Galaxy Note 3 là chiếc điện thoại đầu tiên được trang bị USB 3.0?
vuhai6
8 nămBình luận: 257
Tinhte_note 3_usb 3.000.jpg

Có một chi tiết rất hay trên Galaxy Note 3 nhưng hình như Samsung quên không đề cập đến nó trong buổi lễ ra mắt sản phẩm của mình, đó chính là cổng giao tiếp USB 3.0 ở cạnh dưới của máy. Với việc hỗ trợ chuẩn kết nối này thì việc trao đổi dữ liệu với Galaxy Note 3 sẽ nhanh hơn rất nhiều so với microUSB (usb 2.0) trước đây. Có vẻ như đây cũng là chiếc điện thoại đầu tiên sử dụng chuẩn này, ngay cả đến Note 10.1 2014 mới cũng vẫn chỉ dùng microUSB bình thường mà thôi. Kích thước máy lớn là yếu tố không nhỏ giúp Samsung có thể thoải mái trang bị cổng kết nối mới này trên Note 3, ngoài kích thước lớn hơn thì USB 3.0 cũng yêu cầu có chip riêng để điều khiển.

Chắc Samsung sẽ tặng kèm cable 3.0 trong hộp cùng với Note 3, ngoài ra thì bạn cũng không quá phải lo lắng, vì bạn vẫn có thể cắm cable microUSB vào cổng này.

Nguồn: Theverge
[Guest]
TÍCH CỰC
8 năm
hay phết, nhưng nhìn lỗ to thì nhìn thô lắm
@[Guest] the co ak
máy thì đẹp kết nối tiên tiến ,mà sao vẫn có người cứ chê hoài
@thieutientieu

ng ta chê chủ yếu và mặt thiết kế thôi mà…
kumperssor
TÍCH CỰC
8 năm
@thieutientieu Bệnh nan y cuả Anh em tinhte ấy mà.
@thieutientieu Thật sự thì nếu chép tầm vài chục đến 100Gb ngoài thì mình nghĩ ko cần USB 3.0 này lắm, lỗ cấm to nhìn thô lắm
@thieutientieu tai vi may nguoi do ko fai la fan cua sam sung
Đến máy tính của mình còn đang dùng chuẩn USB 2.0 thì em Note 3 này đã dùng chuẩn USB 3.0
Bá đạo quá rồi 😃
Như vậy thì chép file sẽ nhanh hơn đáng kể đây
ngole88
TÍCH CỰC
8 năm
nhìn góc này thô vs xấu
nhưng mà có ứng dụng thực tế gì với USB 3.0 này ko?

=))
chaukyo
CAO CẤP
8 năm
@P.T Khi bạn chép phim fullHD vào máy với dung lượng lớn hoặc dùng để kết nối với ổ cứng di động 3.0 thì sẽ thấy tác dụng của nó.
@P.T Bạn chép một file phim HD vào xem sẽ nhanh hơn là chép bằng usb 2.0 nhiều.
@P.T mày dùng 1.0 đi. dùng 2.0 làm l gì.
@P.T Bác này chắc chưa bao giờ chép phim HD từ máy tính vào điện thoại để xem o_O . Bác thử chép một 1 file phim HD 1080 cỡ 30 GB vào máy xem mất bao nhiêu thời gian, tốc độ chép usb 2.0 vào khoảng 2.5mb/s như vậy muốn chép file trên phải chờ mất 20p. Với usb 3.0 tốc độ truyền dữ liệu bình quân là 25mb/s. Như vậy bác chỉ cần chờ 2 phút cho 1 phim 30 gb, đã thấy sự khác biệt chưa :rolleyes:
chắc muốn đột phá giống lighting của apple nhưng ma lại muốn giữ như cũ. mặc dù hơi xấu
hhhh1111
TÍCH CỰC
8 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl lighting đột lùi chứ đột phá gì =))
nhưng mà công nhận cái chân usb3.0 này làm hơi bị xấu, cố gắng tương thích ngược với mircoUSB là tốt nhưng mà làm thế này hơi thô, đúng kiểu 2+1=3 :|
id@wn...
TÍCH CỰC
8 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Cái đó là chuẩn chung chứ có phải riêng ai đâu mà đột phá bạn.
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Lightning vẫn USB 2.0 mà đột phá cái nỗi gì?
ghê nhỉ
tối qua ngồi xem tường thuật, thấy con sony z1 k quay dc video 4k, lại thấy bên blog dò dỉ con note 3 quay phim 4K ngồi đợi cố để xem
samsung hôm qua có cái màn hình to vãi, gấp mấy lần hôm xem tường thuật nokia 1020 với LG G2
nhưng hình như khôg thấy nói đến khoản nó có cái cổng 3.0 này
PS : có thể tại nó nói tiếng anh nên k hiểu 😁

