Foleo - Sản phẩm đỉnh cao từ Palm Inc. đã xuất hiện.

cuhiep
30/5/2007 18:28Phản hồi: 71
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hungnhon
TÍCH CỰC
17 năm
Mình xem cái này bên HHVN hôm qua hơn 26hrs rồi. Nhưng cuhiep chơi cái thread này hoành tráng quá, xem choán cả người phê chịu hông nổi.

Là Freeman nên ok cái này dữ lắm nhất là bật ngay tắt ngay đúng kiểu Palm Nhất là khe cắm + cắm thẻ.. còn giá thì xem nha palm TX đã là $ 300 còn bị tiết kiệm các tiện ích lung tung vậy mà còn là hàng top. Chỉ kẹt cái là màn hình 10" nặng 1 kg thì Freeman như mình không đút túi quần được rồi.

Còn thị trường mình nghĩ doanh nhân thứ thiệt chắc hông dùng đâu chĩ dành riêng cho Freeman hay doanh nhân Amatơ thôi mà đối tượng này thì cực kỳ đông đao đây. Không chừng phen này Palm lại thắng to nha/./
Xem đi xem lại hình thì phát hiện ra một điều. Thầy trò nhà Palm nhìn "nhà quê" hơn là hai đại gia Apple và Microsoft nhiều. Hy vọng sau vụ Foleo này sẽ có nhiều tiền để quan tâm đến sắc đẹp nhiều hơn hihihi. Giống như bác gì bên trên nói, Palm Marketing kém quá.

