ForcePhone: phần mềm giúp bất cứ điện thoại nào cũng nhận được cảm ứng lực

sonlazio
27/5/2016 1:6Phản hồi: 59
ForcePhone: phần mềm giúp bất cứ điện thoại nào cũng nhận được cảm ứng lực
Các tính năng cảm ứng lực trên điện thoại hiện tại đòi hỏi phải trang bị phần cứng rất phức tạp, chính vì vậy mà nó chỉ xuất hiện trên những sản phẩm cao cấp và buộc bạn phải mua điện thoại mới. ForcePhone là một phần mềm cho các nghiên cứu sinh ở Đại học Michigan tạo ra, nó sẽ kết hợp microphone và loa để bổ sung tính năng nhận diện lực cho bất cứ chiếc điện thoại cảm ứng nào.

Tai của con người không thể nghe được các âm thanh ở tầm số trên 18kHz, nhưng các microphone thì vẫn nhận diện rõ ràng các tín hiệu đó. Khi kích hoạt ForcePhone, loa của máy sẽ liên tục phát ra các sóng 18kHz để microphone "lắng nghe", khi tay bạn chạm vào màn hình thì tần số này sẽ bị thay đổi nhẹ đi, chạm càng lâu hoặc càng mạnh thì tần số thay đổi càng nhiều. Sau khi microphone thu lại được tín hiệu thì phần mềm sẽ phân tích và đưa ra kết quả tương ứng.

Vấn chưa biết khi nào thì phần mềm này sẽ được ra mắt, tuy nhiên nó nhắm nhiều đến các nhà sản xuất và lập trình viên các ứng dụng hơn là người dùng cuối, vì họ phải hỗ trợ trên toàn hệ thống mới có thể đem lại những lợi ích lớn hơn cho người dùng. Còn nếu dừng lại ở mức độ phần mềm riêng lẻ như hiện tại thì ForcePhone chỉ có những tính năng mà lập trình viên của ứng dụng này thử nghiệm, chẳng hạn như bóp điện thoại vài lần để gọi cấp cứu hay chơi một vài game đơn giản.

Tham khảo: University of Michigan
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Hóng để cài cho Nokia 1280 😁
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
@cuthuyen để cân gạch hả Bác?
@phantnang Nhằm để đo "lực tác động" khi nó "đáp" vào đâu đó, mặt hoặc đầu chẳng hạn...
@phantnang Nhằm để đo "lực tác động" khi nó "đáp" vào đâu đó, mặt hoặc đầu chẳng hạn...
@cuthuyen giống bác :v
đánh dấu phát
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái cảm ứng lực có cũng được mà không có cũng không sao, nhiều người mình thấy dùng 6S mà như dùng 6, có bao giờ dùng cảm ứng lực đâu
@Kennyrobyn Có tiện j đâu. Toàn phải tắt đi kia kìa.
@tuanokvt Ai không thích xài thì ép sao đc 😁...còn ai xài quen rồi thì thấy tiện vậy thôi...như touch ID thiếu cha gì ng tắt đi kg xài kìa...
Kennyrobyn
TÍCH CỰC
8 năm
@tuanokvt Bạn tắt chứ mình k tắt nhé. Nói bcuoi
@tunglinhk1 cái quan trọng là người dùng thôi, đa số người dùng mua mà không cần quan tâm đến chức năng =))
icon929
TÍCH CỰC
8 năm
Chả thấy hay . chỉ hay với số con người
tuvdc
ĐẠI BÀNG
8 năm
hơi fun tý
ForcePhone là một phần mềm cho các nghiên cứu sinh ở Đại học Michigan tạo ra, nó sẽ kết hợp microphone và loa để bổ sung tính năng nhận diện lực cho bất cứ chiếc điện thoại cảm ứng nào.
PHải nói là do chứ nhỉ!
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
@tuvdc Ko hiểu sao bộ gõ của tinh tế lúc type nhanh rất dễ bị nhảy ký tự, cái quan trọng là các ông mod type xong ko duyệt lại bài 😁
g_p3
TÍCH CỰC
8 năm
@tuvdc Thánh soi.. hại não...
Dr.BI
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuvdc Bác mà soi thì bài nào cũng có. Bài viết tinh tế đòi hỏi người đọc phải "tinh tế" ;)
tuvdc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dr.BI em không soi. nhưng đọc cứ khó hiểu làm sao ấy bác ạ. nghĩ mãi mới hiểu ý của cả câu.
quả này hay rồi
3d touch thật sự vẫn chưa giúp ích j cho mình nhiều trong công việc hay nâng cao trải nghiệm theo cách thật sự ấn tượng. Có cũng đc, ko có cũng đc.
Ý kiến cá nhân.
tắt sau 1 tuần sài trên 6s plus vì nó hay lộn từ cảm ửng lực sang xoá ứng dụng.
@nguyenmanh287 em cũng hay bị giống bác. Ban đầu mình ko đc giữ, mà phải chạm nhẹ r ấn 1 cái. Còn nếu chỉ chạm thì nó sẽ hiểu là xóa.
Sau này ko bị nữa, nhưng thời gian để nó hiểu cũng phải mất ~0.5s, bằng thời gian mở ứng dụng.
Thật sự đáng khen nhất là cảm biến vân tay, rất nhanh. Nhưng nhanh quá lại thành ko tốt vì ấn xem giờ nó mở khóa luôn.

Ấy khổ thế 😁
@nguyenmanh287 mình nghĩ do bạn dùng chưa quen ý, ấn "lực" và ấn "giữ" một thanh niên hay mượn 6s plus chia sẽ.
@lebuiquinhan17 uh
quocnp
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này thì khi nào dùng được
cái 3d touch chả mấy ai dùng mà :|
Cảm ứng lực trên iPhone 6s lỗi thời nữa rồi. Một bước đi sai lầm cho iPhone.
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Có đâu mà dùng? Ngoài iPhone 6S ra?
Gạch đá bay rào rào nhưng sự thật là cũng ham hố lắm chứ bộ
Khối người không thích vì họ cưng điện thoại như trứng vậy. Chuyện cầm thử rờ rờ họ đã khó chịu rồi chứ đừng nói bóp bóp,ấn ấn 😁 nhột thía bà lun. hehehehe:D:D:D
Đơn giản hóa cái phức tạp
😁 Chả cần thiết.
KIRA1573
TÍCH CỰC
8 năm
Trc xài con 6s cũng hay nghịch cái này, lúc đầu thấy hay nên khá fun, nhưng mà về sau thấy khá bất tiện, ý là tay mình khá to, lại cầm con 6s nữa, chứ chị em/anh em nào mà tay nhỏ cầm con plus thì chỉ có cầm 2 tay mới dám thao tác cảm ứng lực thôi, k cẩn thật xài 1 tay rớt như chơi 😃
Đơn giản nhẹ nhàng hướng tới tương lai.
Sao cứ mất thời gian cho cái tính năng vô dụng này nhỉ? Nào là chỉ có trên điện thoại cao cấp... Isheep...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019