Sau note 2 thì e ko dám đặt niềm tin vào SS một lần nữa . Trở về với iphone cho đơn giản vậy 😔
@alopiscsa Em nghĩ bác chỉ nên dùng iphone là hợp lý đừng nên dùng cái gì phức tạp hơn iphone như thế hại não bác lắm
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
8 năm
@alopiscsa sau ip 5 thì mình ko dám đặt niềm tin vào apple nữa. Trở về với S4 cho đơn giảm vậy :(
@khoanjoin sau ip 5 thì mình ko dám đặt niềm tin vào apple nữa. Trở về với S4 cho đơn giảm vậy
Nhưng sau s4 thì mình ko dám đặt niềm tin vào ss nữa. Trở về với 920 cho đơn giảm vậy
Nhưng sau 920 thì mình ko dám đặt niềm tin vào nokia và ms nữa. Trở về với z10 cho đơn giảm vậy
Nhưng sau z10 thì mình ko dám đặt niềm tin vào BB nữa. Trở về với điện thoại bàn cho đơn giảm vậy
@chavalier Sau điện thoại bàn thì mình không tin vào VNPT nữa đành phải trở về với Nhất đăng đại sư vậy, vì ông ta có thiên lý truyền âm truyền giọng nói của mình đi ngàn dặm và chỉ đến với người muốn truyền thôi. Khác gì cái điện thoại đâu nào?? nhưng miễn phí. hehe
SS xấu bỏ bì luôn..... càng ngày càng lỗ bự hơn to hơn... như Apple nè. từ cổng 30 chân h còn 8 chân... =)))))) = nhào vô chémmmm đeeeeeee
Chép nhạc chắc nhanh lắm nhở😁
@Ga_depzai Chép xXx để phát cho con Gear xem trong giờ họp . Thế mới oách :rolleyes:
@Ga_depzai miễn sao nhanh hơn ip thần thánh chú mày là dc:D
@Ga_depzai Chắc chắn nhanh hơn và tiện lợi hơn cái itunes rồi đó con Gà !
warnbroom
TÍCH CỰC
8 năm
Nâng cấp đáng giá đấy..nhưng từ lâu mình đã ko còn cắm dt vào máy tinh để lưu chuyển dữ liệu 😁
e sài iphone sync máy tính toàn dùng wifi, dây nhợ nhùng nhằng rối rắm. Mà điện thoại có bao nhiêu dung lượng đâu nhỉ, cùng lắm 64gb, mà ko lẽ chép hết 64gb và cái điện thoại đó à ==
Benjoy
TÍCH CỰC
8 năm
@iloveyoutoo Thực tế thì coi 720 và full hd trên dt ko khác nhau là mấy. Convert 720p chuẩn cũng chỉ tầm 1GB/film thôi. Cái usb 3.0 này rất có ích khi chép data game và hình ảnh. Tốc độ chép 1 file có dung lượng 1GB nó khác xa khi chép 1000 file với tổng dung lượng là 1GB nha bạn. Cái này là kiến thức cơ bản và note 3 có kết nối usb 3.0 ko bao giờ là thừa thải. Nó chỉ thừa thải với nhưng ai cả đời ko biết smartphone là gì (chắc hiếm vì giờ đi đâu cũng thấy smartphone).

Sent from my Galaxy S4 using Tapatalk
@iloveyoutoo Thì nhanh gọn là Time và Relax.

Time mỗi người mỗi vẻ ai chẳng có lúc rảnh. Còn lúc relax ng ta xem fim trên mobile mình thấy cũng như game trên mobile mà thôi.
Film thì chép vào bằng 3.0 nhanh ít nhất 2 lần vs 2.0, nếu ko xem trên smp thì về nhà xem trên tv tuỳ cá nhân (thế là vai trò usb 3.0 thôi)

