Forrester: 1/5 nhân viên thông tin sử dụng sản phẩm của Apple

Didu
30/1/2012 7:53Phản hồi: 118
Forrester: 1/5 nhân viên thông tin sử dụng sản phẩm của Apple

Một khảo sát mới đây do [TAG]Forrester[/TAG] thực hiện cho thấy có tới 21% người làm trong các doanh nghiệp thông tin sử dụng một hoặc nhiều thiết bị của [TAG]Apple[/TAG], đó có thể là [TAG]iPhone[/TAG], [TAG]iPad[/TAG] hay máy tính [TAG]Mac[/TAG]. Bên cạnh đó, có khoảng một nửa doanh nghiệp trên 1000 nhân viên trang bị máy Mac cho ít nhất là một vài nhân công của mình, trong năm 2012 này, số nhân viên được trang bị máy Mac sẽ tăng 52%.

Khảo sát được công ty phân tích, nghiên cứu Forrester thực hiện với các doanh nghiệp thông tin trên toàn thế giới. Khoảng 10 ngàn nhân viên thông tin từ 17 quốc gia đã được Forrester khảo sát để biết được sự phổ biến của các sản phẩm Apple trong công việc của họ. Có một sự thật từ lần khảo sát này đó là những người có thu nhập càng cao thì họ lại sử dụng càng nhiều đồ Apple. Cụ thể, 43% số người có thu nhập trên 150 ngàn USD một năm sở hữu iPhone, iPad hay máy Mac trong công việc trong khi đó con số này giảm dần xuống chỉ còn 19% với đối tượng có thu nhập dưới 50 ngàn USD một năm.

Forrester cũng cho rằng họ thấy được số máy Mac trong các công ty đang ngày một nhiều, mặc dù phần mềm hay các doanh nghiệp CNTT chưa hỗ trợ nền tảng này nhiều như [TAG]Windows[/TAG]. Thống kê của Forrester còn cho thấy các ông chủ, giám đốc của những công ty, doanh nghiệp này có tỉ lệ sở hữu sản phẩm Apple nhiều hơn là nhân viên. 41% giám đốc được hỏi cho biết họ sử dụng một trong các sản phẩm của Apple trong khi chỉ có 14% nhân viên sử dụng iPhone, iPad hay Mac.
  • Người quản lý, điều hành trong một công ty là những người thích sử dụng đồ Apple nhất
  • Nhân viên càng trẻ càng thích đồ Apple
  • Người có thu nhập cao thường sử dụng đồ Apple
  • Nhân viên thông tin ngoài nước Mỹ và châu Âu sử dụng hàng Apple nhiều hơn

