FXI Cotton Candy, máy tính nhỏ chỉ bằng ổ nhớ USB, bắt đầu giao hàng trong tháng này

Duy Luân
15/5/2012 2:53Phản hồi: 180
FXI Cotton Candy, máy tính nhỏ chỉ bằng ổ nhớ USB, bắt đầu giao hàng trong tháng này

Hồi năm ngoái, công ty máy tính FXI ở Na Uy đã giới thiệu một chiếc máy tính chạy hệ điều hành Android có kích thước rất nhỏ gọn mang tên Cotton Candy. Chiếc máy tính này sử dụng vi xử lí hai nhân của Samsung Exynos ARM, có đầy đủ các kết nối thông dụng như Wifi N, Bluetooth, cổng xuất HDMI và khe thẻ nhớ microSD. Cotton Candy có thể dùng với bất kì màn hình nào, từ máy tính, laptop, điện thoại, máy tính bảng cho tới TV. Giờ đây, Cotton Candy đã được cải tiến đôi chút và sẵn sàng giao đến tay người dùng đặt trước ở Na Uy trong cuối tháng này. Phần còn lại của thế giới sẽ phải đợi đến cuối mùa hè mới có thể trải nghiệm thiết bị thú vị này. Giá cho Cotton Candy vào khoảng 200 USD.

Theo LaptopMag, các thay đổi mà FXI thêm vào sản phẩm của mình gồm có cổng micro USB, vỏ nhựa chắc chắn hơn. Các kĩ sư cũng phải chắc chắn rằng máy hoạt động tốt với hệ điều hành Android 4.0 Ice Cream Sandwich khi bán ra. Đại diện FXI nói rằng công ty không nhận thêm đơn đặt hàng nào nữa thì số lượng người đặt trước đã vượt quá kì vọng của công ty cho một thiết bị dành cho các lập trình viên. Nếu bạn muốn mua một chiếc Cotton Candy thì phải đợi đến khi FXI đăng kí bản quyền công nghệ với một công ty sản xuất phần cứng nào đó. Sản phẩm do công ty thứ ba này sẽ có thương hiệu khác chứ không còn là Cotton Candy.

Sau khi nhận được Cotton Candy, người dùng cần phải vào trang web cstick.com để kích hoạt thiết bị và chọn lựa hệ điều hành sẽ cài lên máy (Android 4.0 hoặc Ubuntu). Sau đó, người dùng có thể gắn Cotton Candies và máy Mac, PC hoặc một màn hình rời nào đó để bắt đầu sử dụng.

Cấu hình của Cotton Candy:

• Vi xử lí: ARM Cortex-A9, hai nhân, xung nhịp 1,2GHz
  • RAM: 1GB
  • GPU: ARM Mali-400MP
  • Xuất được hình ảnh độ phân giải tối đa 1080p
  • Bộ nhớ trong tối đa 64GB
  • Kết nối: Wifi b/g/n, Bluetooth, USB 2.0, micro USB
  • Hệ điều hành: Android, Ubuntu, hỗ trợ máy ảo cho Windows, Linux, Mac (tích hợp)

180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bé tí mà cấu hình víp silip nhỉ 😁:D
nể quá.
lamchibeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
nho xiu vay ta
Không thể nhỏ gọn hơn. 😃
zậy cấu hình nó giống 1 chiếc điện thoại nhỉ.
Chỉ có điều nó chơi đc cả windows
@dmt4ukhw4 bạn ko đọc thấy dòng qua máy ảo à :gach:
@dmt4ukhw4 cuối bài có ghi chạy ảo windows còn gì bạn
duckpro9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zhuxian111 nó chỉ chạy android và ubuntu thôi,đọc kĩ vào nhé, chạy trên win thì chỉ là máy ảo thôi
mmono1
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zhuxian111 Ko chơi đc windows đâu bạn ạ. Nó chỉ giả lập windows thôi.
hjhehe
TÍCH CỰC
12 năm
thế thì cần thêm màn hình như tờ giấy gấp bỏ ví mang theo kèm cục pin con thỏ thì "number ngon":rolleyes:
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
xuất ra màn hình kiểu gì ta ?
@99v9.9999 Cổng HDMI đó.
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
@chantrau1001 vậy còn nhập liệu vào qua blt hoặc usb à ?
@99v9.9999 qua cổng HDMI đó bác
@99v9.9999 thì thiếu j cách. đơn giản nhất là qua bluetooth, USB. ko thì dùng máy khác SSH tới điều khiển từ xa, ko cần màn hình
@99v9.9999 micro HDMI
hungvt.it
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này hay đấy. sắp hết thời của laptop rồi ...
funvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungvt.it :rolleyes:
@hungvt.it bạn phát ngôn hơi bị sớm đấy, máy tinh bảng hiện nay còn ko thay thế laptop dc mà thì cái này nhằm nhò gì, nó chỉ mang tính di động cao thôi bạn à.😃
@hungvt.it Làm sao có thể thay thế laptop được bạn. đâu phải mang cái cục đó theo là làm việc được đâu, nó chỉ mới có phần xử lý thôi chứ còn bàn phím nhập liệu, màn hình hiển thị, nguồn điện......
Máy tính nhét túi. Quả này mà có kết nối hoặc xuất ra màn hình máy tính bảng nữa là vừa khéo. Mang đi đâu cũng được, khi cần làm việc như máy tính thì kết nối ra ngoài là ngon quá!
moonblack
TÍCH CỰC
12 năm
@thanatox1 Có mà bác, con này chuẩn đây. Mong trải nghiệm em nó quá
Ghê ! máy tính bây giờ nhỏ chỉ còn bằng cục gôm.
Thích à nha...
nhỏ xíu mà cấu hình không thua laptop của mình là mấy
xube09
ĐẠI BÀNG
12 năm
Con này oánh đc dota rước về luôn
Có cái này khỏi cần smart tivi, chức năng rất giống với Android tivi box (giá cũng tương đương luôn) nhưng nhỏ gọn và ko cần cắm nguồn thế này thì thik thú hơn nhiều.
@nhungdieugiandi Bạn nói mình mới để ý ! Vì mình nghĩ là cổng HDMI làm gì có khả năng cấp nguồn đâu ! @@ ! Không hiểu nó lấy nguồn từ đâu nhỉ ? @@
@candy_chip cổng usb đó
mqking
ĐẠI BÀNG
12 năm
con này sai sao nhỉ
Sắm thêm cái bàn phím và chuột nữa nhỉ. Quá tội, thà vác cái lap cho đa dụng hơn.
wanderer07
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lamdautramho cái này chủ yếu sản xuất cho các hệ thống tích hợp tự dộng như ngôi nhà thông minh, smart tivi yêu cầu gọn nhẹ mà vãn có cầu hình cao để xử lý công việc, chứ có phải sinh ra để thay thế PC với laptop đâu
@lamdautramho bác nói đúng, nhỏ thì nhỏ, nhưng để hoạt động thì cần thêm 1 đống phụ kiện lằng nhăng rồi cuối cùng cũng đâu có gọn nhỉ
cấu hình giống s2 ghê. Con này nhỏ gọn . Hãng này thiết kế thêm dock màn hình để gắn thêm cái này vô nữa là xong 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019