●●●Fan of Life●●●
@iloveyoutoo Nếu cùng giá tiền thì việc có thêm cũng là tốt,nhanh hơn rất nhiều,giờ máy tính có 3.0 cũng phổ biến rồi,phải có ng đi tiêm phong chứ,nhìn lỗ cắm thì xấu đau đớn thật nhưng những đời sau sẽ đẹp hơn
@iloveyoutoo mình ví dụ là chép 32GB phim nhé:
  • USB 2.0: tốc độ như trên máy tính mình khoảng 3-4 MB/s, nếu cứ lấy là 3,5 MB/s thì chép hết 32*1024/3.5/3600 = 2.6 h tức khoảng hơn 2 tiếng rưỡi
  • USB 3.0: máy mình khoảng 20MB/s, tức là nhanh hơn 2.0 khoảng 20/3.5 lần, và thời gian chép hết 32GB là 2.6/(20/3.5) = 0.455 h tức khoảng gần nửa tiếng!
chép 32GB bằng USB 3.0 bạn có thể tiết kiệm tới hơn 2h/2,5h so với 2.0 mà bạn còn bảo là thừa được thì mình cũng chịu bạn 😔
hnaeht
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này sẽ lố bịch, xấu và thô kệch khi so sánh về mặt thẩm mĩ, sự tiện lợi với cổng và cáp lightning của Apple trên iPhone và iPad.
boybala
CAO CẤP
8 năm
@Leedongchul27tq tội nghiệp có lẽ chưa nhìn thấy cái ip bao giờ nên mới lôi 2 con ipad ra chụp rồi khoe là ip...
boybala
CAO CẤP
8 năm
@kyoshjro90 Xem lại xem đứa nào cuồng...ai nói về cái cổng ở đây mà nhảy vào lồng lộn lên...cũng chẳng ai vào đây nói cái đt nào hơn cái đt nào...thằng kia chê ip dùng để lấy le a nói a dùng dc vào khối thứ...chú cũng thuộc top ngu như nó đến nỗi cầm cái ip mà hok biết làm gì à...tội nghiệp cho mấy đứa vỗ ngực tự xưng là dân công nghệ
@boybala
Ờ, mình ngu công nghệ nhưng biết phân biệt cái nào đáng sử dụng, còn đỡ hơn loại ngu nào đó chạy theo vẻ ngoài hào nhoáng của ip. Ngta mua apple là vì thương hiệu của nó thôi, giờ thì thời thế thay đổi rồi cụ ạ, chắc khỏi nói cụ cũng thuộc dạng cổ hủ rồi......haiz. Tranh cãi mệt óc, khỏi quote mình vào nữa nhé
boybala
CAO CẤP
8 năm
@kyoshjro90 Hok ai thừa hơi đi tranh luận vs bò...muốn anti thì tìm dc cái gì đáng nói mà nói...còn hok thì cứ yên vị vs cái máng lợn của mình thì ai thèm động vào chú...ngu mở mồm ra chê mà éo biết là chê cái gì mà cũng đòi lên giao giảng
Cho phim lên coi. Bình thường chắc ko cần thiết lắm. Mà mình thì ko thể xem phim trên cái màn hình điện thoại. Ngay cả iPad xem phim cũng là khó chịu rồi. 🤔
Chắc có ý nghĩa nhiều hơn khi back-up và restore :-"
các thánh Apple vào chém đi kìa, dù sao cũng tốt hơn ip chán, giữ mãi 1 thiết kế và chức năng không có gì đổi mới
boybala
CAO CẤP
8 năm
@kyoshjro90 đọc đến tầm này rồi mà vẫn phọt nghe một câu nghe khắm cả lọ...cái cap lighting có từ bao giờ...tưởng nó chỉ nhỏ đi thôi à...bò
meodenth
TÍCH CỰC
8 năm
@kyoshjro90 đâu dài hơn và đồng bóng hơn chứ 😁
supi7
CAO CẤP
8 năm
@kyoshjro90 Thánh đây
Dùng đc bao nhiêu đời ip rồi. Dùng đc bao nhiêu đời android rồi. ip2G,ip3G,ip4,ip5 giống nhau hả.ko nói ra thì ng ta ko bảo gì. Nói vào ng ta bảo đui đó bạn. Ngoài con note 3 này có usb 3.0 ra thì có con đt nào cắm cáp chép và xuất dữ liệu nhanh như ip dùng ifunbox ko nhỉ. Trung bình 18mb/s.
Cổng USB 3.0 thì giúp sạc pin nhanh hơn, ít nhất là khi kết nối với laptop/PC có cổng USB 3.0 😁

Còn cắm qua Adapter thì phụ thuộc vào số A của adapter :D
@AC_Khanh01 Bác này có lí

Nhưng cái thiết thực nhất là thị trường đã và đang trần ngập thẻ nhớ 32-64Gb
Các thẻ nhớ này phải có cổng usb 3.0 mới đạt tốc độ max như vũ bão
Chứ hiện tại smartphone lắp thẻ 64Gb tốc độ chép file như rùa luôn,ko tận dụng dc cũng phí

Nói chung rất kết cái cổng 3.0 này :D
@satthumuhn Trừ khi bạn mua thẻ nhớ 32GB tầm tiền triệu trở lên thì mới có tốc độ cao; chứ vài trăm nghìn thì mang tiếng là hỗ trợ chuẩn USB 3.0 nhưng thực ra tốc độ ghi cũng chỉ tầm 7-15MB/s thôi...

Ở nước ngoài thì không nói, nhưng ở Việt Nam thì đa phần toàn là thẻ nhái vài trăm nghìn nhập từ Trung Quốc.....
@AC_Khanh01 Bác nói vậy ko đúng đâu nhé
Giờ mua thẻ đa số uy tín test tốc độ tại chỗ khi mua
Ko sai so với thông số là bao đâu nhé
Còn tốc độ 7-15Mb/s đó là do bác ầi chuẩn 2.0 trên smartphone thì nó trả vậy
Lắp voi Note3 này chắc chắn sẽ giật mình đấy 😁

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019