Nguồn: Forrester Blogs

118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

apple đa số là những người doanh nhân hay ng làm việc xài không nhỉ :0
Apple chỉ đánh vào phân khúc khách hàng cao cấp
dual1
CAO CẤP
12 năm
Thế thì bạn nhầm to, Steve luôn hướng đến khách hàng bình dân. Ông muốn những thiết bị đơn giản, dễ sử dung, giao diện trực quan. Ông hướng những điều đó đến ngay cả vỏ hộp đưng thiết bị và cách thức tháo mở nó. Nếu bạn nghĩ giá nó cao là cao cấp thì cũng không hẳn đúng. Vì, rõ ràng là do tỉ giá của tiền Việt cao nên bạn thấy thế. Nhưng với thu nhập bình quân ở Mỹ và Châu Âu thì chúng chưa đến nỗi đắt tiền đến thế.
Bạn nói thế thì sao bạn lại không biết so sánh thu nhập bình quân ở 1 nước đã phát triển và 1 nước đang phát triển.Cái giá cho thu nhập bình quân của 1 nước đã phát triển không phải là cao so với phần còn lại của thế giới sao? Apple lun sử dụng các công nghệ mới nhất vào các sp của mình nên luôn đưa giá thành sp lên rất cao và dĩ nhiên sp giá cao thì luôn phải hướng đến sự hoàn hảo nếu không thì không có khách hàng nào thèm mua cả, chỉ cần 1 và 2 sp không bán được là dẹp tiệm lun. bạn có đọc kĩ bài viết ở trên chưa, thống kê đó có phải nói lên rằng các sp của Apple được người người trên thế giới xài như 1 bó rau hay kí cá chưa, ở đây mình không nói sp Apple là tốt hay không tốt, nhưng bạn phải nhớ Apple hiện nay là 1 công ty có giá trị thương hiệu hàng đầu thế giới, nếu là Apple là 1 quốc gia trên thế giới thì với kim ngạch xuất khẩu và bán hàng như nó hiện nay thì bạn nghĩ nó xếp thứ mấy.
Bạn mới là người nhầm to. Cái mà SJ muốn nhắm đến là "user experience" - nói chung là cái gì đơn giản, tiện dụng thì tốt. Còn hàng Apple luôn là đồ cao cấp bởi vì SJ cho rằng cái gì hoàn hảo thì giá thành cũng phải "hoàn hảo" nốt. Thêm nữa là có vẻ bạn hay bị đám dân buôn lừa tình, vì 30tr 1 cái IP mới ra hả. Nhầm rồi nhé, đấy là bạn bị ép giá thế thôi chứ làm gì có cái gọi là tỉ giá của tiền Việt cao.
nhầm rồi bạn :p, Apple không đánh vào đối tượng khách hàng cụ thể nào cả, có chăng thì chỉ người dùng tự mặc định là thế do giá máy Apple khá cao. Bạn có thể nhận ra điều này qua các quảng cáo của Apple, ko hề có bóng dáng gì của việc phân khúc khách hàng.
sao không thống kê số người dùng apple mà không biết sài itunes ta 🤔
mr_tam
TÍCH CỰC
12 năm
tại sao cứ phải dùng dồ apple (nói riêng) là phải dùng itunes?
các đồ công nghệ(nói chung) phải biết vọc mới xài đc.
spp nó dành ng có nhu cầu sd tùy theo mục đích của mình, theo cách họ sd.
nói như 1 số ng cứ như ta là thánh, chuyên gia công nghệ ko =?, các bác vọc vạch.... cũng chỉ là ng sd dùng tool của ng khác thôi. mà cái đó thì bất kỳ ai dành tg để lên mạng mày mò các HD thì đều làm đc cả thôi.
có điều có phải ai cũng rảnh như các bác thích vọc vạch mà lên mặt đâu, thời gian các bác ngồi nghịch ngợm vọc vạch mà tự xưng pro thì tg đó mấy ng mà pro chê chỉ biết xài nghe gọi đó có họ kiếm đc cả ngàn USD rồi ý chứ.
nói tóm lại vọc nó chỉ dành cho ng tg không biết làm gì.
ps: nói như bác thì ai sd máy tính cũng đều phải biết lập trình?

sr mình ko có ý nói tất cả mà ý chỉ nói đến những kẻ vênh váo thôi.
đống ý với bác này. nhiều bố tướng chỉ có ăn ngủ rồi lên mấy 4rum la liếm học up rom với chả cook kiếc cái gì gì chả hiểu để làm gì. Nếu là sở thích cá nhân thì ok, chả sao, nhưng lại lôi cái đó ra để chế nhạo và lên mặt với những người mua smartphone chỉ để phục vụ nhu cầu tối thiểu nhất của họ. Chắc bọn họ nghĩ mua 1 cái smartphone chục triệu về vọc vạch các kiểu thì có giá trị, và xứng đáng hơn là dùng nó để gọi điện hẹn đối tác kí cái hợp đồng chục tỉ. Mà phần lớn mấy chiêu trò họ dùng trên cái đt có phải họ tự nghĩ ra đâu? Nếu họ tự làm mà ko phải tham khảo ở đâu thì đã chả phát biểu não lợn vậy.
nếu mình nói như vậy mà sai thì mình xin lỗi, bản thân mình đang sài chung cách sản phẩm cua cả hai OS ( đang kêt MAC nhưng nghỉ mua về làm gi trong khi win đã đủ cho mình sài)
nhận định cả hai đều có cai hay riêng, mình thích android ở chổ sản phẩm đa dạng( nhiều dạng quá đến nỗi cái ICS mới ra chả up đc lên máy, điều này cũng đã từng xảy ra vs apple khi đưa ra 4.0 3G đã bị bỏ rơi)
Apple thì đc cái thiết kế đẹp dịch vụ tốt + "giá tiền cao" mình nhiều khi kết sản phẩm cua app nhưng k khả năng nhưng trong túi tiền đó lên ebay kiếm 1 em android vừa đẹp vừa thích vừa túi tiền nữa, keyboard có nè màng hình lớn nhỏ.
nói chung tùy vào sở thích mà dùng thôi, mình thì 2 tay 2 súng 1 app 1 roi cái nào cũng chiến hết.
Đang dành tiền làm 1 em winphone mà chưa có khả năng
Quá đúng,mình là kỹ sư CNTT nhiều khi đi uống cả thấy anh em dùng máy Mac đếch biết mac app store ..... là gì.
Ngoài mấy phần mềm ..... sẵn ở trên mạng ra thì chả có cái vị gì cả.Có lẽ họ phải đc phong người tiêu dùng thông thái thay vì dân công nghệ
sinta
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hàng apple luôn ở phân khúc cao cấp đó là nét riêng của apple.
Vì thế iphone hay ipad giá rẻ chắc là một thứ gì đó xa vời với anh em yêu công nghệ rồi.

