Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Fujifilm công bố ống kính góc siêu rộng XF10-24mm F4 R OIS

Trung Dt
18/12/2013 15:9Phản hồi: 23
Fujifilm công bố ống kính góc siêu rộng XF10-24mm F4 R OIS

Đúng như lộ trình, Fujifilm vừa công bố mẫu ống kính siêu rộng XF 10-24mm F4 R OIS để kết thúc lộ trình ra mắt ống kính cho năm 2013. Như vậy tính riêng Fujifilm họ đã ra mắt tổng cộng 6 ống kính cho năm 2013, trong đó chưa bao gồm 2 mẫu Touit của Zeiss cũng sử dụng ngàm X-mount, nâng tổng số ống kính của Fujifilm lên thành 11 chiếc ở nhiều tiêu cự và chủng loại khác nhau. XF 10-24mm F4 R OIS cho tiêu cự tương đương 15-36mm khi quy đổi trên hệ phim 35mm, hỗ trợ khẩu độ tối đa f/4 ở toàn dải tiêu cự và tích hợp công nghệ ổn định hình ảnh của hãng.

Ống kính mang thiết kế vòng khẩu tự do trên thân ống, tức là thông số khẩu độ sẽ hiển thị trên máy ảnh, thay vì theo từng nấc như các ống kính đơn tiêu cự (prime lens) của hãng như XF 23mm F1.4 R hay XF 35mm F1.4 R. Ống kính được cấu tạo bởi 14 thấu kính trong 10 nhóm, bao gồm 4 kính phi cầu aspherical và 3 thấu kính tán xạ siêu thấp (ED lens). Lớp phủ HT-EBC của FUJINON trên tất cả bề mặt ống kính để đạt được biện pháp phòng ngừa hữu hiệu đối với các hiện tượng phản chiếu, và kiểm soát hiện tượng flair và bóng mờ. Ống kính có 7 lá khẩu, sử dụng filter đường kính 72mm khá lớn so với các ống kính mirrorless cùng dòng. Nó có khoảng cách lấy nét tối thiểu là 24 cm và nặng 410 gram. Tính năng Lens Modulation Optimizer cho phép tối ưu hóa cho hình ảnh khi chụp ở định dạng JPEG với khẩu độ mở nhỏ.

Fujifilm dự kiến phân phối sản phẩm này từ tháng 3/2014 với giá khoảng 1.000 USD. Năm tới hãng còn giới thiệu một chiếc XF 56mm F1.2 R (tiêu cự quy đổi 84mm) khá thích hợp để chụp chân dung.

Nguồn: Fujifilm
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này nao nhiêu
Hay đấy nhỉ ;) ;) ;)
chưa dám nghiên cứu vì sợ ham. khi nào có tiền thúng thì bắt đầu tính.
sunrise13
ĐẠI BÀNG
10 năm
chẹp, cái giá của Fuji lúc nào cũng làm mình choáng 😆
@sunrise13 Choáng thật, nhưng chất lượng ảnh của Fuji thì khỏi bàn. 😃
hathanhtu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lens build đẹp thật!
duchoang142
ĐẠI BÀNG
10 năm
Len wide này chụp nội thất quá tốt, build tốt, hình thức pro, mà phi nó tới 72 lận, hic, mình đang xài Fuji, nếu không kể đến FF thì mình vẫn ưng ý nhất từ trước tới nay khi so với các hãng khác, nhất là chất màu. Nhưng giá của Fuji thì khá mắc, nhưng cắt ra miếng
LeO®
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái ống này đã 1000$ đắt hơn 17-40 F4L thì chắc cái 56 f1.2R phải 2500$, đắt hơn em 85 f1.2L của canon quá :v
toàn thánh chém. Mình xin làm rõ để các bạn khác biết thì hệ thống lens của Fujifilm hầu hết đều rẻ hơn so với Canon, Nikon hay Sony ở cùng tiêu cự và khẩu độ nhé.

VD1:
Fuji XF 23mm(equivalent 35mm) f1.4: 899$
http://www.amazon.com/Fujifilm-XF-23mm-F1-4-Wide-Angle/dp/B00EZ8BEXK/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1387535901&sr=8-1&keywords=23+1.4

Canon 24mm f1.4: 1699$
http://www.amazon.com/Canon-24mm-1-4L-Wide-Angle/dp/B001GNCWCE/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1387535925&sr=8-1&keywords=canon+24+1.4

Canon 35mm f1.4: 1329$
http://www.amazon.com/Canon-24mm-1-4L-Wide-Angle/dp/B001GNCWCE/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1387535925&sr=8-1&keywords=canon+24+1.4

