Fujiflim đang đem băng từ trở lại, và nó sẽ thế chỗ của HDD trong tương lai
agp8x
3 năm trướcBình luận: 160Lượt xem: 35.708
Fujiflim đang đem băng từ trở lại, và nó sẽ thế chỗ của HDD trong tương lai
Với nỗ lực từ các nhà nghiên cứu của Fujifilm, công nghệ băng từ đã trở lại và hứa hẹn không sớm thì muộn cũng sẽ vượt mặt HDD trong lĩnh vực lưu trữ dảnh cho doanh nghiệp. Trái với sự chững lại của HDD, khả năng lưu trữ của băng từ đang tăng nhanh đến mức đáng kinh ngạc.

Theo trưởng bộ phân nghiên cứu của Fujifilm là Hitoshi Noguchi, việc tăng cường mật độ dữ liệu lưu trữ trên HDD đã trở nên quá chậm chạp và chỉ còn là vấn đề thời gian trước khi nó bị vượt mặt. Với công nghệ hiện tại, một băng từ của Fujifilm có thể lưu trữ 6 TB dữ liệu, tăng 140% so với 5 năm trước.

IBM, Oracle và các hãng sản xuất thiết bị lưu trữ đang đặt rất nhiều kỳ vọng vào sự đột phá mới của Fujifilm trong việc hồi sinh trở lại băng từ để dùng cho lưu trữ. Mặc dù vẫn sử dụng chất liệu trước đây tên gọi "barium ferrite", Fujifilm là hãng duy nhất có khả năng thu nhỏ kích thước của các hạt tinh thể và phủ nó đều trên khắp mặt phim. Đây chính là mấu chốt mang đến khả năng lưu trữ lượng lớn dữ liệu cho băng từ thế hệ mới.

Hiện tại Fuji đang làm việc để thương mại hoá chất liệu mới sẽ cho phép băng từ lưu giữ 400 TB dữ liệu, gấp 66 hiện tại. Và họ đang thực hiện nó với sự hỗ trợ của công ty hoá học Toray Industries, vốn từng là nhà cung cấp phim hàng đầu thế giới trước đây. Để so sánh, mỗi ổ HDD hiện nay có dung lượng lưu trữ tối đa là 10 TB (hứa hẹn sẽ tăng lên 16 TB vào năm sau).

Theo Nikkei Asia
Đù rảnh
ko biết tốc độ có nhanh hay ko?
@hdainghia Ví dụ ngày xưa 1cm băng ghi đc 100Mgb dữ liệu, nay ghi đc 1G dữ liệu. Vậy vẫn cùng cùng một tốc độ băng thì lượng dữ liệu truy xuất đã tăng lên 10 lần, tức tốc độ truy xuất đã tăng lên 10 lần.
@hdainghia Speed tuỳ vào các chuẩn đang xài.

Thí dụ tham khảo thêm: Linear Tape-Open (wikipedia)
@hdainghia mục đích lưu trử mà. Ko cần truy xuất tức thời. Ko thay thế ổ cứng đc
đứt băng thế là xong
@kut3prince9x Nối lại xài bth nhá bác, ngày xưa làm hoài. Chỉ bị mất cái đoạn dán băng keo nhưng k đáng kể
@allstreet khác nhau ở dạng tài liệu, ông làm như phim từ ngày xưa nối lại mất khúc cũng được =))
@kut3prince9x Chạy ra sau nhà hái cái lá vú sữa lấy nhựa lá dán lại là dính lại ngay bác ak. Tuổi thơ dữ dội của mình đó
Có SSD thay thế rồi đem băng từ trở lại làm gì, nguyên nhân các công ti Nhật phá sản bán mình cho khựa là đây.
@playmarble Bạn kiếm cho mình cái ssd 400tb dùm cái. Nên nhớ 1 cái băng từ 400TB. Một SSD hiện tại cùng lắm chỉ 10tb và giá đắt bằng cả trăm cái băng từ.
@playmarble Cái này dùng để lưu trữ "rảnh" mà bác. Đây là nhu cầu lưu trữ dữ liệu của doanh nghiệp với nhu cầu lưu trữ khổng lồ nên cần giá thành rẻ và ko cần truy xuất tốc độ cao. Với ae ta thì vụ này ít liên quan
@playmarble Xin lỗi bạn chứ các datacenter vẫn dùng băng từ để lưu trữ. Các hệ thống lưu trữ bằng băng từ vẫn còn sống khoẻ và sẽ sống chí ít cũng vài thập niên nữa.
@playmarble Bạn không biết thì đừng phát biểu kiểu đó thiên hạ cười vào mặt mình. Băng từ là giải pháp Backup dữ liệu của các công ty lớn chứ không phải là giải pháp sử dụng cá nhân. Nhu cầu Backup dữ liệu của các công ty lớn rất lớn, băng từ với dung lượng khủng, giá thành rẽ, lưu trữ an toàn mới là giải pháp của họ chứ ổ cứng thì quá lãng phí.
K dành cho mình. Mình chỉ có điều ước nhỏ nhoi mỗi ngày có 20 người mua hàng cho mình thôi.
Không có ý kiến, cứ chờ xem sao, biết đâu 10-20 năm nữa máy tính lại dùng toàn băng từ. Vào đầu những năm 2000 mình cũng không thể tưởng tượng được có thiết bị di động nào có thể lưu nổi 1GB dữ liệu!
@forexvn người ta nói thiết bị di động gái ơi
@vlcdng có đấy, của mình thời đấy pen III, 20gb
@forexvn Thiết bị di động nghĩa là USB đồ đó, lúc đó đã có CD ROM nhưng chưa tới 1G
@forexvn Thiết bị di động bạn à
sẽ có vụ kính áp tròng thay thế màn hình..., đồng hồ đeo tay thay thế dt và laptop, điều khiển = giọng nói, cứ ra lệnh là có robot làm thay 😃.
😁 DC vẫn hay xài băng từ
Sao lại quay lại băng từ ? không hiểu nổi nó hợ ổ cứng thể rắn ở chỗ nào
@minhcuongpro1234 Nó lưu dữ liệu dạng từ, chủ yếu dùng để Backup
@minhcuongpro1234 Nó bền hơn và đáng tin cậy hơn. Do đó, băng từ vẫn được tin dùng trong hộp đen máy bay thay vì đĩa cứng hay SSD.
Th
Thiết bị di động bạn ơi.
Loại này có cần phải lau đầu từ giống băng video ngày xưa ko nhỉ??
@trunglb Có đó bạn, lâu lâu phải lau đầu đọc
@trunglb Có chứ, thường 1 vài năm thì sẽ bị báo đầu đọc/ghi bị bẩn, lúc này sẽ cần mua/thuê 1 cái tape chuyên để làm sạch đầu đọc/ghi.
Rồi quay băng mà đọc dữ liệu.
Cái này để giải quyết vấn đề dung lượng lưu trữ
1 cuộn lưu đc 6t dữ liệu @@ kinh thật
Nó làm và bán cho business, mấy ông consumer lại ra vẻ chê bôi. Có ông còn phán "nguyên nhân phá sản" mới kinh.

