[FPV Drone] Hướng dẫn đảo chiều motor trên Quad khi bị ngược
1 nămBình luận: 0
Việc motor bị ngược chiều là chuyện rất bình thường khi build hoặc là đổi motor khác khiến các bạn mới chơi có thể sẽ gặp khó khăn trong việc setting lại. Mình sẽ hướng dẫn sơ cho anh em một cách đơn giản và dễ làm.

Việc đầu tiên anh em phải tải về BETAFLIGHT và BLHELI_32 (hoặc là BLHELI_Configurator tuỳ vào esc anh em hổ trợ cái nào)

• Bước 1: Anh em check Mixer trên BETAFLIGHT. Anh em kết nói Quad với Betaflight ở phần Configuration, nhìn ở phần mixer. Ở đó anh em có thể thấy rõ chiều quay đúng của Quad. Screen Shot 2020-04-05 at 8.10.31 PM.png

Mục Mixer trên Configuration. Anh em có thể thấy chiều và số thứ tự motor tương ứng.

Quảng cáo

• Bước 2: Sau khi biết được chiều và số thứ tự motor đúng trên Betaflight, anh em xác định số thứ tự motor cần đổi chiều và đánh dấu để ghi nhớ.
    • Bước 3: mở phần mềm BLHELI_32 (hoặc BLHELI_Configurator) để đảo chiều lại như sau: 2giới thiệu phần mềm2.png

Giới thiệu BLHELI_Configurator

Giao diện BLHELI_32

Bấm connect.png
Anh em cấm pin và Quad vào máy tính sau đó bấm kết nối

Quảng cáo

Bấm check.png
Check Status

kết quả check.png
Kết quả check

sau khi tắt thông báo check.png

Quảng cáo

Hiển thị motor

Chọn motor cần setting.png Bấm bỏ chọn 3 motor để chọn motor còn lại (Motor cần đảo chiều)

bấm vào chổ này.png
Ở phần MOTOR DERECTION bạn có thể đảo chiều theo ý bạn.
Đừng quan tâm là nó đang ở Normal hay Reversed, nếu nó đang nằm ở normal mà bạn cần đổi chiều hãy cứ gạt qua thanh Reversed và ngược lại.

Đơn giản là vậy, đây là kết quả của việc mình bị khó khăn và tự tìm hiểu. Anh em có cách nào hay hơn hãy hướng dẫn mình nhé. Cùng nhau phát triển.

Cảm ơn anh em.

[Mr. Fox's House]
1giới thiệu phần mềm.png

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019