gửi từ casio fx570i
Nhưng dùng đồ apple thì phải dùng trọn bộ mới thấy cái hay của nó

Gửi từ tông Lào N900 yêu dấu của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
minhcuong
TÍCH CỰC
12 năm
Thu nhập mình làm gì đến 50k 1 năm nhưng vẫn chơi Apple, hehe
Xài quen rồi không bỏ được.
Ở Việt Nam chưa có thống kê chính thức, nhưng theo dữ liệu từ môi trường xung quanh thì nó sẽ dư lày:

No offense
hamseeboy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em nghĩ trường hợp trên ở VN, và còn ở tất cả HĐH, ko cứ phải lấy iOS ra mà cứ chém vậy. Android ở VN cũng vậy thôi bác à 😆 =) Cáp cắm vào máy tính chả bao giờ xài. Họ chọn Apple vì nó còn đẹp, sang trọng, thu nhập họ cho phép mua 1 cái điện thoại tốt để xài, không nhất thiết họ phải là dân rành công nghệ, và đơn giản bởi họ thích Apple, thích cũng là cái tội à? Hay phải bắt ng khác thích cái kiểu như mình? Nói ng ta nhìn lại mình đi bác.
"Chê người khác xấu chưa chắc mình đã đẹp" Rãnh quá thích chém quài.
Nếu khiển được những người tự cho là mình giỏi và có quyền tự quyết thì em sẽ bỏ tiền ra để làm việc ấy, mặc dù em có thể làm được nhưng không tốt bằng người ta!
Thời gian ra ngồi tiệm để bắt người khác làm cho mình thì thôi em dùng credit card, lên App Store trên idevice mua cho lẹ ạ, thích gì thì mua náy ko cần suy nghĩ (thừa tiền mà)
cái trò chém hoa quả thấy chú nào cũng chơi =.=
Nhà nhà apple, người người apple nhỉ ....!:bounce:
elroy
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn nói đúng nhưng đúng 1 phần, đố ai đếm được bao nhiêu người dùng Windows ở thời điểm hiện tại, từ win 9x cho tới win 7, cô gần nhà tớ vẫn cứ xài win 98 đấy thôi 😁
doantonbp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các sản phẩm của Apple đều có thiết kế đơn giản và tinh tế nhưng sang trọng, giao diện cho người dùng cũng trực quan, dễ nhìn nên mọi người thường chọn các sản phẩm của Apple. Mặt khác, thương hiệu cũng làm nên giá trị cho người sử dụng.
Thấy các sp của Apple ở VN giờ quá bình dân rồi, đâu cứ phải dân nhiều tiền mới chơi được.
Dân chơi khi mới ra IP4, IP4s và Ipad 2 bản full thì có điều kiện thì mua, còn anh em ta ít tiền thì chơi IP3Gs hay Ipad 1 thui vậy. Em thấy giờ Ipad1 bản 3G 16-32Gb bán lại Fullbox có hơn 8tr thôi, như vậy là mua được rồi.
doantonbp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn nói đúng. Không cần phải "chạy đua vũ trang" làm gì, chỉ cần iPhone, iPad sẽ làm gì cho mình trong cuộc sống và công việc là được rồi.
CLong
TÍCH CỰC
12 năm
Suy nghĩ như vậy thì làm sao mà làm chủ được. Tại sao bạn ko nghĩ là có tiền thì đi thuê ng khác làm, chứ việc j mà phải làm lấy. Những người càng giàu thì ng ta ko quan tâm mấy cái đó đâu bạn ah, người ta chỉ quan tâm làm sao có nhìu tiền thôi

