"Gà mờ" mua PC thời bão giá: i5-10400F, RTX 2060, RAM 16GB, SSD 256GB, 27 triệu, mời anh em nhận xét

6/10/2021 3:39Phản hồi: 354
"Gà mờ" mua PC thời bão giá: i5-10400F, RTX 2060, RAM 16GB, SSD 256GB, 27 triệu, mời anh em nhận xét
Chào anh em, ở nhà rảnh rỗi nên tự dưng mình nổi hứng muốn mua một bộ PC để chơi game hay vọc vạch gì đó cho vui. Đây là thùng PC mình mới ráp, chi phí đâu đó vào khoảng 27 triệu đồng, thời bão giá này mấy cái đồ linh kiện mắc quá chừng. Bài viết này mình xin không đánh giá mà xin nhường lại sân chơi để anh em đưa ra nhận xét và thảo luận vì nói thật kiến thức về PC của mình rất ít. Chúc anh em thảo luận vui vẻ.

Nói từ ngoài vô trong đi ha, đầu tiên là về vỏ máy. Vỏ máy mình mua là Xigmatek MASTER X 3FX. Case này giá đâu đó vào khoảng 990.000đ. Một số thông số có thể anh em cần quan tâm đó là kích thước 395 x 205 x 480 mm, hỗ trợ 2 ổ 2.5" và 2 ổ 3.5". Nó có sẵn 3 quạt tản nhiệt có RGB phía trước và có thể lắp vừa cả Mini-ATX, M-ATX và ATX.

Kế đến là bộ nguồn PSU. Bộ phần này thì mình mua nguồn của ASUS, đó là TUF Gaming 650W Bronze. Giá mình mua là 1,900,000đ. ASUS quảng cáo là cái này sử dụng linh kiện quân đội gì đó nên bền lắm, rồi còn bảo hành 6 năm nữa. Chuẩn hiệu quả của bộ nguồn này là 80 Plus Bronze. Cá nhân mình thích thiết kế đen đen ngầu ngầu của bộ nguồn này 😁

CPU mình chọn là con chip Intel i5-10400F. Ban đầu mình định sử dụng CPU của AMD vì nghe nói là giá rẻ nhưng hiệu năng tốt hơn. Nhưng quay đi quay lại thì cuối cùng mình lại quyết định lấy Intel. Thấy nhiều anh em hay tranh cãi giữa chip Intel với AMD lắm, anh em thích hãng nào thì comment chia sẻ để mọi người tham khảo luôn nhe.

Cái tản stock nhìn lởm quá nên mình cũng mua thêm một tản khác là Cooler Master Hyper 212 Spectrum. Giá tản này là 700,000đ.

Cái tản bên bán lắp dùm mình, mà coi bộ bị ngược hướng gió rồi. Để có dịp mình mở ra đổi lại he he :D

Vì con 10400F không có die GPU nên bắt buộc phải mua thêm card màn hình rời. Về VGA thì mình mua con GIGABYTE RTX 2060 D6 6G. Ban đầu mình định mua mấy con rẻ hơn nữa, nhưng càng tìm hiểu càng coi thì càng thấy tham, cuối cùng mình lại chọn con 2060 chỉ để chiến Liên Minh, chi phí đâu đó khoảng 14 triệu. Thôi coi kệ, thừa hơn thiếu, lỡ tới lúc thấy thiếu lại lôm côm đi nâng cấp còn phiền thêm :D

Quảng cáo

Main mình dùng con B560M Gaming HD của hãng GIGABYTE luôn. Giá khoảng 2,500,000đ. Con này hỗ trợ Socket cho Intel 10th và cả 11th. Kích thước của nó là micro-ATX, lắp vào cái case của mình thì nhìn thấy hơi rỗng rỗng.

RAM mình mua là GEIL Evo X II, một cặp, tổng cộng 16GB. Bus của nó là 3200MHz. Thật ra bus này là hơi dư vì theo tìm hiểu thì cái main và CPU của mình chỉ hỗ trợ bus tối đa 2666MHz mà thôi. Nhưng mà thôi sau này nếu có nâng cấp thì đỡ phải mua lại cặp RAM khác :D

Quảng cáo

SSD M.2 của Kingmax, dung lượng 256GB. Ban đầu mình dự kiến nhiêu đây là đủ rồi, nhưng sau khi mua về thì mới thấy thiếu nên chắc là mình sẽ nâng cấp lên SSD 512GB hay 1TB gì đó. Anh em có biết SSD nào đáng mua không thì tư vấn cho mình với, mình đang định mua Kingston A2000.

