Font tiếng việt cho MacOS (VNI và TCVN3)

vuhai6
16/1/2009 4:25Phản hồi: 154
154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cài vào 3fon này mệt nhỉ các bạn
JaGV
ĐẠI BÀNG
10 năm
cám ơn mod nhiều ơi là nhiều! vì đã đọc được mấy cái văn bản củ rích rồi. cái trường gì đâu mà xài cái kiểu gì hong đọc được gì hết mệt ghê cài cắm đủ thứ mới đọc được!
Mình cài được, vào font thì vẫn ra font ABC nhưng khi gõ lại có một số từ viết sai.
VD: xã lại thành xá
Ngoài ra thì khi mình mở 1 file văn bản có cả font TimesNewRoman và .VNtime thì ko thể hiện được .VNtime. Các bạn có cách nào giúp mình được không?
Mình sử dụng bộ gõ mặc định của máy và đã dùng bộ font của bác Mr.CG
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nambeomomau b bắt buộc phải dùng bộ gõ tiếng việt trả phí thì ms gõ dk nha
chjpfun
TÍCH CỰC
10 năm
Mình có hơn 3000 font cần cài, nhưng kéo vào Fontbook bị đứng máy, có cách nào cài nhanh tất cả không ạ????
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
9 năm
A ơi a có thể up lại được ko?
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
9 năm
File
trang 5 mình up đấy
hungani
ĐẠI BÀNG
9 năm
tưởng bác chủ up bộ gõ, chứ font win như nào xài cho mac y chang, ngon lành.
iem thì dùng nguyên xi bộ font từ win sang mac.
chỉ có bộ gõ là mua của bác trankynam với phần mềm gotiengviet thay vì dùng miễn phí cái unikey của win xưa, 😔
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hungani mấy font .vn đố cài được đấy b 😁
tuanck2004
TÍCH CỰC
9 năm
Nhờ các bạn tư vấn: mình muốn cài font segoe UI cho mac office phải làm thế nào --- làm cách nào thì mac office cũng ko nhận font này 😔
anakin_dat
ĐẠI BÀNG
9 năm
có bác nào biết cách gõ của font TCVN k? mình toàn phải mò từng ký tự oải quá : ̣
sao mình không tải được nhỉ. bac nào có cho mình xin . thanks
Đã làm và thành công. Tks chủ thớt 😆
em không thể nào mà tìm được font TCVN cả, e đang có một văn bản ở dạng .VNtime mà mở trên mac bị lỗi k dùng đc ai giúp em với ạ
11030661
TÍCH CỰC
9 năm
@satthuvotinh78 thì bạn tải font .vntime về cài vào
đã thử mà k đc. trên word cũng k hiện font .vntime ở đâu cả
bolide_001
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình cũng bị ko hiện font .vntime. Đã làm đủ cách mà ko được. Oải quá, mỗi lần nhận đc file dùng font .vntime lại phải mở Windows lên mới đọc được.
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bolide_001 Của mình font .VN nó nhận hết 😁. Tải bộ full font này cài vào, restart word lại xem: https://app.box.com/s/plmz0cop1xd6jbk250tx73trjy972yjg
-----------
Cách cài: Mở Font Book lên, chọn File - Add Font... - Chỉ tới thư mục vừa giải nén. Ngồi đợi.
Để cho chắc restart máy lại. (Nhớ đừng cài những font bị lỗi vàng và đỏ vào nhé) Screen Shot 2015-11-07 at 8.00.46 PM.png
@1234hdpa em đã cài bộ font của bác nhưng khi gõ tiếng việt font vntimeH thì nó toàn tự nhảy font mà vẫn lỗi hiện thị.
Ps: liệu có phải cài bản gõ tiếng việt trả phí là sử dụng được không ạ
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyentjensjnh Bạn gõ vntimeH thì phải dùng bộ mã TCVN. Mà dùng gõ tiếng việt thì phải mua mới có bãng mã đó.
@1234hdpa thank bác em cũng nghỉ vẫy. mà tiện cho em hỏi là em cài font tieng việt cho cad 2017 cho mac kiểu gì ạ. bác nào biết giúp em với ạ e cảm ơn.
Vào word bác đánh bình thường k? Để e thử xem sao. Cảm ơn bác đã chia sẻ.

Sent from my iPhone using Tapatalk
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dark_knight_1408 Screen Shot 2015-11-08 at 7.52.22 AM.png
có điều bỏ tí tiền mua bản quyền Gõ tiếng việt (70k) cũng đáng. 😁:D:D
Gõ Tiếng Việt e mua xài lâu rồi. E làm đc rồi. Cảm ơn bác nha.

Sent from my iPhone using Tapatalk
nhatblue
ĐẠI BÀNG
8 năm
xin giúp đỡ, các font Unicode HP cài vô bị off hết, hiện ô vuông chấm hỏi
mình sử dụng OSX Capitan
vikongly
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mọi người cho hỏi mình có văn bản mình cop từ máy cũ win sang mac để đánh tiếp nhưng văn bản đó mình lại để phông chữ là Vntime thì trên word của mac không có phông chữ này và mình cũng đã tải font này về mac . add font vào font book ok rồi .Khi mở văn bản lên và chuyển toàn bộ văn bản sang font Vntime cũng ok rồi nhưng khi gõ chả hạn như coo thì nó lại ra cụ chứ không ra cô, gõ cee thì nó lại ra cờ chứ không ra cê... Vậy là sao vậy mọi người.
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vikongly B dùng bộ goz tiếng việt nào
vikongly
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr.CG Mình dùng bộ gõ tv mặc định của mac(TELEX) và mới dùng bộ gõ tv của trần kỳ nam nhưng bản không full bạn à
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vikongly Nếu bạn đang dùng bản free Gotiengviet thì mình khuyến khích bạn nên mua key bản quyền để unlock hết chức năng. Do font chữ Vntime sử dụng bảng mã khác (Hình như là TCVN) nên bạn phải chi tiền rồi, bản free chỉ hỗ trợ gõ bảng mã Unicode nên sẽ không thể gõ được với font Vntime.
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vikongly b trên giải thích đúng r đấy b
vikongly
ĐẠI BÀNG
8 năm
@1234hdpa ok tks bạn a 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế