DTR - Sinh nhật 5 tuổi

Fornite đem về hơn 9 tỉ USD cho Epic trong 2 năm đầu ra mắt
Duy Luân
3 thángBình luận: 72
Fornite đem về hơn 9 tỉ USD cho Epic trong 2 năm đầu ra mắt
Theo tài liệu đưa ra trước tòa trong vụ kiện Apple vs Epic Games, Fornite đã kiếm được 5 tỉ USD doanh thu trong năm đầu tiên ra mắt (2018), và tính chung cả 2018 và 2019 thì số tiền trò chơi này đem về cho công ty là hơn 9 tỉ USD. Tài liệu không cho biết về lợi nhuận của Fornite, nhưng cả Epic trong hai năm này ghi nhận 5,5 tỉ USD lợi nhuận.

Số tiền mà Fornite đem về cho Epic vượt xa các sản phẩm còn lại của công ty. Các tài liệu này cho thấy trong 2018 và 2019, “những tựa game khác” ghi nhận chỉ 108 triệu USD doanh thu, còn engine Unreal của công ty thì thu về 221 triệu USD. Trong khi đó, Epic Game Store ra mắt từ 2018, thu được 235 triệu USD trong hai năm đầu tiên.

Nên xem thêm:

Epic vs Apple: những thứ hai bên muốn từ phiên điều trần diễn ra ngày 3/5 | Tinh tế

Thứ 2 ngày 3/5 theo giờ Mỹ, Apple và Epic Games sẽ chính thức ra tòa sau một năm hai bên cãi nhau kịch liệt liên quan đến vấn đề thanh toán trên App Store…
tinhte.vn

