Fujifilm công bố lộ trình ra mắt ống kính mới. XF23mm F/2 R WR sẽ xuất hiện trong năm nay!

Gia Tường
8/7/2016 5:4Phản hồi: 46
Fujifilm công bố lộ trình ra mắt ống kính mới. XF23mm F/2 R WR sẽ xuất hiện trong năm nay!
Lộ trình ống kính năm 2016 được Fujifilm giới thiệu kèm với chiếc X-T2 cho thấy chiếc ống kính XF23mm F/2 sẽ ra mắt vào cuối năm nay. Đây là ống kính rất được mong chờ vì khi gắn lên thân máy Fujifilm X-Serires sẽ cho góc nhìn tương đương tiêu cự 35mm trên cảm biến Full Frame. Ngoài ra chúng ta sẽ có thêm ống 50mm và 80mm Macro với thiết kế nhỏ gọn hơn, tốt hơn, nhanh hơn,..
Đây là lộ trình ra mắt ống kính của Fujifilm, được công bố tháng 7/2016
Theo cách mà Fujifilm thường làm, hãng sẽ ra mắt ống kính khẩu lớn F/1.4 và nâng cấp lên phiên bản F/2 với nhiều ưu điểm vượt trội. So với ống kính 23mm F/1.4, 23mm F/2 sẽ có thiết kế mới, cấu trúc thấu kính mới giúp tăng chất lượng hình ảnh, đồng thời bổ sung khả năng chống nước để có thể dùng được với các thân máy chống nước như X-T1, X-T2, X-Pro2,... Tốc độ lấy nét của phiên bản F/2 cũng nhanh hơn đời trước. Đó cũng là những gì mà Fujifilm đã nâng cấp cho chiếc 35mm F/2 của họ.

Cá nhân mình thích tiêu cự 35mm và 23mm F/2 mới sẽ là ống kính tốt cho bạn nào thích chụp đường phố, chụp đời thường, chụp hỗn hợp,....

Ngoài ra, Lens roadmap mới còn cho biết có ống XF50mm F/2 và ống Macro XF80mm F/2.8 sẽ ra mắt vào năm sau.

Hình ảnh chi tiết về 3 ống kính mới của Fujifilm. Ảnh: DC Watch​

Ống 50mm F/2 sẽ cho góc nhìn tương đương tiêu cự 76mm trên cảm biến Full Frame. Cùng với 23mm F/2, 35mm F/2, ống kính này sẽ tạo thành bộ 3 ống kính nhỏ gọn chất lượng cao với 3 tiêu cự cơ bản cho những nhu cầu chụp khác nhau

Về ống kính XF80mm, đây là ống kính Macro 1:1 với khả năng chống nước và có chống rung quang học. Khi gắn lên thân máy Fujifilm, ống kính cho góc nhìn tương đương tiêu cự 120mm, hoặc bạn có thể gắn kèm với bộ Tele converter 1.4X để nâng tiêu cự lên 171mm hay lên đến 244mm khi gắn kèm với 2X Teleconverter. (Chú ý là khi gắn lên teleconverter 1.4X thì khẩu sẽ bị giảm còn F./4 và giảm còn F/5.6 khi gắn lên 2X teleconverter.)

Lộ trình ra mắt ống kính mà Fujifilm ra mắt tháng 2 năm ngoái có ống XF120mm R Macro nhưng giờ đã bị bỏ để thu gọn thành XF80mm R LM OIS WR. Có thể thấy Fujifilm đã thay đổi quyết định của mình vì thấy nhu cầu của người dùng về những ống kính nhỏ gọn, chống rung, chống nước,...

Bạn đang mong chờ ống kính nào và vì sao? Hãy bình luận bên dưới nhé 😁
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