Sent from my Nokia 1100i using Tinhte.vn
Lee Sr
ĐẠI BÀNG
12 năm
Người giàu văn minh thì việc sử dụng itunes cũng ko phải là quá khó nhưng tiếc là VN mình thường giàu kiểu chợ búa, buôn bán dạng thô sơ đúng chất 1 đất nước đang phát triển.
Dù sao đi nữa.... lười lao động trí óc ở độ tuổi nào thì cũng là 1 điều đáng buồn
Không phải văn minh tài giỏi là phải biết sử dụng Itunes đâu bác ạ, nhiều khi người ta không quan tâm đến việc đó, thời giờ họ thích làm những việc khác hơn là ngồi vọc vạch đt và cách sử dụng Itunes bác ạ.
heliosy
TÍCH CỰC
12 năm
còn tuỳ thuộc vào nghề nghiệp của người đó nữa, ai cũng biết hàng Apple thiên về các công việc về đồ hoạ mà, coding với MAC = niềm tin, trừ khi máy MAC chạy window ^^
banh.tieu
TÍCH CỰC
12 năm
Mấy bạn ko code bao giờ hoặc học 5 năm CNTT ra ko biết cài windows nên mới phát biểu câu này.

:p Mình là coder và ko thể code nếu ko có MAC. Lúc đầu mình cũng phải hackintosh để code, và sau 1 dự án mình sắm được cả Macbook Pro và iPhone 4S. Rất nhiều lập trình viên hiện tại phải hackintosh để code vì ko đủ $.
StylelaB
ĐẠI BÀNG
12 năm
Coding cái gì với Mac = niềm tin vậy? Window ngồi gõ Obj-C à? PHP/Java Script chắc chỉ code đc trên Win thôi nhỉ? .NET thì cài Win vô là làm thôi. Hackintosh à? Hy vọng bạn có dư time để ngồi kiếm kext. Kêu 1 thằng nhân UNIX không hỗ trợ tốt coding thì ...
Hehe, chả biết bạn nói sao chứ dân coding pro toàn xài MAC thôi, cứ xem các event công nghệ lớn của Google, Facebook,... kỹ sư họ dùng MAC để code đấy bạn ah.
heliosy
TÍCH CỰC
12 năm
bạn quên cái dzụ máy MAC mà chạy window ah ^^!
Bác không biết thì đừng nói bậy, coder trên này cũng đông lắm hay bác muốn kiếm gạch xây nhà, MAC dùng để coding còn ngon hơn Win nhiều. Chả có ông coder nào mua MAC về cài Win để code đâu, đó là lý do dân pro coder họ dùng MAC chứ chả ai dùng Win đâu bro.
ở các nước dân trí chưa cao (thấp) như VN thì mới có chuyện dùng I để nổ (chỉ là số ít thôi nhưng số ng này vì thích nổ nên rất hay bắt gặp ngoài XH nên anti apple hay vơ đũa cho là tất cả ng dùng I đều như vậy)

còn với các nước văn minh, thì I chỉ để thoả mãn, phục vụ cho cuộc sống của họ tốt hơn.
songviet
TÍCH CỰC
12 năm
sao ko thấy thống kê tỉ girl/boy nhỉ, chứ chỗ e xài táo toàn các chị ko ah, còn lại phần lớn là mấy a trông cũng khá yểu điệu thục nữ ko ah.
mình đảm bảo với bạn sinh lý mình rất tốt, ham muốn ngút trời.
chỗ bạn là chỗ nào vậy?
songviet
TÍCH CỰC
12 năm
xin bác thông cảm, tui chỉ thích girl xinh cầm ip thui, còn boy thì... xin khất bác ah! nếu bác có nhu cầu thì xin kiếm người khác nha!
tamluu77
TÍCH CỰC
12 năm
Hầu hết là dùng sản phẩm apple, vì thu nhập cao họ sẽ không ngần ngại sử dụng các máy của apple. Máy nhẹ, ứng dụng nhiều, phụ vụ cho nhu cầu giải trí cao. :running:
hali
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lợi nhuận của Apple đang cao bằng các công ty dầu mỏ kìa. Thực sự nó đang bán quá cao với giá trị thực, quá nể Apple về mặt kiến người ta nghiện càng đắt càng mua.
công nhận là thiết kế của apple rất đẹp! Tuy nhiên mình chỉ thích MacOS thôi chứ iOS không thích lắm! Mà để mua MacBookPro thì chắc hơi căng vì vẫn còn ăn bám ba mẹ! 😁.
mình là dân bình thuờng con muốn dùng đồ táo nữa là mấy doanh nhân :p
randyrko
TÍCH CỰC
12 năm
thời buổi này sinh viên xài đồ apple còn nhiều hơn doanh nhân . kaka

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119