, nhưng để thưởng thức được thế giới thì cũng không có gì to tát lắm.

Vậy phải cần Internet mới chơi được hả? Lỡ mạng bị đứt cáp hay bị hỏng thì sao? Đừng lo, Flight Simulator 2020 có chế độ offline mode, khi đó hình ảnh sẽ không được chi tiết như khi bạn bay online nhưng vẫn sẽ phân biệt được các khu vực dưới đất bằng một số hình ảnh 3D và mảng màu mà Microsoft tái tạo sẵn.

Sự xuất hiện của Flight Simulator 2020 trong năm 2020 càng đặc biệt hơn khi năm nay ngành hàng không và du lịch trên toàn cầu bị tê liệt vì nhiều quốc gia triển khai giãn cách xã hội để chống dịch COVID-19. Flight Simulator 2020 giống như một cách đi du lịch tại nhà, với độ chi tiết cực kì cao, trong khi đó bạn còn được lái máy bay từ những chiếc cánh quạt nhỏ cho đến Boeing 787 Dreamliner, điều mà ở ngoài đời có khi cả đời bạn cũng không bao giờ làm được.

Tất nhiên Flight Simulator 2020 không hoàn hảo, chắc chắn dữ liệu sẽ bị thiếu chỗ này chỗ kia và không được cập nhật mới nhất. Nhưng những gì mà Microsoft đang đưa cho chúng ta thật sự rất đáng kinh ngạc, cả về nỗ lực cũng như về kĩ thuật. Và Microsoft đã bày tỏ ý định liên tục cập nhật môi trường của game để ngày càng chi tiết và chân thực hơn. Như lời của Microsoft: Flight Simulator là một trong những series sản phẩm cũ nhất của họ, hơn cả Windows và Office, nó có một vị trí đặc biệt ở Microsoft. Và dù việc bay lượn bằng Flight Simulator 2020 chỉ là một sở thích, nhưng Microsoft sẽ chịu trách nhiệm với sở thích của bạn.
cu_chom
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Tuyệt, bán trên steam thì mua về chơi mùa dịch vậy
hitman2584
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@congthanhgiong Trên wiki của game. Nhưng 1 số nguồn thì chỉ tập trung cho 341 cities, số còn lại lấy theo BingMap 😃
VmHungggg
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@congthanhgiong Chém đại đấy mà
@hitman2584 341 là city có chi tiết á bạn
@VmHungggg Chém đâu mà chém, bậy bạ ko
ngoài bay vòng vòng thì còn gì khác không ta?
@minhhieuyah mấy tựa game simulator này chủ yếu là ngắm cảnh và mô phỏng sao cho thật nhất có thể thui bác! có trò euro truck simulator cũng hay! vừa lái xe, nghe radio trong game, vừa ngắm cảnh thích lắm!
@minhhieuyah Có ạ. Training về phi công đó anh
Zoro kun
TÍCH CỰC
8 tháng
@Duy Luân có F22 hay Su35 không bác :v muốn oanh tạc thì làm thế nào :v
@Zoro kun Mình đoán mai mốt sẽ có người chế ra các bản mod cho những loại máy bay mới. Mấy tựa Flight Simulator ngày xưa cũng thế, có m0d này nọ.