latoan339
TÍCH CỰC
8 năm
mình muốn ống kính chụp chân dung xóa phông tốt,giá khoảng 3 tr đổ về thôi
David Acid
ĐẠI BÀNG
8 năm
@latoan339 Bạn có thể mua ống kính máy film, và mua mount chuyển tương ứng! Lợi điểm của mirrorless là dùng ống kính film với mount rất thoải mái!
Giá sẽ như bạn mong muốn!
latoan339
TÍCH CỰC
8 năm
@David Acid bạn có thể gợi ý cho mình ống kính nào thích hợp ,giá ,sg thì mua ở đâu ?
PingMD
CAO CẤP
8 năm
Chờ 23mm f/2.
Hirano_machi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hi vọng bằng giá 35 f2, chứ ống 23 f1.4 vừa to vừa mắc, ngắm mãi mà chẳng với được. Vẫn XT10 với lens kit 18-55
namct_sn
TÍCH CỰC
8 năm
@phu_nguyen29 vâng 😁 định nghĩ xấu đẹp của bác thì e ko biết nhưng cái lens mà lấy nét châm, kêu rẹt rẹt như 35 f1.4 thì e thua, thêm cái bokeh nhìn khó chịu của nó e càng thua. Còn với e thì cái hood con này đẹp hơn hẳn, e có 18 f2 rồi nên bản thân thấy hood kiểu tròn này thích hơn. Cái vuông toàn bị rơi cáp.
namct_sn
TÍCH CỰC
8 năm
@phu_nguyen29 tuỳ bác, đó là quan điểm cá nhân của bác, còn những ng xung quanh e đều chọn 35 f2. kể cả cu hiệp củng đang 35 f2.
@namct_sn Đó cũng là điều mình thấy lạ, cuhiep xài Leica, quen với cái đẹp của lens Leica, z mà chịu đc cái 35f2 trên XPro2 nghĩ cũng lạ.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
8 năm
@namct_sn 1 phần 35 1.4 lấy nét chậm, chứ con 23 đang ngon, ko biết con 23/f2 nó có gì xuất sắc về chất và giá nữa ko. Chứ kiểu xêm giá như 2 con 35 thì chắc ko lấy nét hơn đc bao nhiêu rồi đó :D
Chờ 80 2.8 macro 1:1, giá < $600 thì ngon.
bachhacden
TÍCH CỰC
8 năm
23/2 mà nhỏ gọn gần bằng của x100 thì toẹt <3
melody23
ĐẠI BÀNG
8 năm
bao giờ có x100 mới nhỉ
jeetkunedo
TÍCH CỰC
8 năm
đang sở hữu 27mm chưa được 1 tháng và khá tiếc là ko thêm $ mua 35mm f2.0 luôn.
chờ sang năm sắm luôn 50mm vậy 😔
xdxdxd1
ĐẠI BÀNG
8 năm
< 10tr cho con nhờ 😔(
TungRivals
ĐẠI BÀNG
8 năm
có 35f2 rồi chờ 23f2 thôi là đẹp đôi :3
nhìn ngoại hình con 23 f2 không yêu nổi. Vẫn xt10 + 23 f1.4
xedieu
CAO CẤP
8 năm
@iloveyoutoo Em cực ghét 35/2 cũng vì nó "nhòn nhọn" như vầy!
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
Mong con 50 f2 giá tốt, để có con lens chân dung giá rẻ cái nào....fuji thì 56 f1.2 với 90 f2 đắc đỏ qué 😔 :(
phuongleon
ĐẠI BÀNG
8 năm
ko co 33F1.0 sao?
vodanhdn
ĐẠI BÀNG
8 năm
ko có em nào khẩu bự 😁. nghe nói ra 30 1.0 mà không có 😔. Đang phân vân ko biết mua 56 hay 90. Em có 35 1.4 rồi
Gialam
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em đã có X-T1 và 2 len 18-55, 55-200. Đang gom lúa để sắm thêm 1 ống fix chụp chân dung hoặc 1 ống góc rộng. Chắc gom $ để sẵn đó, 😃
Ngon rồi, chuẩn bị có ống kính giá mềm hơn rồi.
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
Lens 23 f1.4 này chụp ảnh cưới ngoại cảnh góc rộng dc ko các bác,thấy có ông thợ hay xài lens canon 16-35 f2.8 chụp ảnh cưới góc rộng lung linh luôn ^^
Fuji k thấy làm mấy con fisteye nhỉ, thôi lại quay tay cho phê 😁
handoi912
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang dùng sony nhìn lens và giá lens fuji mà thèm 😔
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
@handoi912 Đơn giản là len fuji trung tính, xài ổn, duy nhất 1 loại ở 1 tiêu cự (trừ 35). Còn lens sony luôn ở 2 cái level: lens bình thường và lens rất xịn, và rất nhiều hãng làm lens cho sony. Nên làm người dùng bị choáng váng.hehe
cao1004
TÍCH CỰC
8 năm
@handoi912 Lens fuji đa dạng đầy đủ hơn nhưng cũng đâu rẻ hơn mấy đâu bác...
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
8 năm
@cao1004 fuji fix rẻ hơn sony nhiều, lens sony toàn FF thôi, chưa kể mà mơ đến f1.4 cua sony hơi bị khó đấy 😃
Em vừa bán 2 lens Fuji nhanh đến ko ngờ các bác ạ. Em cũng không ngờ các bác đổ xô về Fuji nhiều vậy. Làm cho em đào tẩu kỳ này mà cảm giác tiếc tiếc.
Kể các bác nghe để có cái nhìn đúng hơn vì thị trường Mirrorless cũng như các lens Fujifilm:
_ Vâng em bán 2 lens hot nhất của Fuji: 18-55 và 35 1.4, hot nhất từ lúc ra cho tới bây giờ, và còn hot dài dài (35 f2 ko có cửa so đâu)
_ 23g đêm em đăng tin lên fb, 5ph sau có gạch, sáng ra 7h30 giao dịch xong. Trong khoảng tg từ lúc đăng tin đến bây giờ đã có gần chục bác pm các kiểu.
_ Trước đó em chỉ nhóm nhen cmt trên fb kiểu "mình cũng có lens, nhưng lười rao bán", vậy mà trong 5 ngày trước, lúc chưa rao bán cũng có 5-6 người hỏi mua lens. Nhưng do em về quê và đi du lịch nên chưa giao dịch được, Thứ 2 lên pm lại thì các bác ấy đã mua của người khác rồi, tối em về đăng tin thì lại bán đi nhanh chóng.
cao1004
TÍCH CỰC
8 năm
@Wind_n_Metal Bác bán lên đời hay đào tẩu dòng khác vậy 😁
mình cũng đang định tiễn 18-55 đi
@cao1004 Em đào tẩu sang M43 đó bác, chắc là xuống đời, hihi. Fuji 18-55 bác rao lên là có mấy người hỏi ngay ấy mà!
18-55 dù là siêu kit thì nó vẫn là 1 lens zoom, so về độ hoàn thiện trong 1 bức ảnh chụp ra thì vẫn thua lens fix. 18-55 nó hơn fix ở chỗ zoom cơ động, nhưng lại thua fix nhiều cái: DOF, lợi sáng lợi speed, bokeh,...
Chụp hằng ngày thì em chọn fix, nhưng vẫn giữ 1 lens zoom cho những lần đi du lịch. Có khoảng tg dài ko đụng đến lens zoom, em cũng nghĩ đến bán nó, nhưng lại thôi là vậy. Vì khi đi du lịch em ko thích thay lens ra vào vướng víu và mất tg. Mà chỉ 1 lens gắn trên máy thì em chọn zoom, vd giữa XF 18-55 và XF 23 1.4 thì em vẫn chọn 18-55.
Justin Long
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Wind_n_Metal Nếu nói 35 f2 không có cửa so với 35 f1.4 là không đúng.