Palm cũng đâu bóng bẩy như PPC hay iPhone đâu anh
lauca
ĐẠI BÀNG
17 năm
wao, thật tuyệt vời. Giờ đây những tín đồ của Palm Treo như em lại ngày đêm trông ngóng rồi. Không biết mùa hè này ở ViệtNam có "Hot" không 😁
Hungnhon
TÍCH CỰC
17 năm
Mọi cái đang chờ.... chỉ buồn Palm mà không chọt chọt được thì mất vui.
Quá đẹp, hình thức long lanh không biết tìm điểm nào để mà chê. Khả năng thành công của Foleo là rất lớn. Các bác không thể đem ra để so sánh tính năng, giá thành, rồi lại tính "hơn - thiệt" với laptop được. Cái Foleo này phục vụ các đối tượng cần sự đơn giản, tính hiệu quả và thường xuyên "on the go".
Phải chi PIN dùng 8h thì siêu ngon...
emmaitre
ĐẠI BÀNG
17 năm
Em thì thấy thế này.
Nói đến bizman thì ko phải mọi nhu cầu đều gói gọn trong bộ office, còn spss, vpn, ... những thứ này liệu foleo có đáp ứng đc ko.
Bizman thì hầu như ai cũng có laptop rồi. Bây giờ tự nhiên rủ họ bỏ thêm 500 USD cho một cái dở ông dở thằng, các bác nghĩ họ có mua ko?
Thứ 3, foleo dù sao cũng gây cảm giác như là một thứ laptop thấp cấp. Trong giới kinh doanh, self image rátquan trọng, người ta ko mua một thứ làm người ta trông rẻ tiền đi.
Thứ 4, khả năng hoạt động độc lập của chú này là có giới hạn. Đến checkmail cũng vẫn phải thông qua cái dd, quá rườm rà.
Tóm lại, em chưa thấy gì hay ho ngoài cái bật phát lên luôn. Tuy nhiên, tradeoff là quá lớn. 1,2 kg cũngko phải là nhẹ. Với road warrior thì 1,2 kg cũng đc con Sony hay Sharp chức năng tốt hơn nhiều. Vì thế theo em khả năng thành công của chú này là ko cao.
Nói thật mình kô hiểu VPN thì liên quan gì ở đây. Tất cả RSS, VPN bây giờ đều thông qua web hết rồi. Bản thân mình xem số liệu cty cũng đều qua web hoặc kêu trợ lý email cho, những thứ VPN hoàn toàn phụ thuộc vào máy chủ thôi.
Bizman phải phân biệt 1 chút, những bizman cao cấp như CEO, chairman họ kô xài laptop, thậm chí di động còn kô. Chỉ có những anh trợ lý, cấp trung mới kè kè laptop theo người. Những đối tượng này thì chỉ cần web, email, office hết (mình cũng thuộc loại này nên sure luôn), ngoại trừ những anh làm về công nghệ đôi khi cần cái này cái kia, còn lại 90% chỉ cần 3 ứng dụng đó, dùng nhiều nhất cũng chỉ là web để coi news, email, và trình chiếu.
Cấp thấp hay cao kô thể dùng giá tiền để đánh giá, 1 bizman chính hiệu chỉ quan tâm đến hiệu quả thôi. Những người quan tâm đến vẻ bề ngoài thường kô phải là bizman...
