Fujifilm X-T20: Nhỏ nhẹ, hình ảnh chất lượng, Jpg tốt, phù hợp chụp du lịch sinh hoạt...

tuanlionsg
24/1/2018 8:0Phản hồi: 115
Fujifilm X-T20: Nhỏ nhẹ, hình ảnh chất lượng, Jpg tốt, phù hợp chụp du lịch sinh hoạt...
Đi du lịch chụp hình đó đây dịp Tết, tiêu chí nhỏ gọn & chất lượng là tiêu chí để mua máy ảnh. Trong rất nhiều lựa chọn thì Fujifilm X-T20 là chiếc máy có thể tham khảo. Ra mắt năm ngoái (2017) kế thừa được rất nhiều tính năng từ chiếc flagship X-T2, bao gồm cảm biến APS-C với độ phân giải 24MP X-Trans CMOS III, bộ xử lý hình ảnh X-Processor Pro và hệ thống lấy nét tự động tiên tiến. Nhờ vào cảm biến mới với công nghệ xử lý tín hiệu mạnh hơn giúp X-T20 có thể kiểm soát tốt hơn hiện tượng nhiễu kỹ thuật số _ noise trên ảnh, do đó với mức ISO 12800 được mặc định chọn như là một lựa chọn ISO thường xuyên mà không cần quan tâm đến chất lượng hình ảnh sẽ bị ảnh hưởng. Tại chế độ ultra-high ISO settings, máy xử lý ra ảnh với độ nhiễu rất thấp, với thuật toán xử lý với màu đen sâu và tone mịn màng, mang lại những hình ảnh đẹp ngay cả trong những điều kiện ánh sáng kém.

Hiện tại giá X-T20 riêng thân máy là khoảng 21 triệu vnd, lý tưởng là thêm ống Kit XC 16-50mm là tổng chi phí khoảng 24 triệu vnd. Nếu thay bằng Kit XC 28-55mm thì vào khoảng 28 triệu vnđ. Thật sự thì không phải ống Kit đi kèm nào cũng đều bèo nhèo, ống Kit 18-55mm của Fuji công bằng mà nói là chất lượng hơn một số Kit hãng khác. Với Kit 16-50mm là rất ổn nếu có ý định chọn mua bộ máy ảnh này.

Đây là một số ảnh chụp không khí người dân Sa Đéc bắt đầu vào giai đoạn cuối chăm hoa Tết. Khoảng một hai tuần trước Tết, họ bắt đầu chuyển lên các đô thị tiêu thụ. Sử dụng X-T20, bạn yên tâm để ISO Auto, đi lang thang chụp đời thường thì hoặc chụp chế độ A hoặc S tuỳ lúc. Có nguyên bộ profile màu giả lập các loại màu film cổ điển, velvia, provia hay astro... và chất lượng ảnh JPG của Fujifilm được xử lý khá tốt, có thể dùng chia sẻ ngay nếu thích.

DSCF0028.jpg DSCF0024.jpg DSCF0049.jpg DSCF0066.jpg DSCF0074.jpg DSCF0086.jpg DSCF0101.jpg DSCF0233.jpg DSCF0197.jpg DSCF0223.jpg DSCF0250.jpg DSCF0228.jpg DSCF0179.jpg DSCF0198.jpg DSCF0199.jpg

Ngoài chụp kiểu du lịch, phong cảnh đời thường, mình có mượn thêm ống XF 80mm f / 2.8 R LM OIS WR mới được giới thiệu của hãng này. Đây là ống được Fuji trang bị một hệ thống 12 thấu kính, trong đó có một thấu kính super ED với 3 thấu kính ED chuẩn, là từ viết tắt nguyên ngữ Extra-low Dispersion Glass - tạm dịch là thấu kính có độ tán sắc thấp, loại thấu kính mà tất cả các hãng quang học ngày nay đều làm cho các ống kính tốt của họ. Như ED Crystal (Nikon) hay UD Crystal (Canon). ED được dùng với mục đích giảm thiểu hiện tượng sắc sau - Chromatic Aberration do hiện tượng tán sắc. Tức là luồng sáng đi qua ống kính không hội tụ trên cùng mặt phẳng tiêu điểm (focal plane) xuất hiện dãy quang phổ trước hoặc sau tiêu điểm.

