Fujifilm không định vị X-S20 ở phân khúc tầm trung, giá 31tr990, cuối tháng 6 bán ra

Hoàng Hải.
24/5/2023 17:16Phản hồi: 67
Fujifilm không định vị X-S20 ở phân khúc tầm trung, giá 31tr990, cuối tháng 6 bán ra
Tối 25/05, ngay sau sự kiện ra mắt chiếc X-S20 thì Fujifilm Việt Nam cũng công bố giá bán chính hãng của chiếc máy này là 31.990.000 VNĐ đi kèm với giá của chiếc XF 8mm f/3.5 là 19.990.000 VNĐ. Và đặc biệt, X-S10 vẫn được bán song song.

Fujifilm X-S20 và XF 8mm f/3.5 R WR ra mắt tại X-Summit 2023 BKK: Tích hợp AI, 6.2K/30fps

Fujifilm X-S20 hôm nay chính thức ra mắt, thay thế cho chiếc X-S10. Nâng cấp đáng kể nhất của máy là giờ đây nó có thể quay được ở 6k/30fps và một viên pin mới (NP-W235) mà theo hãng công bố là giúp cho anh em có thể chụp được 750 bức hình.
tinhte.vn

Ngay khi mức giá bán lẻ ở nước ngoài vừa được công bố thì nhiều anh em dự đoán chiếc máy này sẽ có giá lên đến 35, thậm chí là 39 triệu ở thị trường Việt Nam nhưng với giá chỉ là 31.990.000 VNĐ (body không) thì mình nghĩ là một con số khá sát so với các thị trường khác.

XF 8mm f/3.5 R WR là chiếc lens 1 tiêu cự có góc nhìn rộng nhất trong hệ thống ngàm X của Fujifilm.

Đây cũng là chiếc lens có kích thước nhỏ hơn rất nhiều nếu anh em đem so sánh với chiếc XF 8-16mm f2.8

Chưa hết, đại diện của Fuji Việt Nam còn mạnh dạn so sánh chất lượng hình ảnh của 2 ống kính với nhau và anh em có thể thấy là flare của chiếc 8mm cho ra đẹp hơn

Ngoài ra, họ cũng nhấn mạnh nhiều ở khía cạnh nhỏ gọn và nhẹ, một chiếc máy mà anh em có thể xách đi hằng ngày mà không cần lo lắng đến sự tồn tại của nó.

Bên cạnh đó, trong buổi demo sản phẩm, Fujifilm Châu Á cũng nhấn mạnh nhiều đến flash, một trong những tính năng quan trọng của sản phẩm năm nay.

Chiếc X-S20 được trang bị viên pin NP-W235 mới cho phép anh em chụp từ 730-750 tấm hình. Với viên pin này, anh em đang sử dụng những chiếc máy như X-T4 cũ có thể chuyển sang rất dễ dàng. Khi nào mượn được máy, trải nghiệm kỹ, mình sẽ chia sẻ với anh em nhiều hơn.

Quảng cáo

Bên cạnh thắc mắc về giá bán thì một trong những vấn đề anh em đặt ra nhiều đó chính là việc chiếc máy này không sử dụng X-Trans thế hệ mới nhất mà chỉ dừng lại ở thế hệ 4. Mình nghĩ khá dễ hiểu vì nó sẽ chạm vào phân khúc của những chiếc máy như X-T5 và X-H2. 26.1MP là một con số hợp lý hơn với X-S20

Khả năng nhận diện chủ thể mới ở trên X-S20, giờ đây nó có thể tự động bắt nét động vật, chim, ô tô, xe máy, xe đạp, máy bay, xe lửa, côn trùng và drone.

Fujifilm Việt Nam gọi chiếc X-S20 là phiên bản Remix của X-T4 và X-H2 với cảm biến X-Trans 4 và bộ xử lý X-Processor 5, cùng với khả năng quay 6.2K/30p, pin W235.

Hỗ trợ Prores RAW và Blackmagic RAW là những yếu tố quan trọng mà mình không hiểu sao Fujifilm trong buổi ra mắt không quá chú trọng vào chuyện này.

Quảng cáo

Anh em cũng có thể livestream ở chế độ 4K/60p

Tính năng Vlog mới, nôm na là giờ đây, nếu anh em quay có sản phẩm trong khung hình, máy sẽ tự động lấy nét sản phẩm chứ không còn chăm chăm vô mặt của anh em nữa.

Bảng so sánh để anh em biết được chiếc X-S20 này như thế nào và Fujifilm cũng nói luôn họ không định vị chiếc máy ở phân khúc tầm trung nữa mà nhích dần lên ở dòng sản phẩm cận cao cấp.

31.990.000 VNĐ chỉ body, 35.990.000 VNĐ đi kèm lens kit XC 15-45mm và 41.990.000 VNĐ đi kèm với XF 18-55mm là mức giá cụ thể cho từng phiên bản. Ngoài ra, chiếc XF 8mm f/3.5 R WR sẽ có giá 19.990.000 VNĐ.