Rồi đó là toàn bộ dàn PC mà mình mới ráp. Tổng chi phí rơi vào đâu đó hơn 27 triệu một tý. Hiện tại thì mình đang hài lòng với những gì mà nó đem lại. Anh em có ý kiến hay nhận xét gì cho mình xin nhé.

P/S: Bonus thêm mấy món trên bàn phòng khi anh em nào muốn hỏi thăm: Màn hình mình dùng là 27UL850, mình sẽ tận dụng màn hình này để chuyển qua lại giữa MacBook và PC thông qua USB-C hoặc DisplayPort. Chuột của DareU gì đó mình được tặng kèm khi mua máy, bàn phím để gõ bài thì mình dùng con Filco Minila-R, còn khi chơi game thì mình dùng cái Asus Tactic Pro hồi đó được anh mod Bk9sw tặng :D Loa thì mình dùng Homepod vì trước giờ toàn dùng phần cứng của Apple he he.

Cám ơn anh em đã đọc bài.
354 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Filco Minila-R - bàn phím này dùng với Macbook có phải mapping lại gì không bác. Mình gõ quen bàn phím cánh bướm giờ gõ lại phím khác không quen, đang tìm phím cơ nào hành trình tương tự để thay thế.
@pnt_love_cty Gạt dípwitch là đc bạn ơi. Mình dùng vs mac ngon lành
mualarung01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương Cái này nghe đâu đó là tạm ổn, nhưng nghe đâu đó tại thời điểm này sẽ mua bị đắt, với cấu hình này mà mua dịch sau hoặc trước thì đâu đó rơi vào khoảng 24-25tr, tính ra bị đắt khoảng đâu đó 2-3tr 😜😜😜
@pnt_love_cty Dùng thử Keychron K1 V4 xem bạn!
concatre12
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mualarung01 đọc k kỹ tưởng cái bàn phím 24 25tr hú hồn
Cười vô mặt
ku.linh
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình thích con filco giống của bác nhưng nó đếu có mấy phím f1=>f12 nên không mua vì dân coder 😁
ku.linh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@htux Quen layout 87 với 104 rồi bác ạ
Voldedore
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Arkantos88 Đang code bằng 61 đây 😆)
doublerick
TÍCH CỰC
3 năm
@htux Đâu được bác ơi, ví dụ như ấn f10 để debug từng dòng không lẽ 2 ngón tay ấn vậy hoài, ấn phải đơn giản để đầu óc bạn còn suy nghĩ bug chứ he hé
@ku.linh Dân design cũng méo xài nổi, bấm shift f5, f6 liên tọi mà dùng mấy con này lại phải thêm cái fn làm mọi việc rối hơn bao giờ hết
Anh muốn nâng ssd thì lấy con WD SN550 nha, nó ko làm anh thất vọng đâu. Còn anh nhiều tiền thì cứ lấy Samsung thôi
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
@haidoox Thêm 300K nữa lại có ngay SN550 1TB, haha.
sboy888
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Leminh Trung SN550 đang dính phốt đổi chip trong đợt hàng mới. Tốc độ giảm phân nửa khi đầy bộ nhớ tạm. Nên chọn Samsung 980.
@sboy888 Ủa vậy hả bạn. Mình ko biết thông tin này, mình mua một con hồi tết dùng thấy ổn quá trời
Hâm Đơ
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương Quất đi bác. Mình cũng đang sài 1 con. Nhưng nhớ mua thêm tản nhiệt.
quydanny123
ĐẠI BÀNG
3 năm
2060 mà 14tr thì chua thiệt
nickcao
ĐẠI BÀNG
3 năm
@baden009 hàng Evga mình thấy đang có phốt cháy do game của Amazon, chắc có lẽ phần cứng chưa tốt lắm nên on stock bác nhỉ
quydanny123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangmk Chừng cuối tháng 6, vài tuần trước giãn cách mình mua được con inno3D 2060 giá 10tr hơn chút. Bảo hành 36 tháng full box luôn.
baden009
TÍCH CỰC
3 năm
@nickcao thằng game của Amazon thì đa số con rtx nào nó cũng kill hết... rõ ràng amazon chơi này thốn ae gamers quá
baden009
TÍCH CỰC
3 năm
@nickcao đâu bạn, bestbuy nó mở mua hàng theo kiểu ngẫu nhiên đó nha. chứ ko phải vô 1 cái là in stock rồi mua được đâu.
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
14 15tr mua đc 3060 rồi mà...
@baden009 Có bảo hành việt nam được không bác?
baden009
TÍCH CỰC
3 năm
@thien1202 Theo mình nghĩ là dc, nếu bạn ship đc trở lại cho evga thì họ sẽ bảo hành.
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
@baden009 Rồi cuối cùng tiền ship với mua bên mỹ lại đắt hơn vn :v
kittyna
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MyNami 3060 bên đây 17tr lận nên mình cũng mới hốt 14tr2 con giống thớt
Ao ước của bao nhiêu anh em m, chúc mừng thím 😀
@-Mr.S- Cám ơn bạn hihi