Nguồn: The Verge
71 bình luận
aiglove
TÍCH CỰC
3 tháng
Có kết quả chưa nhỉ. Đọc qua tưởng epic được đền 9 tỷ 😁
aiglove
TÍCH CỰC
3 tháng
@vivalavida11 C.ty công nghệ vốn các kiểu chắc ít hơn nhiêu. 😁
@aiglove nghĩa là sau khi Epic bị Google và Apple đá ra khỏi hệ thống thì trung bình 2 năm sau đó sẽ mất trên dưới 9 tỷ đô....???? (Nếu căn cứ theo quá khứ)
Vậy thì thúi đời cô Lựu rồi!
@MrNamN Có bài nói là doanh thu của epic ở appstore là thấp nhất chả được nhiêu % cả, phần lớn ở thị phần playstation cơ.
aiglove
TÍCH CỰC
3 tháng
@MrNamN Nó có nhiều mảng bác ơi 😁 nên còn mạnh lắm
Game mà, mấy năm đàu thôi.
@hoangsytai Kinh doanh mà, có cái được cái mất. Giống bác Vượng kinh doanh nhiều mảng rồi cũng phải đóng cửa do thua lỗ đó thôi, nhưng những mảng khác nó đập lại thành ra lỗ ít hoặc thậm chí lời
@gauto988 Đúng vậy
hanith
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@gauto988 và lợi nhuận lúc đó cũng cực thấp. Chưa kể mỗi năm còn phải đau đầu suy nghĩ về các yêu sách của đối tác
@hanith Lợi nhuận của Epic trong 2 năm này ghi nhận 5,5 tỏi Biden, những mảng khác chỉ thu về dạng cò con thậm chí phải bù vào những game lỗ đi, những dự án game trong tương lai đang phát triển…Mà vẫn lời 5.5 tỷ đấy, như thế mà lợi nhuận thấp đó hả?
Thu nhập khủng luôn
Doanh thu 9 tỉ đô không rõ lợi nhuận được bao nhiêu
Bibusama
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Jackie Lee 1981 Tui dự đoán bán 10 phần thì 5 phần vốn, 3 phần 'thuế', lợi nhuận chắc dc 2 phần
Lợi nhuận các ngành tốt mình được biết thì khoảng 30% là ngon lắm rồi, mấy ngành bão hoà ấy còn 5-10% thậm chí có khi 3% luôn =))))
@Bibusama Tui nghĩ ít nhất phải 25%, phần mềm có lợi nhuận cao hơn phần cứng nhiều
tan9639
TÍCH CỰC
3 tháng
@bomduc Mảng công nghệ hay game lợi nhuận cao lắm, ở quy mô này chắc sẽ cao hơn. Chi phí vận hành rất thấp, tiền chính là chi phí phát hành và thanh toán nhưng con số này chỉ dưới 50% thôi.
Tiền đốt chính ở đây mình đoán là maketing và đầu tư các sản phẩm khác để mở rộng quy mô cty, một số cty khi phát triển ở mức độ này sẽ muốn tận dụng danh tiếng game để mở rộng hình ảnh cty nhằm phát triển mảng khác hoặc sản phẩm khác nên họ đổ tiền maketing nhiều.
Game mang lại nhiều tiền quá
EPIC vốn cũng ko mặn mà với iOS đối với case Fornite, vì nó chỉ chiếm 9% doanh thu game này thôi. Thế nên mới quyết đấu.
okimdull
TÍCH CỰC
3 tháng
@Rainwalker Vụ kiện của nó mang tính chiến lược chứ không đơn thuần chỉ là tranh chấp cái 30% đâu bạn.
@Rainwalker vì bán đc bao nhiêu táo ăn 30% rồi nên cũng chẳng còn mấy
@Rainwalker nghe mấy thằng fanboy nói ko có apple store thì Epic chết chắc 😆
ipconfig
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Chơi game này chóng mặt vãi
@ipconfig FPS nào chả vậy, bác chịu đấm ăn xôi chơi thêm 2-3 bữa là hết. Game này trên nền tảng window chơi khó kinh, trong khi mình còn đang mò hướng xây cái tường nó xây bà cái nhà lầu =))))
ipconfig
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Hieu Nguyen. Game này mới chơi mình cũng thấy vui nhộn, nhiều cái hay. Tiếc là mình ưa đơn giản nên mấy cái skill như xấy tường này nọ ko biết chơi. Cứ cắc bụp cho nhanh =))
@ipconfig Vậy tốt nhất bác nên chơi bản mobile, đơn giản và dễ hơn nhiều do có hiện bước chân và xây dựng trên mobile nó cũng bớt bá đạo hơn PC
Doanh thu kinh khủng thật, thảo nào khô máu với Apple mà tự tin vậy
mùa covid mà lãi quá.
quan trọng là trong số 9 tỉ đó bao nhiêu tỉ đến từ App Store của Apple
aws
TÍCH CỰC
3 tháng
@Nam Air Ủng hộ loại chú này khỏi App Store vĩnh viễn
@aws 😁
@aws Nếu phán Apple thắng thì sẽ tiếp tục có vụ kiện độc quyền tập thể .
Cười vô mặt
princez
TÍCH CỰC
3 tháng
@aws Epic làm gì bạn mà bạn lại muốn loại bỏ họ? trong khi nếu là mình thì mình thì muốn loại Appstore ra khỏi iphone vĩnh viễn, hoặc ít nhất là loại bỏ sự kiểm duyệt của Apple khỏi appstore, chuyển quyền kiểm duyệt đó cho chính phủ các nước là ổn nhất
mình chưa chơi game này luôn 😂 có trên ps4 để thử xem 😁
Giàu lại hoàn giàu
Kiếm kha khá
l9ngD
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Hi vọng epic thắng vì mình vẫn không thích cái kiểu kinh doanh độc quyền của apple từ trước tới giờ
@QuanLyNhaNghi Nghe nó... ngơ ngơ sao ấy =))))))
@MidadGyllenhaal tại vì bạn ko xài! mình sẵn sàng trả thêm tiền để thuê, uỷ thác cho Apple kiểm tra chặt chẽ hơn nữa Appstore để các cty tào lao ko chen vào được! ko cần giảm giá ko cần free gì cả! làm tốt thì sẽ được tiền, càng tốt thì có quyền thu tiền cao, miễn xứng với số tiền bỏ ra!
mình hoàn toàn tinh tưởng Apple khoản này nên xài iPhone rất yên tâm, faceID, touch ÍD xác thực mà ko phải duy nghĩ gì!
ko phải chất lượng app tốt thì bạn phải so sánh với các store mở khác xem khi mở ra nó có tốt hơn Appstore ko?
ko phải ngẫu nhiên mà người dùng iPhone trả tiền cho App rất nhiều! sao họ ko qua Android để được xài free
l9ngD
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@QuanLyNhaNghi Mình trước giờ vẫn sử dụng cả hai hdh song song
Có tiền mình trong đó!
Ăn đủ mà vẫn tham.
Mong bọn apple thua kiện
@sontrangvnvt Mong bọn epic thua 1 cách thật epic
@sontrangvnvt Chi vậy bác! Samsung đâu có HĐH để ngoi lên đâu!

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019