• Update: Fujifilm có lẽ là muốn chơi lớn, nên mình vừa cập nhật lại thông tin là bản kèm lens kit XC 15-45mm chỉ còn 34.990.000 VNĐ và bản kèm với XF 18-55mm còn 40.990.000 VNĐ

Máy sẽ được giao vào ngày 29/06.

Đồng thời, anh em cũng có 2 lựa chọn quà khi đặt trước, 1 là Rode Videomic Go Microphone, 2 là thẻ nhớ 64Gb 200MB/s và bộ sạc pin đôi.
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Crop ghẻ này xứng đáng xếp chung mâm với S23 ultra, iPhone 14 Pro Max... Dụng nhân như dụng mộc, máy ảnh cũng thế, con crop này được sử dụng vào việc chụp ruồi, chụp gián, chụp côn trùng thôi, đem đi chụp người nó đập nát cmn máy.
Cười mặt nồi
@Bóp Cổ HD bị thế lâu chưa ?
@nefertem Mấy thằng đại bàng mới lập nick bình luận gây war, keme tụi nó là xong.
@Bóp Cổ HD Cháu này hồi bé bị người ta bop co với HD nhiều quá nên máu không lên được não, thần kinh bị chập rồi. Để chú gửi cháu cái giấy hẹn vào nhà thương điên nhé, ở đó cháu sẽ được chụp ảnh cùng các bạn của Canon của cháu nhé 😁
@Bóp Cổ HD A đ.ù
khá đắt, thôi tiếp tục xài s5ii vậy hihi
Giá này thì mua xt4 hoặc ff hay hơn. Khả năng ra giá đó để đẩy doanh số của xs10 với mấy con thấp hơn.
@Miyasaka máy công nghệ nhưng lại sưu tầm nó mới vãi nồi. lý do để giá máy đẩy lên
@Miyasaka Chắc bác ít chơi Fuji nên mới nói thế, thử search giá bọn XH2s xem giá có tụt như tụt quần ko, cơ mà 10 năm chơi máy ảnh và đặc biệt là năm nay thì đại lý luôn bán dưới giá niêm yết để câu từng khách đấy 😆
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
một năm
@TienMinhTran em chơi Fuji XA1 từ thời vnphoto. Fuji chắc e chơi phải chục con =)). Bác có thể chơi Fuji lâu nhưng ko để ý gần đây mấy con tầm trung cỡ này toàn tăng giá ngược. XE4, Xt30ii, XS10 mới tăng ngược 1tr. Đặc biệt là E4 năm ngoái e mua 18 body năm nay bây giờ nếu thích em bán 22.5 bay ngay. XH2 XH2s của bác xếp trên nhóm cao cấp chả mấy ai đủ khả năng đụng vô nhóm đó. Chứ nói thật bác con XS20 này đang preoder rồi bác 31.990 nhé chưa chắc đủ hàng mà bán. Con XS10 đợt trước ế lòi kèn vẫn tăng 1 triệu =))))))))))
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
một năm
@TienMinhTran Mấy con như XE4, XT30ii, XS10 , X100V em đố bác ra đại lí mà mua được đúng giá lúc Fuji Việt Nam ra mắt các năm trước đấy. Đặc biệt là X100 V giá niêm yết 34tr990 giờ đụng vô new phải 43 tr nhé. XE4 cũng thế. Hàng cũ thì X100F xài nát giờ 19tr bằng giá new năm ngoái. XE3 10tr9 bằng giá new 2 năm trước. XT100 XT200, XA đều lên giá.
Tuyệt vời, chờ nó ra vài tháng mình mua XS10 về vọc vạch chim cò
Hun cái nè
cảm giác cầm máy ảnh bấm nghe tách tách sướng nhỉ
Cười vô mặt
melody23
ĐẠI BÀNG
một năm
@nefertem mấy e fuji tiếng kêu chán lắm, mình dùng x100v và Df tiếng chụp Df cho ra phê hơn hẳn, nhưng to ko mang hằng ngày đc
@melody23 em sài canon bác ơi ^^
Cười vô mặt
đang dùng XS10
Hóng ra XE-5 để mua XE-4 giá thơm, mà chờ dài cổ không thấy 😔
@ChinhPhucThienHa Chắc sẽ ra sau xpro4, ráng hóng đi bác, giá fuji dạo này ảo ma lắm =)))
@ChinhPhucThienHa Sẽ có nhưng chưa phải giờ ạ
@ChinhPhucThienHa đồ cổ đó bạn, ko giảm đâu khéo còn tăng ấy
@hieunokia Hi vọng thôi bạn, biết đâu như đợt X-E4 ra mắt, X-E3 có giá rất hời luôn
Mình bỏ qua XS10 vì hai lí do.
1. Báng cầm to, pin đặt dọc, làm mất chất của Fuji.
2. Cùng giá với lựa chọn máy cũ có cả XPro XT XH đẹp hơn nhiều
3. Dành cho dân chuyên, thợ
@ngghuyy body xấu, thích retro như xt, hơn
@ngghuyy báng to thì cầm chắc tay hơn, pin dọc chưa hiểu sao lại mất chất nhỉ