35 f1.4 chỉ hơn tí ti ở khẩu độ, độ nét trung tâm và màu lạnh hơn tí ti nữa.

35 f2 hơn ở những cái rất quan trọng như tốc độ lấy nét, độ chính xác lấy nét và cả motor lấy nét êm. Độ nét đều từ tâm ra rìa, ở rìa thì hơn 35 f1.4 rất rõ, rõ hơn khi so 2 cái ở tâm. Kháng thời tiết nữa, chứ 35 f1.4 bụi vào nhiều.

Cần khẩu nhỏ thì 23 f1.4 + ống zoom sẽ tốt hơn
@Wind_n_Metal Nói 35 1.4 hơn 352 mình thấy ko hợp lý vì bạn bè mình bán 35 1.4 để qua 35 2 rất nhiều bởi những lý do sau:
  • Tốc độ lấy nét nhanh hơn
  • Độ nét cao hơn
  • Nhỏ gọn hơn

Còn lý do vẫn ở lại với 35 F/1.4 là vì các bạn chụp ảnh ở nước ta có xu hướng thích Bokeh và lợi khẩu chụp vẫn khoẻ hơn, đặc biệt với dải ISO quá thấp như Fujifilm thì giảm được 1 2 stop là mừng rồi 😁
@Gia Tường Mình thấy 35 1.4 gắn lên XT1, XT10 thì tốc độ lấy nét đã đủ nhanh rồi, lấy nét chậm ở f1.4-1.8 thôi.
Độ nét thì lens Fuji nào cũng nét tốt, 25 1.4 lên 2.8 thì nét cũng tốt toàn khung rồi, khẩu to hơn 2,8 thì ai quan tâm nét ở rìa?
Nhỏ gọn hơn? Nhẹ hơn thì có, chứ 2 lens dài như nhau! Phần đông không thích thiết kế kiểu mới của 35 f2.
Dòng Crop lên iso 6400 đã noise dữ lắm rồi, không biết iso bao nhiêu mới đáp ứng được bạn. Riêng Fuji thì iso 6400 vẫn dùng được, chuyện Fuji có ăn gian speed thì ko bàn, nhưng Fuji khử noise/iso tốt nhất dòng Crop thì không ai phủ nhận rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019