VD2:
Fuji XF 14mm f2.8: 899$
http://www.amazon.com/Fujifilm-XF-14mm-F2-8-Lens/dp/B0092MD6RQ/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1387536535&sr=8-1&keywords=xf+14mm

Nikon 14mm f2.8: 1439$
http://www.amazon.com/Nikon-14mm-Ultra-Wide-Angle-Nikkor/dp/B00005LE73/ref=sr_1_4?ie=UTF8&qid=1387536662&sr=8-4&keywords=nikon+14mm

Ngoại lệ là ống macro thì Fujifilm mắc hơn 700$ cho lense 60mm f2.4 so với mặt bằng chung Nikon Canon là 500$ cho 60mm nhưng bù lại f2.8 khẩu nhỏ hơn.
@turquoise
bác quên mất 1 chuyện là lens dành cho mirrorless dễ làm khẩu lớn hơn...
rồi còn chuyện so cái Dof nữa, 1.4 của APSC chỉ bằng f2 bên FF thôi...
nếu so tiêu cự và khẩu thì bên M43 có 1 em voigtlander 17.5 0/95, bên APSC và FF đều không có tiêu cự 35 nào dưới 1.4 cả
nếu so như bác thì bên M43 vô đối à
@nguyenvantrung241090 Bác lại nguy hiểm nữa rồi 😆
1. Dof liên quan gì tới cái lens hả bác? Cái cảm biến FF hay APS-C nó mới chi phối cái này. Bác thử gắn cái lens FF lên body APS-C xem máy nó có tự hạ khẩu từ 1.4 xuống 2 ko?
2. Bác đọc kỹ bài em nhé. Em chỉ đang nói những dải tiêu cự fujifilm nó làm lens so với những hãng khác cộng với yếu tố cùng khẩu xem cái nào rẻ hơn?(à khoan bàn công nghệ siêu thanh siêu nhiên gì cộng thêm nhé) Bác học toán chắc cũng biết fuji rẻ hơn rồi hen. Đâu cần đánh trống lảng qua voigtlainder này nọ. Liên quan gì ở đây, fuji đâu có cái nào khẩu 0.95??
3. Bác chụp hình thì trong tấm hình bác cái tiêu cự, cái khẩu độ mang tới cảm hứng, chất liệu sáng tác hay FF, siêu thanh này nọ? Thử hỏi bác nghiệp dư chú trọng cái đa dạng trong góc nhìn, cầm 35tr làm bộ 6D ống kit 18-135 khẩu chậm 3.5-5.6 hay bộ x-e1 kit khẩu nhanh 18-55 f2.8-4 + lens 23mm f1.4 hay 14mm f2.8? Cá với bác chọn Canon đc 1 tháng là cục hứng sáng tác. Fuji thì sợ ko có đủ thời gian để chụp cho đã thôi 😃
@turquoise Bác nói chuẩn, e dùng fuji cũng vì thế xf56 chất lượng quang học xuất sắc giá có 1k, mua giảm giá là 760, trong khi ống nikon 85 1.4g nano tận gần 1600 nếu mua rẻ là 1400, dù có tốt hơn nhưng k nh, nên ko đáng bỏ số tiền x2 thế
@turquoise Bộ len kit của canon vs nikon chán bỏ xừ, build tệ và chất lượng quang học thua xa kit fuji, nhất là bản 18-55 là kit dc đánh giá ngang ngửa các len xịn... màu sắc trong, ảnh nét, xoá phông ổn, có ois hẳn hoi
alexzai
TÍCH CỰC
10 năm
tiêu cự mà bằng 10 thì chắc chụp được cả phòng nhỉ. Ước mơ một e fix mà còn khó
SGC
TÍCH CỰC
10 năm
@turquoise: Bạn so sánh như vậy không được. Mình cũng là Fujinon, đã từng xài qua gần hết dàn lens từ bình dân cho đến L của Canon nhưng không thể đồng ý việc so sánh giữa lens Fuji dành cho crop với mấy con L dành cho FF (và tất nhiên xài được cho crop).

Lens thiết kế cho FF đòi hỏi kỹ thuật cao hơn nhiều, cho nên giá cao là không cần bàn cãi. Lens Fuji thiết kế cho crop, nhưng chất lượng rất tốt, đặc biệt là tính mỹ thuật và chất lượng build của lens Fuji rất tốt. Nếu so về chất liệu của lens thì dàn lens của Fuji toàn kim loại mát lạnh tay ngon hơn mấy con L nhựa composite của Canon.

Về con lens 10-24 này, thích thì thích, nhưng nếu mua lens wide, ultra-wide thì mình thích xài MF hơn. Chụp thể loại này không cần AF.

