Freespire 2.0 - Hệ điều hành đang nổi lên như cồn

chelsea
9/8/2007 6:21Phản hồi: 25
Freespire 2.0 - Hệ điều hành đang nổi lên như cồn
Freespire - một hệ điều hành mã nguồn mở được xây dựng trên vai người khổng lồ Linux Ubuntu. Freespire có mọi thế mạnh của hệ điều hành Ubuntu nhưng được thiết kế đẹp hơn để dễ dàng cho những người sử dụng đã quen với Windows và Linux. Ngoài ra hàng loạt thế mạnh sau đây mà Freespire mang lại đã làm cho hệ điều hành này đang được chú ý cao độ.

Các tính năng nổi trội của Freespire:
  1. CNR Plugin: Cài đặt miễn phí hàng ngàn phần mềm và trò chơi chỉ bằng 1 cái Click.
  2. KDE: hệ thống giao diện thân thuộc cho những ai dùng Windows và MAC OS.
  3. Ứng dụng đa dạng: các ứng dụng trong Freespire khá đa dạng và dễ sử dụng. Thí dụ như các ứng dụng văn phòng, xử lý ảnh, Firefox, Java, Flash, Adobe Acrobat, Nvn, Lsong, Lphoto,... phục vụ mọi nhu cầu và dễ dàng trao đổi tài liệu với các nền tảng khác.
  4. Sẳn sàng cho đa phương tiện: các thư viện mã multimedia được cung cấp sẳn sàng để người sử dụng có thể nghe mp3, các file Windows Media và hơn nữa.
  5. Tương thích phần cứng: một thế mạnh khác của Freespire là tích hợp rất nhiều Driver cho các thiết bị như Card đồ hoạ 3D, Wifi và rất nhiều thiết bị khác.
Một số hình ảnh:

(Màn hình khởi động)

(Màn hình Destkop bóng bẩy).

(Launcher menu quen thuộc, tương tự như Start Menu của Windows)

(CRN Plugin - cài đặt chỉ cần 1 cái click)

(Lphoto, Lsongs & Gizmo VOIP - các ứng dụng Multimedia cho Freespire)

(Control Panel giống như Windows)

- Download tập tin ảnh CD cài đặt tại đây: http://wiki.freespire.org/index.php/Download_Freespire
- Ghi file vừa download bên trên và cài đặt đơn giản từ đĩa này.

Quảng cáo

25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ratmitdac
ĐẠI BÀNG
17 năm
các bác thử cho biết cụ thể tẹo nhé. Driver ra sao ? Cấu hình tối thiểu đủ để cài là sao ? ... Liệu có thể hơn so với Vista không ?
Cái này chỉ so với Windows XP thôi, con Celeron 1Ghz, 256Mb RAM của mình chạy được mà. Nói chung là giao diện đẹp hơn Ubuntu, thân thiện với người dùng Windows lâu năm. Lúc trước nó có tên là Lindows (cái tên nói lên tất cả), rồi Linspire và bây giờ là Freespire!
Có cài song song được không các Bác ơi!
được chứ bác, bác cứ tạo 1 ổ trống trong Windows rồi boot điã cd download về là Freespire tự làm hết phần còn lại
Vậy cái này giống Ubuntu nhỉ, nhưng chán nhất của Linux là phần driver của thiết bị gắn ngoài. Nếu bạn không gắn thiết bị khi cài đặt thì quả là rất rắc rối sau này. Không biết Freespire làm được như Mac và Win hông nữa. Nếu không thì chơi Hacao cho chắc ăn.
rocksu
ĐẠI BÀNG
17 năm
Sau khi hoàn tất quá trình cài Freespire, khi truy cập qua partition khác (NTFS) thì nó bảo là không đủ quyền (mặc dù trong quá trình cài đã chọn là root). Có bác nào gặp trường hợp như em không và cách giải quyết thế nào nhỉ ?
ko sao chạy đc wifi khi mạng wifi đó có mã, nhập mã mà cũng chẳng đc
đang phải chơi LAN vậy 😔
Anh kiểm tra thử loại mã, bao nhiêu ký tự và là HEX hay ASCII. Nhiều loại máy PDA cũng thế chọn không đúng là coi như tiêu.
overrei81
ĐẠI BÀNG
17 năm
coi review cũng đẹp ghê............
- Sau khi tải Freespire về, em giải nén, ghi ra đĩa. Nhưng sau đó sao không cài đặt được ạ? Em phải ghi đĩa như thế nào , các anh giúp em với. Cám ơn các anh.
- Lần trước, em cũng mua đĩa Fedora về, sao cũng gặp tình trạng cài đặt không được như thế. Mong các anh giúp em.
Nó là file Iso, bạn dùng Alcohol 120% để burn từ file ISO này ra đía.
Khởi động từ đĩa này để cài đặt thôi.
Chúc thành công
hoangcao243
ĐẠI BÀNG
16 năm
Xin hỏi các bro là hệ điều hành này có thể sync với iphone được ko ạ???????????
VUHEO
TÍCH CỰC
16 năm
Nói câu chắc nịch: Kết nối (connect) còn chưa được nữa là sync
Bạn ơi, thế nó có hỗ trợ cài máy in *** vì tớ đang dùng ubuntu mà tìm mọi cách vẫn chưa cài được máy in.
asimor
ĐẠI BÀNG
16 năm
Vậy, cấu hình tối thiểu để cài thằng này là thế nào ạ?
orange
ĐẠI BÀNG
16 năm
@Jetpious: Cái máy in Fiji Xerox 230A của tớ Ubuntu nhận được.
@asimor: như bro gì đó ở trên nói thì máy Celeron 1Ghz, 256Mb RAM còn chạy ngon.

Trời, có link download trực tiếp sao lại phải dùng rapid, mega? 😁
Kakita
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cho em hỏi có bộ gõ tiếng việt cho Freespire không ạ, vừa mới cài xong chẳng biết đường nào mà lần
Phải cài thêm, cách thức cài dùng lệnh như linux, cái này em bó tay
cuonglb
TÍCH CỰC
16 năm
Freespire cũng chỉ là 1 Distro với vẽ ngoài hào nhoáng của KDE. Nhưng em vẫn khoái GNOME hơn hehe !

P/S : Các bác phân biệt giữa Distro(Redhat,Ubuntu,...) và OS (Linux,BSD) - (khác nhau àh).
về hệ điều hành mã nguồn mở

Bao giờ cũng vậy khi hệ điều hành hệ linux ra đời thì thường là 6-7 tháng sau mới có driver cho các thiết bị ngoại vi ! huống hồ mới là beta thì sao có ngay được , bản thân nó còn chưa ổn định mà ! ubuntu 7.04 > 8.04 còn chóng mặt driver cạc màn hình.....
giao diện đệp quá..........................😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019