Foleo - Sản phẩm đỉnh cao từ Palm Inc. đã xuất hiện.

cuhiep
30/5/2007 18:28Phản hồi: 71
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình xin chia sẻ quan điểm với bác Scandaluos về cái vụ vì sao Palm không thích hợp wifi vào treo.
Theo mình hiểu thì nó thế này. Palm sống dựa vào các nhà cung cấp dịch vụ đt là chủ yếu, trong đó có nhờ vào Cingular là nhiều nhất. Nếu Treo có tích họp wifi thì việc xuất hiện phần mềm VoIP là chuyện đơn giản như trở bàn tay. Và nếu treo có VoIP thì chính các nhà cung cấp dịch vụ là bị thiệt thòi trước tiên chứ không phải Palm.

Còn về thông tin thị phần của Treo và các SmartPhone dùng WM mình 3 năm gần đây mình chẳng thấy có báo cáo nào cả, mình không cho là số lượng Smartphone dùng WM nhiều hơn Treo. Có lẽ cả hai chú này đang bị BlackBerry tấn công kịch liệt.
hè hè... Bác hiệp lại quảng cáo cho BlackBerry...
Vụ báo cáo, bởi vì em có mua 1 ít cổ phiếu của Palm Inc nên được đọc báo cáo thường niên của Palm, những thông tin này là privacy, kô public đương nhiên cũng kô có link.
Riêng về unicode, OS của Palm hiện nay kô thể tích hợp vào được, trừ phi viết lại từ đầu. Đối với Palm viết lại kô thành vấn đề, nhưng liệu số tiền bỏ ra có xứng đáng kô? Những ai cần Unicode? Nếu có unicode có tăng doanh số bán treo kô? Câu trả lời chắc chắn là kô! Người ta kô vì treo có unicode mà đổ xô đi mua, cũng kô vì nó kô có unicode mà từ bỏ nó. Kết luận, có hay kô kô quan trọng vậy bỏ tiền ra (kô dưới 1tr USD) để làm gì khi nó kô đem lại lợi nhuận.
Wifi, ai ở US cũng biết, wifi free chỉ có ở nhà hoặc cơ quan là chủ yếu. Những chỗ khác phải trả phí. US là thị trường chính, kênh phân phối lại qua Cingular, AT&T, nếu có wifi như bác cuhiep đã nói, dân tình chuyển qua xài skype hết cả 😁. Thế là xong!!
Túm lại, Foleo xin được khẳng định sẽ có tiếng vang, nhưng thành công về thương mại vẫn là dấu ? , nó y như chiếc Palm đầu tiên vậy, định hình cho 1 dòng SP nhưng kô ai nhớ nhiều về nó!
Xin ghi chú thêm thế này, ở thị trường US, Palm với BB vẫn là nhất, WM gần đây mới có tiếng 1 chút. Thị phần WM ở US là rất nhỏ, nhưng tiêu thụ ở châu Á rất nhiều.
Những ai sống và làm việc ở US khi nghe Treo đều kêu ok, con này bên US đắt lắm ah.. hehe. Nhưng O2, hỏi mấy thằng em chẳng ai biết là cái gì!! Trước đây có mấy đoàn Mẽo qua Sing công tác, dẫn đi chơi, các chú mua Treo 650 ầm ầm vì rẻ quá (sim free bên US rất đắt, lên website là thấy ngay) mà ai cũng biết nó rất tốt, thấy mình dùng con Dopod 838pro kêu sao mày xài cái loại cheap cheap phone thế này, đổi qua Treo hoặc BB đi cho nó stylish (trong khi con 838pro đắt gấp 3 lần chú Treo650).
emmaitre
ĐẠI BÀNG
17 năm
@ scandalous:
Thực sự thì chú foleo này mang ý nghĩa là 1 sản phẩm concept, 1 prototype nhiều hơn là 1 sản phẩm thương mại. Hi vọng, ý tưởng gửi gắm vào thì nhiều nhưng khi nhìn thẳng vào thực tế, nó chỉ hơn các laptop đúng 1 điểm đó là khởi động nhanh và rẻ. Tuy nhiên để đánh đổi lại, có quá nhiều thứ ko dùng đc. Nếu thế thì bán cho ai và ai mua. Đúng như bác nói, em dám cá là 1 năm sau, chẳng ai nhớ 'thèng này là thèng nèo', hehe. Có thể nó dự báo tương lai hay cái quái gì đi nữa nhưng hiện thực bây giờ, nó chẳng có gì để người ta quan tâm.