Thứ hai là họ trang bị cho ống kính 80mm macro này khả năng giảm rung OIS có hiệu năng 5-stops. Là một trang bị cần thiết trong việc chụp macro trong những tình huống không có tripod với những người thích lang thang chụp macro ngoài trời, hoa hoè sâu bướm côn trùng ngoài vườn công viên. Và giống như trên ống kính XF 90mm f/2.0 R LM WR, Fuji trang bị hệ thống lấy nét LM của Fuji (Linear Motor) êm mượt giảm thiểu tối đa âm thanh phát ra khi vòng nét dịch chuyển.

Về cảm nhận cầm nắm, mình gắn vào cái X-T-20 dùng từ năm ngoái thì có vẻ không cân bằng lắm. Body X-T20 hơi nhỏ một chút so với độ lớn và độ nặng của ống kính XF 80mm này. Nếu ai đã biết ống XF90 thì ống XF80 lớn hơn và nặng hơn một chút, còn thiết kế là gần như giống hệt nhau. Và, nếu so sánh nhanh thì XF80 lấy nét nhanh hơn rõ ràng nhận thấy.

Về vận hành, ống kính XF 80mm có 3 nấc điều chỉnh khoảng cách lấy nét tối ưu nhất (toàn dải full - 0.5m - 0.25m) phần nào giúp người dùng linh hoạt chọn sẵn tuỳ theo tình huống chụp cụ thể để thời gian chụp nhanh hơn.

DSCF1005.jpg DSCF1012.jpg DSCF1022.jpg DSCF1063.jpg DSCF1072.jpg DSCF1080.jpg DSCF1091.jpg DSCF1098.jpg

Quảng cáo

Trong khoảng ngân sách từ 20 - 25 triệu, thật sự có khá nhiều chọn lựa, thậm chí của nhiều thương hiệu khác nhau. Fujifilm X-T20 và một ống Kit như đã nói bên trên thật sự cũng là một chọn lựa xứng đáng. Nhỏ gọn và cũng có phong cách thời trang, chất lượng hình ảnh có thể dùng ngay mà không phải hậu kỳ phức tạp với những người không cầu kỳ phức tạp, dễ sử dụng. Và dĩ nhiên là dùng cho nhu cầu chụp ảnh gia đình, sinh hoạt, du lịch picnic các mùa lễ, trốn khỏi chốn đô thành đang xám xịt ô nhiễm để hít thở chút không khí đâu đó.

115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko chuyên máy ảnh nên nhìn máy nào hình nào cũng đẹp 😁
sẽ chụp bằng điện thoại LG G6
@Việt Phát Xít G6 chụp ngang mấy con trung quốc bạn ơi, thua xa G4, V10, v20
Giá này làm em Iphone X chụp đi. Nếu người k chuyên thì chất lượng cũng gần tương đương 😁
Hix tại sao mấy máy compact lại mắc vậy?
cao1004
TÍCH CỰC
6 năm
@vrthanh loại này là máy thay đổi được ống kính chứ compact gì bác
@vrthanh Con này là MRL rồi bác.
@vrthanh Compact giờ ai xài nữa. Mirrorless đó
@vrthanh Vậy chắc bác này chưa biết mấy con Sony RX series 😁
lala8121991
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhchinhlmc Compact giờ ko ai xài ah? Bạn nên tìm hiểu dòng sony rx100 v mới ra, canon g7x.
ống Kit 18-55mm của Fuji công bằng mà nói là chất lượng hơn một số Kit hãng khác. Tuy nhiên, nếu có thể thì đổi Kit 16-50mm là rất lý tưởng nếu chọn mua bộ máy ảnh này.