xs hay xh nó hướng đến dân làm nghề nên đương nhiên design nó ko đẹp kiểu cổ như xt x, xe
vẫn còn chiếc X-T1, dúng bền bỉ, pin thì phải làm 2 cục, nói chung ảnh Fuji rất được lòng người dùng vì chụp xong là xong ko phải làm gì nhiều, hệ lens giờ cũng phong phú, nhưng có mua thì nên dùng hàng 2nd cho đỡ buốt ruột. Hồi Pro1 mới ra mắt, háo hức mua về, sau đổi máy bán đi thì buốt hơn bị bồ đá. Fuji năm nay mà ra co Pro-4 lại gom xèng.
@nemesistan dòng xpro chắc discontinued luon rồi, giá cao tính năng kém hon xt 1 số. Kinh tế thế giới bất ổn, ra bán ko chạy. 2 3 năm nữa may ra
@congthanhgiong Dòng nào chết chứ xpro sao chết, nó là dòng đầu tiên của X-series này, cũng có tệp khách hàng riêng nữa, họ chẳng quan tâm cấu hình như bác nghĩ đâu.
HEIF chỉ được 12 bit, raw mới 16 bit màu, mod kiểm tra lại chi tiết “HEIF 16 bit” nha.
Đính chính: HEIF chỉ được 10 bit màu nhưng dù sao vẫn hơn định dạng JPEG vốn có 8 bit.
@Hiệp K Cám ơn a
Ước được test thử con 8mm, đang xài 10mm mà lâu lâu vẫn thấy chưa "đã"
@tamnguyen072 Đợi nha
@tamnguyen072 10mm còn chưa đã. à đó là vì 10mm trên crop thành 15-16mm 😁
@hieunokia Thì ở đây đang bàn về máy crop mà
Đợi Xpro4 fullframe thì sẽ mua ko cần nghĩ!
@Giáo sư X Fujifilm chỉ làm máy ảnh có cảm biến APS-C và Medium Format 😁 nhảy vọt qua Full Frame rồi :D mua tạm X-Pro3 đi Bro 😃
@Cuong Nb quả crop này chiến đấy. giá này chắc mua để làm đồ cổ thôi
Fuji ngoài mấy cái màu đặc trưng ra thì nước ảnh cùi vl. Chẳng hiểu sao giá nó lại gấu ẳng vậy. Giá đập chết cả fullframe của Sony với Canon luôn. Sợ hãi các kiểu
@Canon100is Không xài thì đi ra 😆 FF đồ 😃) Ra vẻ 😃)
@koumyougen canon ff bệt như da lợn á, chắc canon đời bố của cũ à. cùng giá tiền dám chơi chụp với canon ko? cái đám 25tr-30 tr của fuji đã con nào ăn đc nước ảnh của con canon R chưa mà đòi so sánh
Ralph
TÍCH CỰC
một năm
@koumyougen Ngoài kia hàng trăm nghìn thợ đang kiếm tiền bằng công cụ cạo da lợn đó đấy. Ngồi không cào phím thương xót cho họ đi
@koumyougen Tấm chiếu này mới quá ha ha
Quá đắt 😔
Mua Fujifilm XPro3 cũ xài thôi 😁 giá mới thì hơi chát :D
hiện tại máy ảnh thì mình biết mỗi canon và nikon, gần đây biết thêm Sony
còn chưa nhìn thấy ai dùng máy ảnh fujifilm ngoài đời 😁
@HpDellIBM có dùng nhưng toàn của các cháu thôi. vì file của fuji mà làm nghề thì khóc thét
@HpDellIBM Làm đạo cụ nhiều mà bạn.
@HpDellIBM Fuji nó top 4 toàn cầu sau Ca So Ni. Thị phần đang tăng đều, còn Ni đang giảm đều. Xung quanh toàn mấy bô lão, thợ chụp cưới...xài Ca Ni đời cũ quắc 😀
fly07
TÍCH CỰC
một năm
@hieunokia Mình từng làm nghề bằng Fuji 2 năm, chưa thấy khách nào phàn nàn cả.
Khá là đắt, thôi xài tiếp con XE-1 vậy
Không hợp lý, tầm này rướn thêm tí đú XT-5 hợp lý hơn
fuji giá càng lúc càng cao, body thì siêu rởm. xài thời gian hay bị bong da. các vị trị kim loại trừ hợp kim nhôm magie ra thì hay bị gỉ sét. nhiều ống thiết kế khoảng hở quá to, khiến dễ lọt bụi và nấm mốc.
@StickyChannel Canon ốc vít vẫn gỉ sét như thường, các lỗ cắm bung còn ác liệt hơn. Nói chung còn tùy cách bảo quản
@Dragao_ct92 canon nổi tiếng hay bị bung cao su và rơ bánh xe, mình đang xài con nikon d610 mua từ năm 2015 tới giờ chụp quăng quật duy chỉ cao su mòn ở vị trí cầm nhiều tuyệt nhiên k thấy bong. hoặc rơ các bánh xe. xét 1 con ốc duy nhất do nước muối vào. fuji xm1 mình mua đợt đầu tiên fuji quay trở loại cùng xe1 và xpro1. body xài hơi chán thật bạn ạ.
kinh thật, cách fuji hút máu fan.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019