27tr mà hơi xấu
Cười vô mặt
@Trọng Trít hic hic, tại thiếu tiền đắp vào đó bạn 😔
ronaldomu
TÍCH CỰC
3 năm
@Trọng Trít 27tr nó nằm ở cái card 14tr rồi =)) chớ đẹp thì 40tr++ nha
Q_K
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trọng Trít Đẹp xấu là cảm quan của mỗi người
Cười vô mặt
@ronaldomu Bác có tin e build 1 con ITX có 2060 đẹp hơn nhiều mà giá khoảng 30tr ko =))
Bâc chơi đồ xịn xò nè
@mrthanh213 gì đâu bác ơi 😁 sợ cùi anh em cười vô mặt đây nè :D
@mrthanh213 Bộ này gặp lúc mua đắt thôi, chứ cấu hình này cũ rồi mà.
27tr hồi đầu năm mình mua được bộ i7 10700F và 1660S, đã bao gồm màn hình 3.5tr.
Đã đổi lại hướng tản nhiệt rồi. Cám ơn anh em he he
Leo_1412
TÍCH CỰC
3 năm
@Lê Phú Khương vẫn bị ngược bác ơi, k phải chữ Cooler Master ngược mà cái quạt lắp ngược hướng bác lắp làm sao mà quạt hút từ đằng trước vào cái phần lá thép để tản nhiệt là được, e nhìn ram thế kia chắc k bị cấn vào quạt đâu
F.B li\ lom.
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Leo_1412 Chuyển sang phải đúng airflow hơn và rõ rgb hơn. Bác mod mua cái fan rgb lắp thế phí tiền thà mua con t400i còn hơn😆
F.B li\ lom.
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Leo_1412 Thêm fancase pwm nếu chơi mấy dòng game tripple A ko là dễ đi con chipset
@Lê Phú Khương Bác mua shop hay mua online vậy. Cũng đang tính build 1 con pc đây
Bạn lên con cpu 11400f nữa là đồng bộ hệ thống. Con 10400f chỉ hỗ trợ ram 2666 nên hơi thọt.
Mua ngay từ đầu luôn chứ giờ nâng lên thì phí tiền.
@tanngle Mỉnh đọc spec của mấy con main đang dùng chipset B560 thì thấy là nếu dùng Core i5/7/9 11th thì sẽ được unlock full Bus RAM, chứ còn nếu là core i3/5 10th trở xuống mà đi với B560 thì vẫn bị bóp Bus RAM như thường :v :v :v
tanngle
TÍCH CỰC
3 năm
@Lone hero Native khác và OC khác bạn nhé
@tanngle @tanngle nhìn cái dòng 10th mà thấy buồn. Con core i5 10400 của mình vẫn là kiếp 2666MHz cho dù có chuyển đổi sang main mới xịn xò này đi chăng nữa.
Im lặng đi
tanngle
TÍCH CỰC
3 năm
@Lone hero về lý thuyết là chạy được nhé, B560 unlock bus RAM cũng giống như main Z thôi, còn dòng chú ý kia là chạy khi không OC thì mặc định sẽ nhận bus RAM cao nhất đạt được
hungkhoia10
ĐẠI BÀNG
3 năm
cho mình xin địa chỉ shop bạn ráp máy với
win bạn dùng là shop bán cài cho hả có bản quyền gì không bạn hay phải mua thêm bản quyền win, thanks
@hungkhoia10 Mình mua ở anphat. Win thì thấy bảo có cài cho khách. Còn mình xài bản quyền riêng 😁
Giá bro đầu tư có vẻ hơi chua nhỉ. Mình năm ngoái cũng tậu một dàn tương đương (khác là core i5 10400, Main B460M, nguồn 600W và có luôn cùng HDD 2TB) thế mà giá cũng chỉ khoảng 23 củ thì phải
aloha11
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lone hero con 1660 super trước mình mua mới là 6tr h nó lên 11tr = )), h đầu tư dàn máy card chắc hết phân nửa rồi ấy chứ
@aloha11 Năm ngoái, vừa tậu dàn case RTX 2060 thì RTX 3060, đang tiếc là build chậm một tí để có con card ngon. Giờ nghĩ lại may vl, chứ không để năm nay mới build thì thôi rồi cái ví mất.
MarauderSC
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lone hero RTX 3060 hơn 2060 nhiều về công nghệ và hiệu năng ko bro? Thấy 2060 cũng coa DLSS và Ray tracing rồi mà.
@MarauderSC À mình thì chưa có cơ hội trên tay em RTX 3060 - đang bão giá mà. Nhưng theo đánh giá về hiệu năng thì có vẻ là chênh nhau khoảng 20%. Một con số cũng đáng suy ngẫm đó.
jedi9
TÍCH CỰC
3 năm
Ko mua vì Alder Lake ra mắt tháng sau rồi =))
@jedi9 bạn mình làm trong intel kêu mua đi đừng đợi 😆 chưa chắc có hàng 😁
Gắn con card vô có bị xệ không bác
Andydo611
TÍCH CỰC
3 năm
@phatkrongana Mấy ông code nặng tay quá. Đọc chả hiểu gì 😃
@Lê Phú Khương Phần bắt ốc vào vỏ máy sẽ cứng, nhưng phần đuôi chỗ cắm dây nguồn sẽ bị xệ xuống.
aloha11
ĐẠI BÀNG
3 năm
@My name’s Liêm con này 2 quạt ko sao đâu bạn ơi, 3 quạt mà tản to nạc hơn mới sợ nó xệ chứ có 2 quạt thì vô tư ko xệ đâu
Sanggaudy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương 😂 chống xệ
Màn 4k thì nên cố lên 3070, sau này chơi game cũng cắm ra tivi mua thêm tay cầm về chơi được.