Có lộn không vậy thớt? 16-50 mà lý tưởng hơn 18-55 !??
@thanhnguyen.add Mình gõ nhầm. Cảm ơn bạn.
lanh_bi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhnguyen.add 18-55 là kit XF giá 7-8tr, 16-50 là kit XCgiá tầm 3-4tr. còn XF16-55 f2.8 là len pro 1 khẩu 13tr, có lẽ a tuấn lion cho rằng 16-50 hợp lí về giá, nhưng với xt20 18-55 2.8-4 hợp lí hơn
@lanh_bi Đúng ý mình luôn. Chờ mãi không thấy Sony ra 16-50 f2.8 hoặc 2.8-4.
chaien78
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhnguyen.add 16-50 góc rộng hơn thì chả lí tưởng hơn 😃
Xác nhận ống Kit 18-55mm theo máy chụp ngon.
Năm ngoái mua được KM còn 25tr, tặng kèm túi National Geographic quá đẹp nữa.

@nuhuta Mua ở đâu vậy bạn 😁
@ThơPhanNgọc Mua ở Nguyễn Kim nha bạn
@nuhuta xin flickr hoặc facebook xem ảnh chụp từ máy với bác 😃
Pony.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanlionsg anh ơi, ống 18-55 là dòng XF, là dòng cao cấp của Fuji chứ không phải là XC đâu. Build kim loại, khẩu lớn từ 2.8-4, có chống rung OIS, motor lấy nét êm LM, có chữ R là có ring chỉnh khẩu trên thân ống, toàn cấu hình xịn nên là ống kính rất xuất sắc trong tầm giá khoảng 6-8tr 😁.
Kit theo XT2 nên ko hẳn là kit lắm :D
Nếu có điều kiện hơn chút thì ống này là "must have", chắc chắn phải đổi từ XC 16-50 lên ống này.
@vezper Cảm ơn bạn. Mình đã nhầm.
ống Kit 18-55mm của Fuji công bằng mà nói là chất lượng hơn một số Kit hãng khác. Tuy nhiên, nếu có thể thì đổi Kit 16-50mm là rất lý tưởng nếu chọn mua bộ máy ảnh này.

Có lộn không vậy thớt! 16-50 sao hơn được 18-55!??
@thanhnguyen.add Mình nhầm. Cảm ơn bạn.
@thanhnguyen.add Tiền nào của lấy bác.. Ống kit của Fuji mua mắc gấp đôi ống hãng khác rồi. Mặt bằng chung lens của Fuji cũng mắc
@tuanlionsg Sửa rồi vẫn còn nhầm kìa anh, làm gì có ống Kit 28-55