Thứ 2, nếu bác đã học marketing thì product poítioning là vô cùng quan trọng. Trong khi ở đây, khái niệm về foleo là cực kì mập mờ, laptop ko phải mà pda lại càng ko. Thiết bị hỗ trợ pda ư, nó là cái gì vậy ta? Nguyên từ pda đã là personal digital assistant, nay lại cần 1 cái để assist cho cái assistant nữa, nghe có kì cục quá ko? Một sản phẩm mà ý tưởng về nó đã khó hiểu thì liệu có thể bán cho ai? Về market segment của thằng này chắc là biz, vậy thị trường tiềm năng của chú này la những bizman phải hội tụ các đặc tính sau:

- Phải là người biết về palm (thì mới mua foleo chứ)
- Phải là người chưa có laptop (có rồi thì mua cái này làm quái gì nhỉ?)
- Phải là người sở hữu 1 smart phone (hiện tại là chỉ có treo là đc support, BB và iphone thì nghe nói là tg lai, nhưng đến khi dùng đc thì chú foleo này chắc tạch rồi).

Nghe có vẻ gay go phết nhỉ. Đấy là chưa kể distribution network của palm trước giờ hơi bị limited, toàn phụ thuộc vào các mobile carrier thì tiếp cận đc nhóm đối tượng kể trên chưa chắc đã làm đc.

Em nói thế thôi, tranh luận ở đây cũng chẳng thay đổi đc quyết định của palm hay ý kiến của bác. Nhưng em dám cược là chú này sẽ đc nhớ lắm, nhưng sẽ đc nhớ như là biggest failure của palm.

Xin hết và thôi ko tham gia nữa ạ.

P/s: Ko liên quan chứ bác đầu tư vào palm là sai địa chỉ rồi, chú này trong tương lai gần em ko thấy có khả năng sinh lời bằng BMC đâu. Em nghĩ bác về đấu giá Bảo Việt vừa rồi có khi lời hơn, hehe. Incombank cũng sắp IPO rồi đó, bác về nước làm ăn đi rồi anh em còn offline đc.
viettreo
TÍCH CỰC
17 năm
Bác scandales nói chuyện mập mờ lắm, tôi nói có thằng em cũng mua stock của Palm và cũng có báo cáo doanh số của Palm ở VN là 10% lợi nhuận thì bác cũng chẳng cải vào đâu được vì có chứng cứ đâu mà cải. Có vẽ như bác đi quá xa, vượt khỏi sân chơi của đám thường dân sử dụng smartphone/pda đang tham gia diễn đàn ở đây nói riêng và VN nói chung. Bên Mỹ thế nào, dân mỹ xài hàng ra sao, cái đó tôi không care.... ngay tại diễn đàn này, chúng ta tham gia để chia sẽ / học hỏi kinh nghiệm sử dụng mấy thiết bị cầm tay (cụ thể ở đây là con Treo) với mong muốn làm gì? Anh em người ta đọc vào thấy được cái hay cái dỡ mà người đi trước rút tỉa được từ đó tránh không phải đốt tiền vào những món đồ chơi vô bổ theo phong trào, dùng vài bửa rồi bán, thay vì chọn cho mình được sản phẩm hợp lý và hữu dụng. Có vẽ bác đề cao giới sử dụng smartphone của Mỹ mà quên mất mình đang tham gia diễn đàn cho dân VN. Bác cứ hò hét ở Mỹ thế này thế nọ, còn ở VN thì không được cái này cái kia. Ừ nếu Treo không phù hợp với VN thì tôi nói đúng quá rồi còn gì. Bọn tây nó thực dụng lắm, mình cũng nên học theo nó, cái gì thực sự có ích thì hãy mua. Quan điểm cá nhân của tôi vẫn vậy, khi nào Treo nó support Unicode/Wifi tôi sẽ không bỏ qua. Còn thằng foleo này thì đúng là vất tiền qua cửa sổ.
Cũng có nhiều lời phàn nàn, nhưng số lượng chưa đủ để thay đổi công nghệ bác ơi.
Thì Foleo cũng tích hợp wifi đấy bác, Palm chỉ tích hợp wifi cho những sản phẩm không có phone mà thôi. Bác nên tìm hiểu thêm lí do tại sao vậy trước khi cật vấn tiếp.
Đây chỉ là một trong vô số những lý do người ta rời bỏ Palm, nhưng trái lại, thị phần Palm ở Việt Nam thì tăng lên chứ bác. Ngày xưa tui xài cái PALM thì người ta nhìn tui như người hành tinh khác, giờ thì...chật chật: cái này xài hay lắm. Đi ra đường nhìn thấy TReo cũng nhiều người VN sử dụng lắm.
Cái này trong chúng ta không ai rõ cả vì bí mật công nghệ mà Palm chư công bố, đừng chê vội. Công nghệ "One Hand" trên Treo đến giờ đã WM 6 rồi mà vẫn chưa làm được đấy.
Palm đã tích hợp ngôn ngữ này trong máy rồi bác ơi, bác đã xài Palm chưa vậy.
Nếu bác có người bạn nào ở Sin, bác hỏi xem cách tính tiền GPRS như thế nào trước khi phát biểu. Ở Tây Âu, biết cách xài thì chẳng đáng là bao mà được cái mọi lúc mọi nơi, nếu xài EV-DO thì còn lẹ hơn wifi ở ta nhiều lắm bác ơi.
Bác có điều kiện thì nên tham quan bên ngoài một chuyến. Palm sản xuất thiết bị mới không nhằm chỉ phục vụ thế giới thứ 3
Các bác critical review thế này tớ cũng thấu thêm được nhiều. Cám ơn các bác scandalous, emmaitre với bác viettreo. Bác nào ba phải, thấy có sp mới là hay nhỉ, em sẽ mua 1 cái, Palm nhất định thành công thì tớ khuyên là nên chịu khó động não hơn chút nhé 😃
Kô đến mức kô ai quan tâm, ít ra mình sẽ mua về dùng thử. Nhưng thành công thương mại của em này đúng là 1 dấu ? lớn!