Checkmail kô nhất thiết phải thông qua đt, có wifi và web thì check mail đựoc rồi. Ngoài ra dùng pushmail nên cũng kô nhất thiết phải check trên Foleo.
Nhược điểm duy nhất là hơi nặng. 1.2kg cho 1 chú con lai như đã nói là kô khả thi, tuy nhiên để có pin trâu cũng phải trả giá.
Tóm lại mình đánh giá sản phẩm này rất cao, sẽ tạo ra trào lưu mới giống như chú Palm đầu tiên vậy. Còn về khả năng thương mại của nó phụ thuộc vào marketing, Palm Inc kô mạnh về mặt này nên chú em này rất có khả năng thất bại về doanh thu.
Chúng ta cứ chờ xem sao!
emmaitre
ĐẠI BÀNG
17 năm
@ Scandalous:
Thứ nhất về vpn: đây chỉ là một trong những vd của em, còn rất nhiều phần mềm nữa foleo chắc chắn ko chạy đc. Ở cty bác dùng nền web, nhưng ở chỗ em phải cài client của cisco (phần mềm nhá), em nghĩ theo cách chỗ em an toàn hơn và tiện hơn (em nghĩ thôi đấy, hê hê). Chỉ có điều bác phải có 1 con laptop đúng nghĩa (pc hoặc mac).
Thứ 2: Riêng về office, rất nhiều bảng excel hay word mà em phải đọc thì doctogo chăc chắn pó chân, version 9 chứ 90 cũng phải lè lưỡi. Em nói chắc bác hiểu. Bây giờ VD bác đang công tác ở Lào Cai, đối tác gửi cho bác một file excel hay access tầm vài mb để bác nghiên cứu rồi quyết định option của mình. Dùng foleo có mà tạch sớm, đúng ko ạ.
Thứ 3: Bác nói rất đúng, bizman cần hiệu quả. Nhưng như phân tích thì foleo ko phải là laptop và cũng ko thay thế đc laptop. Nó chỉ là thiết bị fuj trợ cho cái treo. Vậy khi đi công tác bác vẫn phải mang theo laptop, foleo và treo. Ở đây em thấy hiệu quả duy nhất là nếu bị chó cắn thì có cái mà đập cho đỡ tiếc, hê hê, mỗi tội đi về xong người gù ...ẹ nó mất zồi.
Thứ 4: Bác cứ thủ nhìn xem, máy mac hoành tráng là thế nhưng vì phần mềm ít mà giới kinh doanh đã chê rồi (em ko nói đến đồ họa hay audio đâu nhá. Hơn nữa em cũng dùng mac 5 năm rồi nên hay dở thế nào cũng biết cả). Ông foleo này so với mac thì phần mềm coi như muối bỏ bể. Thế liệu có workable ko?

Tóm lại (lại tóm lại), đã làm kinh doanh người ta phải chắc chắn cái máy người ta mang theo phai dùng đc trong mọi trường hợp. Có thể phần lớn thời gian chỉ check mail thôi, nhưng thỉnh thoảng muốn đọc một bảng spss, foxpro hay access lại phải nhờ nhờ máy thằng đệ tử. Chết, thế thì ngượng chết, ko đc, ko đc, hê hê. Vì thế foleo theo em nghĩ chỉ bán đc cho treo fan, những người sẵn sàng bỏ ra cả ngày để vọc máy và tìm giải pháp chứ ko phải bizman đi suốt, làm suốt và muốn 1 con máy luôn hoạt động hiệu quả mọi lúc, mọi nơi.