Nếu không chơi game thì mua i5 10400 như case của mình, không cần card màn hình vẫn xuất ra 2 màn hình được (1 màn 4k, 1 màn 2k)

Quạt case nên gắn thêm một cái thổi ra phía sau và một quạt thổi vào từ trên xuống ở phía trước
HQTRM
TÍCH CỰC
3 năm
Giờ build dàn nào cũng thế, nhìn giá linh kiện mà muốn khóc
Im lặng đi
build chuẩn đét
@pikupi bỏ đi b ơi, chắc không biết cái màn 4K đâu, đừng nc với nó , hồi nó chửi mất dạy lắm, thấy cái đoạn ngồi tính tiền điện là thấy chán rồi
@pikupi Game 2K, 4K thì khó chứ 1080p thì dễ.
Tùy công việc thôi, mình dùng Maya thấy CPU quan trọng hơn GPU nhiều.

Chạy mô phỏng thì Xeon 10c20t cũng full load hết 😑
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@Ice Never Dies mình xét theo nhu cầu chủ thớt thôi, chứ yêu cầu của bạn khá chuyên rồi thì phải cần CPU mạnh, cấu hình của chủ thớt nó hài hoà hơn là thiên về một thứ, muốn nhảy qua cái gì cũng đáp ứng đc còn hơn lệch về một thứ.
Đắng lòng, con PC này hồi đó mình build giá rẻ hơn đó là trước khi cơn bão bitcoin càng quét, giá em 2060OC đâu đó trên dưới 9tr thôi her her, cùng mức giá này mình đã có thể mua 2 màn hình
@Dr.Son màn hình mình xài 27UL850 :D thấy đủ xài he he
ninhmos
TÍCH CỰC
3 năm
@A0kiji Lúc coin tụt giá mình mua con 1070 có 7tr 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119