CP palm gần đây tăng giá đấy mà, hơn nữa cổ tức chia cũng tương đối lắm. Thị trường VN mình kô có kinh nghiệm tham gia với cả thấy nó chẳng theo quy luật gì cả sợ thua lắm. Có mỗi 1 ít tiền tiết kiệm, đầu tư mua CP FPT giá 600k được chia 8k 1 năm thì chết 😁, bán thì kô ai mua nữa chứ!! :D
Hình như càng ngày càng đi quá đà rồi. Đề nghị mọi người dừng ở đây nhé. Chỉ tranh luận về Foleo thôi.
Hungnhon
TÍCH CỰC
17 năm
Asus Laptop Eee PC 701 = $ 200 (Foleo toi rồi)

Mình nhận được thông tin tại Hội chợ COMPUTEX TAIPEI 2007. Hãng Asus trình làng cái này: Laptop Asus Eee PC 701 có giá từ 199 Usd và sẽ bán đại trà vào tháng 8 tới đây với câu hình đũ đồ chơi cơ bản như sau:

Display:7" - CPU & Chipset: Intel mobile CPU & chipset - OS: Linux/ Microsoft Windows XP compatible - Communication: 10/100 Mbps Ethernet; 56K modem - WLAN: WiFi 802.11b/g - Graphic: Intel UMA - Memory: 512MB, DDR2-400 Storage: 4/ 8/ 16GB Flash - Webcam: 300K pixel video camera - Audio: Hi-Definition Audio CODEC; Built-in stereo speaker; Built-in microphone - Battery Life: 3hrs (4 cells: 5200mAh, 2S2P) - Dimension & Weight: 22.5 x 16.5 x 2.1~3.5cm, 0.89kg