Kính bác.
Bác này là Bizman mà cứ như em vậy... Lại quan tâm đến VPN, Acess, Spss, Foxpro...

Công việc này này công việc của người như em cơ. Còn xếp em mua máy tính chỉ bảo em cài Outlook, Word và Excel thôi. Xếp chỉ quan tâm đến mấy cái mail từ khách hàng, cái file hợp đồng file word và cái báo cáo Excel...

Chắc bác phải thuê một IT rồi... Kẻo mấy đứa như em lại thất nghiệp.
Các "cụ" bàn tán vui quá em cũng ngứa miệng phát biểu vài câu. Em thấy cái này ra đời thực ra là bổ sung những khiếm khuyết cho PDA cụ thể là palm hay Clie.

Chắc mọi người đồng ý với em là mặc dù có PDA nhưng khi cần lướt web, checkmail hay đánh văn bản thì chắc chẳng có ai lại mang cái PDA với màn hình và keyboard bé xíu để gõ cả (thậm chí chỉ có soft keyboard). Thế nên sự ra đời của Foleo chủ yếu là bổ sung những tính năng này cho PDA chính vì vậy mà giá cả của nó không thể quá cao được cộng với Pin "trâu" là điều không thể không nói đến vì với PDA mà vào wifi thì chắc chưa kịp đọc xong bài báo đã hết pin.

Đồng ý rằng nếu thế thì thôi mang cái laptop ra làm việc đi cho nó tiên :d nhưng Foleo chỉ "ấn là chạy" rồi hơn nữa em thấy có nhiều người chỉ cần mấy tính năng trên là đủ rồi chứ còn game hay nhạc gì đó thì mặc dù có laptop xịn nhưng cũng chẳng mấy khi thèm mở lên vì họ chẳng có thời gian.

Dĩ nhiên một chiếc Notebook sẽ hoàn toàn có thể thay thế nhưng mà mỗi người mỗi sở thích mà 😁
Hihi
Mình đã nói bizman còn phân làm nhiều loại. Đại đa số mọi người chỉ quan tâm đến office cơ ban, word thì cũng chỉ đến hợp đồng, excel mà đến vài MB thì cũng hiếm đấy nên cơ bản Foleo đáp ứng được. Hơn nữa Foleo chạy Linux, về nguyên tắc mọi phần mềm có trên PC đều có phần mềm thay thế trên Linux, những cái như VPN, SPSS, Fox chẳng bao giờ mình xài đến cả
Riêng về cái laptop, kô hiểu mọi người ra sao, chứ bản thân mình và rất nhiều người mình quen, khi đi công tác, mang theo 1 em laptop rồi cả ngày có dùng đến đâu, chỉ cần 1 cái để trình chiếu trong buổi họp, đến đêm về ks thì check mail, vào tinhte xem tin tức, chat chit 1 chút. Những việc quyết định cụ thể làm gì đến mức phải mở file excel ra để phân tích. Những việc đó có 1 đội ở head office lo, rồi còn hỏi ý kiến sếp nữa... Cuối cùng mới quyết định, mà cũng phải chờ sếp đến ký, chứ đẳng cấp mình mấy khi được ký hợp đồng trực tiếp.
Về MAC giới kinh doanh chê kô phải vì ít phần mềm, mà bởi vì giao diện của nó khá xa lạ, 99% các văn phòng đều xài windows PC, những người bizman đâu rành về IT, dùng cái gì quen rồi thì kô muốn thay đổi mà cũng ngại thay đổi, chỉ có mấy anh em trẻ khỏe hung hãn như mình thây cái gì mới cũng lao vô thôi. Thành công thương mại của MAC book mới là chứng minh hùng hồn nhất, cài được windows là ngon hết hehe.
Foleo chắc chắn sẽ giống Palm đời đầu, ai cũng hoan nghênh nhưng ít ai mua, cho đến thời điểm hiện tại, PDA đã trở thành thiết bị bất ly thân rồi. Mình có nhớ 1 bài báo xếp hạng Palm vào 1 trong 10 thiết bị thay đổi thế giới, giúp con người kô cần ghi chép thông tin quan trọng vào những tờ giấy nhầu nát nữa. Foleo cũng sẽ vậy, mở đầu cho kỷ nguyên mới, laptop kiểu cổ sẽ dần bị thay thế.
Em đã bảo cứ đem laptop ra so kè hơn thiệt với Foleo thì mất đến cả năm. Cũng như bác đem chiếc Matiz so sánh với chiếc xe bus. Khập khiểng thế sao so sánh được.