Ngóng nhất vẫn là con 56mm f1.2. Hi vọng đừng vượt quá 1k2 (với đk phải thật ngon) chứ nếu không thì để chơi 60mm f2.8 hoặc chơi Voigtlander 58mm.
@SGC Đồng ý với bác là lens Nikon, Canon mắc hơn có cái lý của nó vì kỹ thuật lấy nét nhanh, siêu êm, nano này nọ. Tuy nhiên cái em muốn chỉ ra cho mọi ng thấy là suy nghĩ lens của fuji mắc là ko đúng. Các bác chụp kit, lens bìnj dân 1-200$ xong nhảy qua fuji thấy cái nào cũng 10tr trở lên mà hoảng. Sao ko chịu tìm hiểu kỹ cũng cái lens đấy, tiêu cự đó, khẩu độ đóso với các ông kia cái nào rẻ hơn. Em cũng muốn làm rõ là m rõ là em chỉ so sánh về giá chứ chưa đề cập đến phương diện khác. Bác nghĩ hơi xa rồi. Lens nào tốt, phù hợp nhu cầu của mình, lại còn rẻ hơn so với các thằng khác thì mình có quyền dùng. Còn muốn siêu nhanh, siêu êm cứ móc tiền thêm ra là chuyện của những ai cần.

Dân VN mình hài cái là cứ nghĩ Canon, Nikon là thần là thánh mà có bao h sử dụng hết chức năng đâu. Nói theo bác Jmaes Dương trong bài gần đây đa số đều là các nhà máy ảnh học hơn là nhiếp ảnh. Từ ngày chuyển qua Fuji em thấy mọi thứ đều phù hợp ngân sách của mình, ko phải đua đòi tài chính mệt nghĩ như khi sài Nikon mà còn chụp nhiều cảm hứng hơn nữa. Thế nên em muốn chia sẻ mọi ng biết rằng ko phải cứ Canon Nikon mới là ngon, đa số mua body xong về hết tiền chụp choẹt toàn lens kit với khẩu chậm nản bỏ xừ. Fuji là một món ngon bổ rẻ cho những tay chơi nghiệp dư.
vâng em sai, fuji là số 1 😃
@nguyenvantrung241090 Hihih em chưa bao giờ nói câu này nhé 😃
Vãi bác Fuji, thế em lại tốn $ nữa rồi.

Bác nào muốn mua len 35mm f1.4 thì pm cho em nha.
@turquoise : Chả cần so đâu xa, chỉ cần so với máy cùng dòng là nex. Mọi người nghĩ rằng fuji là cao cấp, đắt tiền và dân chơi, thực tế thì sao?

1/
lens 10-24 f4 (fuji) sắp công bố có phi 72 và giá là 1000$.
lens 10-18 f4 (nex) có phi 62 (gọn hơn rất nhiều) và giá là 1000$. Như vậy cùng giá tiền như thiệt hoàn toàn về tiêu cự.
2/
Lens 35 f1.4R (fuji) giá 600$ phi 52
Lens 35 f1.8 (nex) giá 500$. Vậy nếu ông này làm quả 35 f1.4 sẽ có giá bao nhiêu? chắc chắn không đơn giản là 600$ rồi.
3/
23 f1.4 (fuji) giá ~800$, phi 62
24 f1.8 (nex) giá 1.300$, đắt hơn gấp rưỡi. Tất nhiên đây là dòng cao cấp hơn, tuy nhiên lại "nếu" nó làm f1.4, vây giá sẽ gấp bao nhiêu?.

Như vậy có thể thấy, lens fuji to hơn và rẻ hơn khá nhiều, lens nex nhỏ hơn nhiều, hợp trường phái gọn gàng của NEX, nhưng người dùng sẽ phải trả bằng cái giá cao hơn bên fuji không ít.

Nói về chất lượng ảnh, mình xem trên mạng, facebook, vv.. có rất nhiều người nói rằng fuji có chất ảnh ngon, đẹp, rồi vùng chuyển không kém FF blah blah..., thậm chí có những người chụp kiếm tiền cũng đồng tình khá nhiều.
Cá nhân dùng khá nhiều dòng máy và cả fuji, thấy về cơ bản fuji hơi rực màu hơn, chất riêng thì hãng nào cũng có, còn nếu so về độ trong, tương phản ảnh ra thì thằng fuji cũng chả hơn anh nào. Nhưng cái được của nó là hệ thống ống kính giá tương đối vừa túi nhưng cho khẩu độ "ngon" và hợp lý rất có giá trị.
SGC
TÍCH CỰC
10 năm
Tất nhiên, lens Fuji làm ra tuy đắt nhưng đáng đồng tiền ko thể phủ nhận. Nhưng không nên lấy lens for crop so sánh với lens FF.

Fuji màu hơi rực, nếu kết hợp với lens Voigtlander thì lại rất ngon, màu ra cứ như film.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019