Links tham khảo: redferret.net
asus.com
Và coi phim: youtube.com

Phen này chắc Foleo phải đổi chiến thuật ngay mới được- vì so với cái này thỉ FFoleo chỉ có mổi cái on & off 1 phát thôi. Riêng mình thì mua ngay cái này (rẽ quá mờ) khi quần áo rộng hoàn toàn có thể đút túi ngon lành và xin rút lại phiếu bầu (có)trên vì Palm mà không chọt được buồn lắm, với lại lệch tiền quá nhiều ($199 -$500 ) Đúng là hỏng bét cã rồi!! Buồn cho palm quá
Em nghĩ mình đừng mang Asus ra để so với Palm. Asus bán máy (giống như Phong Vũ, Nguyễn Hoàng). Còn Palm, Apple, Microsoft bán giải pháp, chứ không chỉ bán máy. Cũng giống như máy nghe nhạc vậy, Trung quốc có máy nghe nhạc nhái hay giả iPod, có thể rẽ hơn, có thể đẹp hơn iPod nhưng không bao giờ là iPod. 😃
Em đồng ý với bác dihuta vụ này. Dân Châu Á mình rất quan tâm đến cấu hình hihihi. Cấu hình chỉ là cấu hình, có làm được việc không mới quan trọng.
e tán thành với bác cuhiep về cái câu nói này, trông có vẻ rất đơn giản nhưng đã phải quá nhiều năm rồi, điều này mới được nhận ra.😃

cám ơn các bạn với những suy nghĩ chia xẻ.
Hungnhon
TÍCH CỰC
17 năm
Hoan hô các palmer..., hư chiêu này (nên phải làm cho thật) ở post # 57 của mình xem ra thất bại nặng đây, thấy thread im quá khuấy lên tranh luận cho vui, mà hông ai xem ra hấp dẩn = quê quá.....hà hà.
Đúng thế Palm là vẩn là Palm và hiện nay không thể có gì thay đổi được các bạn không tin thử vào các site ở khu vực Bắc Mỹ, nơi chỉ thấy toàn là Palm & BB thôi. Cũng như thực tế cho thấy từ trước nay trong các dòng máy như Palm việc xử lý nhanh chóng, cấu hình gọn nhẹ, tiêu hao năng lượng thấp, áp dụng-thực hiện giải pháp luôn tốt....và hình như không đối thủ là SẠCH vô cùng .........cuối cùng với mình Palm luôn là sự chọn lựa đúng đắn.
fptvn
ĐẠI BÀNG
17 năm
mình thấy Palm ra cái máy này là thua.
1. Quá đơn giản. Đồng ý là bật là lên, nhưng chức năng lướt web và email phải như laptop thì mới gọi là tốt. Trong khi lướt web kiểu Palm thì quá bất tiện.

2. Giá mắc. Laptop mắc nhưng được việc. Palm có thể nhỏ gọn, nhưng nếu nói nhỏ gọn thì laptop ngày nay mỏng dính tràn ngập thị trường.

3. To, so với máy Palm khác, cái này ko đút vào túi áo nhỏ gọn được.

4. Chậm, có thể nhanh so với Palm, nhưng lướt web và email chưa chắc đã qua mặt laptop.

5. Bàn phím nhỏ. Nhìn tưởng to, nhưng thực sự nhỏ. Bàn phím nhỏ như Blackberry thì nhỏ, nhưng ít người phàn nàn, vì tiện cho cầm tay. Nhưng khi đã đặt lên bàn để gõ thỉ người ta lại ko thích bàn phím chật chội như vậy.

6. Để ghi nhớ và tiện ích nhỏ gọn thì máy cái smart phone có vẻ đã qua mặt Palm. Người ta có thể dùng smart phone để có hết chức năng như Palm, và cũng để liên lạc được, trong khi xách Palm mới này ko liên lạc được thì hẻo.

7. Doanh nhân ko phải chỉ dùng Palm để xem con số. Mặc dù Palm có giới thiệu chức năng Power Point như laptop, nhưng chắc cũng ko ai có thì giờ và cũng ít có nơi nào chịu hỗ trợ cho chức năng này khi lên thuyết trình. Người ta toàn dùng laptop ko.

8. Màn hình chất lượng ko cao. Chắc là người nào lướt web trên Palm rồi thì biết. Chất lượng hình ảnh quá kém. Đọc chữ chơi thì ok, nhưng để lướt web kiểu laptop thì ko.

9. không biết có hỗ trợ Unicode ko?

10. Chưa chắc dùng máy Palm mới này có thể connect được với máy in??? ko thấy nói đến.

Theo mình, Palm ra máy nào nhỏ gọn cỡ Iphone, mà đầy đủ chức năng như Palm thì quả là số 1.
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
Foleo - Lời kết cho một sản phẩm

Theo Brighthand.com thì Foleo đứng đầu danh sách 10 sản phẩm công nghệ tệ nhất năm 2007 do Popular Machanics bình chọn.