Như em thì chỉ dùng laptop với các phần mềm thông dụng như Word, Excel, Lotus Note, Power Point, PDF và cả Windows Explorer nữa. Các phần khác chẵng mấy khi dùng đến. Foleo là cũng đủ.
viettreo
TÍCH CỰC
17 năm
Nếu ra sớm độ vài năm thì có lẽ Faleo làm cuộc cách mạng, chứ còn bây giờ... Tôi nghĩ con faleo này cũng chẳng có gì đặc biệt đến độ phải trầm trồ khen ngợi. Nếu Palm mau chóng cho ra lò vài smartphone mới chạy hdh linux, support unicode, wifi... thì may ra giữ được chân mấy fan trung thành, chứ tiếp tục thế này thì... chẳng còn ai thiết tha với palm nữa. Mấy đối thủ cạnh tranh ngày càng nhiều (WM, BlackBerry, iPhone...) sản phẩm lại đổi mới / nâng cấp liên tục mà palm lay hoay mấy năm trời chỉ độc Garnet OS phone, thêm vài ông WM con lai, nay thì thêm con faleo này rõ chán! MTXT giá thành hạ quá hạ rồi, kích thước trọng lượng lớn nhỏ đủ cả mà công năng thì hơn hẳn faleo. Cá nhân tôi thấy thất vọng vì chờ đợi palm phone có wifi, unicode quá lâu.
Hihi. Bác mong palm phone có unicode, wifi nhưng bác có biết đâu bác ở thị trường VN. Tính thử coi đã có bao nhiêu người mua ở VN mà mua hàng brand new từ chính hãng hay chủ yếu mua lại từ nhiều nguồn khác nhau.
Khách hàng dùng Palm phone chủ yếu từ US và Hongkong, Úc châu cũng có 1 số, Châu Á phần lớn là các nước xài tiếng Anh như Singapore, Malay, Thailand. Những thị trường chủ yếu Palm đều đã có bản ngôn ngữ riêng rồi. Unicode chỉ phục vụ cho ROW. Chính vì thế bảo Palm phát triển 1 OS mới có unicode để thỏa mãn chưa đầy 1% doanh thu là điều kô tưởng, tích hợp vô OS cũ cũng kô được.
Riêng về Wifi ở vn có lẽ là tính năng must have nhưng ở các thị trường phát triển như US, Sing, HK có wifi cũng rất ít dùng, GPRS vừa nhanh vừa ổn lại rẻ (cả tháng mất khoảng 25-30SGD - bằng 1 bữa cơm trung bình cho 2 người).
Có lẽ bác cũng thấy BB rồi đấy 😁 mãi mới có 1 chú có wifi.
viettreo
TÍCH CỰC
17 năm
Thiệt! Hôm nay nghe bác nói mới biết đó, nếu phát triển OS để support wifi và unicode thì chỉ có dân VN hưởng lợi thôi đấy, còn nữa con số 1% doanh thu mới ghê chứ, con số này lấy đâu ra vậy bác? Đừng bao giờ nghĩ mọi người trên thế giới đều xem GPRS rẽ bèo như bác nha. Thế ra BB và Palm đang tích hợp wifi vào mấy thiết bị của mình để trang trí cho vui thôi à? Vẫn chưa rõ hdh mới dùng cho foleo có support unicode hay không (Nếu linux thì chắc phải có rồi), quan điểm cá nhân của tôi là tại sao Palm không release smartphone chạy trên hdh mới thay vì release con foleo này. Nếu có thời gian bác dạo 1 vòng mấy cái site handhelds của nước ngoài xem thiên hạ người ta có mơ ước palm treo có wifi và unicode kg, chỉ vì 2 cái này mà người ta chuyển qua sử dụng sp của mấy hãng khác đó.
Tổng doanh thu bán treo về thị trường VN chiếm chưa tới 1% doanh thu của Treo toàn thể giới. Cái này tôi đọc trong cáo bạch của Palm Inc và profile của Palm Inc Singapore.
Kô phải cả thế giới đều xem rẻ nhưng tất cả các thị trường chính của Treo phone GPRS đều rất rẻ bao gồm US, Tây Âu, Singapore, Hongkong, 1 phần Úc. Riêng US đã chiếm 63% thị phần của Treo rồi. Chính vì thế Treo kô hề có ý định tích hợp Wifi, hơn nữa wifi ở những thị trường nói trên kô phải free 100%, nhiều lúc tính ra còn đắt hơn GPRS mà phải ngồi 1 chỗ. Những ai ở US, Hongkong, UK hay Ger đều biết rõ điều này.
Riêng việc tích hợp wifi vào nếu có chủ yếu để thực hiện VoIP.
Bác kêu các diễn đàn nước ngoài nói nhiều về chuyện đó, bác thử chỉ ra 1 vài chỗ xem sao, rồi nghiên cứu xem những người kêu đó đến từ quốc gia nào, chiếm bao nhiêu % tổng số người dùng. US là 1 nơi tuân thủ nghiêm ngặt nguyên tắc supply and demand, nếu nhu cầu thực sự cao, tích hợp thêm wifi đâu có đáng bao tiền!
Ngoài ra, Treo thành công là nhờ ở nguyên tắc đơn giản, tiện dụng, thỏa mãn nhu cầu của khách hàng riêng. OS của Treo nếu tích hợp mọi thứ thì sẽ lại toàn bug như WM thôi, giá lại cao ngất trời.
Unicode để làm gì khi khách hàng của treo toàn dùng English hoặc Chinese.
Wifi làm gì khi Treo kô có VoIP.
Email đã có VersaMail tốt nhất thế giới. Pushmail cũng supported.
Chat bằng GPRS vừa nhanh vừa ổn định, mà cũng chẳng mấy khi chat bằng cái Treo.
Web thì càng ít khi.