Không biết bản 2020 này chơi online thì việc tạo mod có khó khăn hay gì không
Cái này chắc cần mua bộ joystick nữa chơi mới đã
@duythanh90 Khi nào có cho lái may bay chiến đấu nữa mới đã 😁
Lại dùng Mac chứ, không thì cũng thử xem sao. Trước giờ ko khoái game lắm, nhưng trò này có vẻ bổ ích.
@Duy Luân Chỉ để chiến game hở bác? 😆 chưa được, chưa được :D
@supermanktqd Mình không chơi hồn Trương Ba da hàng thịt bạn ơi 😆 căn bản máy mac chả hiểu sao làm nặng tí là nóng bỏng tay rồi quạt nó hú như máy xay.
@nguyenhanh028pr Con macbook pro 16 của mình quạt kêu to nhưng làm mát rất nhanh, nên cơ bản là đạt mục tiêu.
@Duy Luân Đúng rồi, máy của mình cũng vậy, tản nhanh nhưng nghe kêu vẫn thấy mệt thay cho nó ấy kaka, làm đồ hoạ mà nó còn thỉnh thoảng rú ầm ầm lên.
Nhân tiện, máy bạn là chip i7 hay i9? nghe nói chip i9 trên Mac 16 không dùng đc hết công xuất có đúng ko bạn?
hởm nay bội thực với game trên tinhte
Chơi đến đâu tải đến đấy giống eve online.
Lỡ coi 1 clip hướng dẫn bay trên Youtube. Sau đó là nguyên buổi chiều ngồi ngẩn ngơ học làm phi công
@danghiep0122 Giờ sao rồi bác 😆
@adagioleonard Biết điều khiển Flap rồi bác ah 😎😎😎😎
zombie01
TÍCH CỰC
8 tháng
@danghiep0122 Tưởng bác ra ngoài kiếm máy bay 😆
rất tiếc là dùng lap cùi k chơi đc.
HNC001
TÍCH CỰC
8 tháng
Nghe bảo bug nhiều. Người chơi thấy nhiều bug nhà cửa cây cối không đúng. MS fix liền sau đó. Có khi nào người chơi làm công cụ cải thiện Bing map cho anh MS?
@HNC001 Có thể bạn nhé,game này lấy nhiều nguồn bản đồ mà.riêng việt nam ko ai đầu tư,dữ liệu từ 2010 v.
@HNC001 Có thể 😁 sao lại không tận dụng sức mạnh cộng đồnh trong khi bạn có thể làm điều đó
Công nhận đỉnh, coi ở tinhte xong vô Youtube coi tiếp. Nhìn thivjs ghê
giá game còn cao quá
@Steve*Quảng vậy cơ à
@asterix0108 Giá vậy mà cao gì
@Duy Luân Với thu nhập của mod thì vậy là hợp lý, với mình thì là cao
@asterix0108 Hợp lý
pessi
TÍCH CỰC
8 tháng
Hay quá! Đang tính học Azure. Có anh em nào đang học truyền cho ít kinh nghiệm với!
pessi
TÍCH CỰC
8 tháng
@Duy Luân Để mình kiếm kèo học thử vậy
@pessi Học là một chuyện, nhưng quan trọng hơn là công việc hiện tại của bác có làm trên mảng điện toán đám mây không? Nếu không có thì vọc vạch chơi cho biết là được, chứ đầu tư học chuyên sâu mà không có chổ dùng thì cũng bỏ đi thôi 😁
@Penguin Pingu Có kênh Youtube hướng tên như game bạn nhé,
pessi
TÍCH CỰC
8 tháng
@Penguin Pingu Hiện tại thì chưa đụng tới, nhưng cứ tìm hiểu xem sao 😃
Game mắc k vậy các bác?
@Phạm Quang Nhật Vũ 3 bản:
standard ($59.99) => 1tr34
deluxe ($89.99) => 2tr
premium deluxe ($119.99) => 2tr68

Giá trên stream
@megatroll Tks bác <3
Cái này chơi trên pc hả
@Kiên.cp Và xbox nha
@Duy Luân Ps4 vẫn chưa có hả luân
@Kiên.cp Mình ko nghĩ là có 😆
@Kiên.cp Game độc quyền thì khó lên ps4 lắm 😁
Game khủng
chờ bao h có flash sale hay giảm giá sẽ mua, đang 60$ thấy hơi chát 😁
Có bác nào bay qua Triều Tiên cho anh em xem phát.
@forest_fire Liệu có lành lặn không nhỉ
😁 Bay cũng khá vui, đi dạo ngắm cảnh, đáp sông đáp hồ đáp biển, đáp đại lộ, đáp cao tốc 😆 Thiếu mỗi đáp sân thượng tòa nhà :D
@narutoxboy Có luôn nha.
https://www.techrum.vn/threads/lỗi-đánh-máy-từ-năm-ngoái-của-anh-sinh-viên-vô-tình-tạo-ra-toà-tháp-212-tầng-nổi-tiếng-trong-game-flight-simulator.338392/
Game này cách trường lái phi công chắc cũng mua về dậy
SilverA
TÍCH CỰC
8 tháng
@thang_a14 Trường họ có cả buồng lái mô phỏng rồi. Thiết bị và những thứ khác thật hơn cái này nhiều. Game này nó chỉ hơn cái là nó mô phỏng được bề mặt trái đất thôi.
Nhưng mình nghĩ trong tương lai chắc người ta sẽ kết hợp buồng lái mô phỏng với dữ liệu bề bặt Trái Đất của game này để tạo cảm giác thật nhất cũng như quen địa hình thực tế nơi phi công muốn đến.
@SilverA Nhưng mà ko phải lúc nào cũng dùng 24h,về nhà chơi game cho đỡ quên kiến thức.
@khanhfujiko Không có đâu trời ơi 😆 nghĩ sao mà quên được
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019