Một sản phẩm chết ỉu trước khi phát hành. Xem thêm thông tin tại đây

Cũng theo Brighthand - Palm, Inc chuẩn bị cho thôi việc vài trăm nhân viên. Đây được xem là hệ quả của việc Palm, Inc không đạt được mức lợi nhuận dự kiến. Sau khi công bố mức lợi nhuận này cổ phiếu của Palm, Inc giảm 8 - 10 cents mỗi cổ phiếu và dự kiến sẽ tiếp tục giảm trong thời gian tới.

Với tình hình ảm đạm như hiện nay, những ai từng yêu thích những chiếc Tungsten handheld hay Treo smartphone có lẽ sẽ phải tiếp tục kéo dài nỗi thất vọng trong một thời gian dài nữa.

Dự kiến năm 2008 thị trường smartphone cạnh tranh ác liệt hơn khi xuất hiện một loạt anh tài như Google phone, Dell... cộng với những ông lớn khác đang lên như RIM BlackBerry, HTC, iPhone, Nokia, SE thì có lẽ Palm Inc sẽ đuối sức hơn nữa trong cuộc cạnh tranh này. Nếu không cải thiện tình hình mà phí thơi gian nghiên cứu ba cái thứ vớ va vớ vẫn kiểu như Foleo thì chẳng sớm thì muộn Palm, Inc cũng tuyên bố phá sản hoặc đoạn tuyệt với dòng Palm OS để tập trung vào sản xuất WM phones.

Có lẽ sau này người ta chỉ nhắc đến Palm OS như một kỷ niệm đẹp đã đánh mất. Mà cần gì sau này ngày nay nói đến Tungsten hay thậm chí Treo thì có cảm giác đang ca vọng cổ.
Asus có PC EEE có thể nói là ý tưởng rất giống với Foleo nhưng hướng đến sinh viên học sinh và đã thu lại kết quả rất khả quan (nghe đồn mới có mấy tháng đã bán hơn 5 triệu chiếc). Foleo thết kế đẹp hơn, ngon hơn... nhưng lại hướng đến doanh nhân nên tự nó hạn chế nó và bó tay Palm lại... Thật tiếc, thật tiếc...

Sau thi dùng thử PC EEE em quyết sẽ mua Foleo khi em này được bán ra.
antondat
TÍCH CỰC
16 năm
Riêng em thì chỉ có ý kiến là khi sản phẩm xuất hiện là bụp thôi. Xin hết
Lộc
TÍCH CỰC
16 năm
Đến lúc mà Foleo này ra đời thì có khi apple ra iNote rộng 7-10'', nặng 0.5kg (vì thiết kệ 1 mặt phẳng chứ không phải gập lại như laptop mà) với các chức năng office đầy đủ, support wifi, không chuột mà dùng cảm ứng như iPhone, chạy hđh leo không biết chừng các bác nhỉ 😁.
Theo mình thấy nếu Apple làm một thằng không bàn phím cứng mà to cỡ 7" trở nên thì coi như thua. Chẳng ai sài được lâu cả.

Em đã dùng thử EEEPC và quyết định nếu có Foleo 400usd là em mua.
thêm một người xin "bụp" em phò-lê-o khi nó chào đời nữa nè.
Dumbledore
ĐẠI BÀNG
16 năm
Một người nữa đây 😁 Suy đi tính lại nhu cầu laptop của em chỉ có lướt web, email, word, nghe một vài bài nhạc. Chấm hết! Như vậy thì foleo quá phù hợp nhỉ?
Nếu em nhớ không nhầm thì cách đây vài tháng palm có gửi 1 email vào địa chỉ của em (tức là cho tất cả khách hàng của nó ý 😁) là nó ngừng nghiên cứu và phát triển Foleo rồi cơ mà? Để lát kiểm tra lại xem sao.
Chính xác là nghiên cứu và phát triển rồi, thậm trí định ngày bán rồi. Nhưng do lý do gì đó không rõ (có lẽ là do tài chính và chiến lược mới khi mà Palm nhận đầu tư từ bên ngoài) mà Foleo đã hoãn lại.
vậy là nó ko ra đời lun à bác??? hix... thèm chết đi được.. đẹp mê hồn...😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019