Ai có ý kiến xin bổ sung.
rocksu
ĐẠI BÀNG
17 năm
Thấy con Foleo này ghiền quá, tối qua tình cờ vào thấy bài viết của cuHiep viết con này, đọc xong mất ngủ luôn, không biết chừng nào mới có cơ hội sờ tận tay, nhìn tận mắt con foleo này nữa đây...hehehe.
viettreo
TÍCH CỰC
17 năm
Về vấn đề 1% doanh thu của Palm ở VN, bác cho xin cái link để tham khảo. Thú thật, chưa được đọc cái này bao giờ nên vụ này hay đây.

Còn vấn đề người sử dụng thất vọng vì Palm Treo không supports wifi/unicode, nói thật đọc qua rồi thì thôi chứ nhớ sao nỗi mấy cái link bài viết nằm ở đâu, bác kêu thống kê hộ khẩu người mấy người comment thú thật là hoàn toàn bó tay. Hay là bác vào Goodge seach thử xem sao, đại loại như search cái string "treo 650 no wifi support" rồi thống kê xem có mấy ông phản nàn và mấy ổng có phải dân chính quốc không. Ơ mà không biết Palm release phiên bản International (sim free) là dành cho ai vậy ta?

Lợi hại của Wifi so với GPRS thì để dành mục khác bàn luận nhưng bác nói mấy câu này chậc lấc: GPRS rẽ và tiện dụng hơn Wifi, Wifi chỉ dùng cho VoIP. Bác nói Palm không hề có ý định tích hợp wifi vào thiết bị của mình cũng sai nốt. Chữa biết thế hệ kế tiếp của dòng Palm Treo thì sao chứ mấy sản phẩm gần đây của Palm đều có wifi build in hết.

Chuyện cung/cầu thì kg chỉ ở Mỹ mà ở đâu thì cũng vậy thôi, có cầu thì có cung đúng rồi, nếu người tiêu dùng không thõa mãn thì người ta tìm chổ khác mua. Rõ ràng là do không support unicode/wifi mà thị phần của Palm liên tục giảm mấy năm trở lại đây đấy thôi.

Palm tiện dung, đơn giản ai không biết. Nhưng chừng đó vẫn chưa thõa mãn người sử dụng. Việc tích hợp nhiều tính năng vào 1 thiết bị là mơ ước của người sử dụng mà, không lý gì nhà sản xuất không đáp ứng để chiếm thị phần, tăng doanh thu lợi nhuận. Còn việc nhà sản xuất làm không được điều đó chứng tỏ là họ yếu kém hay nền tảng phần cứng / phần mềm của họ không cho phép làm chuyện đó. Cái này giải thích tại sao palm phải tích cực thiết kể 1 hdh Palm Linux OS mấy năm rồi chưa xong.

Chuyện hay dỡ của WM ngoài pham vi bàn luận ở đây. Chỉ nhắc khéo với bác là mấy năm gần đây số lượng người dùng WM không ngừng tăng, chẳng lẽ do nó mắc hay là nó nhiều bug mà nó được như vậy?

"Unicode để làm gì khi khách hàng của treo toàn dùng English hoặc Chinese." cái này lấy đâu ra vậy? trong profile cáo bạch luôn đó hả? Mấy ngôn ngữ khác như tiếng TBNha, BDNha, Pháp, Đức.... thì sao?

"Email đã có VersaMail tốt nhất thế giới. Pushmail cũng supported." Nếu cần download attchatment trong email cỡ vài megabites thôi thì chắc cũng tốn bộn tiền đó bác.

Nói tóm lại, tôi thấy foleo này chẳng có gì thú vị, quan điểm cá nhân thôi, với khả năng sử dụng của bác thì Treo hiện nay đáp ứng tốt nhu cầu nhưng với tôi thì như vậy chưa đủ do đó phát sinh cảm tưởng mong muốn Palm Treo phải có sự nâng cấp. Ngày nào đó, khi Treo support Wifi/Unicode nhất định tôi sẽ không bỏ qua khi đó đồng ý với bác Treo la "tốt nhất thế giới" 😁
Hông bít khi nào em nó xuất hiện ở VN nhỉ. Đang dùng Treo 650, mình thấy thằng palm ko tích hợp Wifi cũng có lý, hồi xưa dùng con O2s mà chả mấy khi dùng đến wife, màn hình của các máy PDA nhỏ xíu ko thích hợp cho surf web, nếu cần thì mua 1 em lappy 10inches dùng ngon hơn. Vote 1 phiếu cho Treo ko cần tích hợp wifi
emmaitre
ĐẠI BÀNG
17 năm
Ô hô các bác này, đang nói về foleo cơ mà. Nói chung là đây là box treo, mọi người toàn là fan nên ủng hộ, em cũng ko ý kiến ý cò nhiều. Có điều nhìn một cách thực tế thì cơ thành công của chú này cực bé. Như bác scandalous có nói, dân biz ko thích thay đổi, họ có laptop rồi, họ ko mua foleo nữa đâu (nhất là khi họ còn chưa biết chắc nó chạy đc những của nợ gì, hê hê).
Treo là cực tốt nhưng ko phải là ko có gì để cải tiến. Có thêm wifi và unicode thì càng tốt chứ sao, em nghĩ palm phải cho thêm thôi. Cứ nhìn TX với lìedrive xem, model mới có hết. Đó là một xu hưowngs, có muốn ko cho vào cũng chẳng đc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019