1 trong những điểm khác biệt lớn nhất giữa consumer và business đó là tính thay đổi.
Thị trường consumer thì nhanh chóng hơn business nhiều, ntd rất nhanh nhạy trước các xu hướng mới, ngoài ra chi phí nâng cấp, mua mới cũng rẻ hơn, số lượng ít thường tính theo đầu người.
Trong khi business thì chậm chạp, chi phí đầu tư cao hơn rất nhiều, duy tu bảo trì cũng khủng chả kém - nhưng nhiều khi vẫn phải cắn răng chứ ko thay mới đc.
Họ thường tận dụng tối đa trước khi thanh lí để tối ưu lợi nhuận, vs lại, máy móc phải đảm bảo vận hành đều đặn chứ ko thể ngơi ra đi thay thế bộ mới đc vì tốn kém thời gian.
Thay đổi 1 phần trong hệ thống hoàn toàn có thể khiến cả hệ thống gặp vđề, chưa kể đào tạo nhân viên mới lại để sử dụng cũng tốn kém. Có phải thích thay là thay đâu.

Nhớ ko nhầm thì Sony vs Panasonic vẫn kinh doanh đĩa quang bt. Chủ yếu bán cho bọn business cần giống như Fuji nâng cấp băng từ vậy.
@bamboovn1 Hi hi đồ ngu!
@bamboovn1 lên núi mà thể hiện
@AmbitiousMan bác này bên sonyfan phải k , 😃 giải thích rất hay
@cuong_pham 208 Mình lại thấy đa phần toàn ko biết lao vào nói sai ko.
Lưu trữ băng từ là thứ rẻ nhất, bền nhất, một cái băng từ của HP, chứa 1TB dữ liệu chỉ có giá trên 10$ 😁
một cái băng từ 16GB giá 30k hiện đang bán ở bất kỳ cửa hàng băng đĩa nào
có thể ghi đọc được vài chục lần :D
@anhngocinc Mình đổ qua đường SDI nó lên tới mấy trăm GB đó bạn 😃
@Cononel Băng DV bác nhé, bác chỉ cần dùng một phần mềm "backup to DV" và nhét cái băng đó vào một camera DV, cắm cáp 1394 vào máy tính, là có thể backup dữ liệu vào băng DV, cất đi, khi nào cần thì dùng chính phần mềm đó restore ra là xong
băng DV có tốc độ ghi đọc 25Mbps, tổng dung lượng cho 63 phút của một băng là 16GB.
phần mềm firestreamer:
https://www.cristalink.com/fs/
@Cononel băng từ thường tính bằng T chứ không tính G, ở Việt Nam bán cũng khá nhiều nhưng dung lượng tầm vài T tới hơn chục T thôi. Giá trung bình tầm 500k/1T, so với ổ cứng thì rẻ hơn cực nhiều. Mỗi dàn đầu thì hơi mắc, nếu dùng loại đa băng từ và có khả năng thay tự động thì còn mắc hơn nhiều.
https://en.wikipedia.org/wiki/Tape_drive
Tinhte viết bài lập lờ câu view, câu war vãi L
@bamboovn1 mem càng hăng máu war thì view càng cao mà 😁
Với ng bình thường mình thấy thật vô dụng. Doanh nghiệp thì chịu. Thiết bị càng hiện đại thì đáng lý phải càng nhỏ gọn, càng đơn giản mới đúng. Nghĩ đến cảnh tìm dữ liệu mà phải mò mò trong đống băng từ là thấy sợ sợ.
Ủng hộ ổ cứng thể rắn.
Đó xài băng từ. Chậm dã man. Đc cái hùi đó so với FDD thì dung lượng nó khá lớn.
Dùng băng từ hay bị mốc cong mép

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019