Vincent Vo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cực kỳ thích em này nhưng mà về khoảng giá đối với mình cũng hơi căng. Lương tháng nếu mua con này thì 2 tháng là đủ nhưng đó là cắt hết các chi phí hiện tại, mà thực tế thì sao mà cắt dc nên đành ngậm ngùi mơ về em nó trong tương lai gần 😔
@Vincent Vo Chơi A6k đi bác.. Full bộ kèm len kit có hơn 11tr.. Len kit nhưng vẫn chụp chán chê
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
@Vincent Vo nói như bác nếu muốn mua thì mỗi tháng trích ra 1 phần tầm 6 tháng đủ mua, lúc đó vừa có máy vừa ko phải lắn tăn vụ tiền
@ONE NO! Ý bác là trả góp ạ :p
@quynhmatroi ý bác ấy là bỏ heo đó bác 😁
Banhug
TÍCH CỰC
5 năm
@Vincent Vo đang còn 23tr5 cả kit 18-55 kìa bác
Giờ xt20 xách tay mới còn 16~17 thôi quá ngon
@anh.duong.218 Gì mà xách tay bác.. Mấy đợt Lzd, tiki, lotte sale hàng chính hãng body còn có 16tr chưa áp mã kìa.
Mỗi tội là lens Fuji mắc đừng hỏi, hơn cả Sony
@anh.duong.218 Hàng chính hãng body xt20 nguyên seal cũng hơn 18tr chút thôi. Fuji đang có khuyến mãi lens mới giá cũng tốt nữa.
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
@@nh Phú hồi đso giá len ngang sony, năm ngoái hay năm kia có đợt điều chỉnh giá có len tăng 2-3tr, có lên tăng 5-6tr nên giá qua sony luôn😁
ruanjiaqing
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anh.duong.218 bodu chính hang mua ở đâu mà 16tr vậy các bạn
định mua cái máy nhỏ nhỏ chụp tết mà thấy hình ra ko khác mấy cái S7 đang dùng
@Mongtonhatlang Đập chết tươi
@Hoang.Nitech Đúng rồi.e ko biết nên mới bán d750 với 180 f2.8 chụp bị gấu chê nên sài dt luôn cho chắc
leionmessi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sonkhoablack hihi ! Bác bán D750 là đúng rồi , ko hợp với chụp ảnh thì bán thôi 😆
chipvn147
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sonkhoablack bán là sáng suốt , bác nên chụp bằng 360 sẽ đẹp hơn 😁 . Tui thì tui vẫn trung thành với xt10 iu vấu
Góp vui nào ^^
eselass
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang xài fuji xe2s và xc 16 50. Rất ngon. Gọn gàng. Và ảnh ra có thẻ dùng luôn. Kit 18 55 của fuji thuộc vào hàng cao cấp rồi. Giá lẻ của nó là 7 8tr. Nhưng chất lượng ảnh ra ko chê vào đâu được
OxJade
TÍCH CỰC
6 năm
đã xài qua fuji dc 1 năm thì cảm thấy phần highlight của fuji hay bị cháy mất chi tiết
@OxJade chổ mục highlight bạn để -2, dr400 là sẽ khác 😃
thomastn
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhthanhlam1989 2 bác đang nói mục nào của fuji nhỉ? Cụ thể giúp em tí ạ...
@thomastn bạn bấm chữ Q trên máy, mục high tone bạn để -2 để để chi tiết vùng sáng rõ hơn, mục DR chọn DR400 để tăng Dynamic Range mà nếu chọn DR400 thì iso thấp nhất sẽ là 800
thomastn
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhthanhlam1989 Em cảm ơn. Giữ nguyên như thể cho các thể loại chụp trừ auto thì có ổn ko ạ?
@thomastn Mình thấy là ổn rồi bác, chụp phong cảnh ngược sáng thì cái shadow tone để -2 luôn là đẹp
quagmih
ĐẠI BÀNG
6 năm
Góp ý nhỏ với tác giả. Bài viết về máy ảnh Fuji XT-20 nhưng không có bất cứ tấm ảnh nào của cái máy ảnh cả.
phú hoàng
ĐẠI BÀNG
6 năm
mấy con fuj này mua lens mắc lòi họng ra.
sony lens mắc nhưng ít ra vẫn có vài len tầm thấp cho sinh viên. fuj thì méo có đâu
@phú hoàng ai bảo bạn là ko có..18f2 h hơn 5t trên lotte chưa tính km..50-230 ois 2 cũng quanh 3-4t..35f2 cũng rẻ đắt lắm đâu ta
@phú hoàng Giá dưới 7tr hàng 2nd của Fuji có : 16-50mm, 18mm, 27mm, 35mmf2, 60mm, 50-230mm con 18-55 2nd vẫn có giá dưới 7tr
pinkthai
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình vẫn thích chụp bằng điện thoại hơn và sony z1 compact là lựa chọn ko tồi
supi7
CAO CẤP
6 năm
thớt chụp cùi quá = )))
Fuji là quá ỗn dzoiiii 😁:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp