Gắn đèn sau TV coi đá banh cho đã hơn: Gradient Lightstrips

cuhiep
27/11/2022 5:21Phản hồi: 144
Gắn đèn sau TV coi đá banh cho đã hơn: Gradient Lightstrips

Để có được một hệ thống đèn sau TV sync với hình ảnh trên TV thì mình đã sử dụng các thiết bị sau

• Gradient LightStrip 75": Đây là đèn nhiều màu và có thể hiển thị nhiều màu cùng một lúc trên các vị trí khác nhau trên dây đèn. Phiên bản gradient này mới được Philips ra mắt cách đây 3 tháng ở IFA22. Phiên bản trước đó chỉ có một màu trên toàn bộ dây đèn thôi.
  • HDMI Sync Box: đây là thiết bị giúp cho đèn hiểu được hình ảnh trên TV để hiển thị màu sắc và độ sáng cho giống. Để hiểu được hình ảnh trên TV thì đầu phát sẽ nối HDMI vào Sync Box rồi từ Sync Box HDMI được nối tiếp vào TV. Như vậy HDMI Sync Box sẽ biết được hình ảnh và độ sáng mà TV sẽ hiển thị, khu vực hiển thị trên màn hình để điều khiển đèn hiển thị cho chính xác.
  • Bridge: là thiết bị giúp người dùng điều khiển hệ thống đèn qua mạng wifi. Sau khi Bridge và Syn Box được kết nối thì anh em có thể dùng app trên smartphone hay giọng nói để điều khiển được đèn. Chỉnh cường độ ánh sáng, độ nhạy của việc hiển thị, hoặc cho hiện một màu nào đó anh em muốn mà không cần phải sync với hình ảnh trên TV…

Lưu ý: xem trực tiếp từ TV không sync được đèn

• Hệ thống này chỉ sync với đầu phát nội dung (set top box) ngoài. Không sync được khi anh em dùng hệ điều hành trên TV, vì lúc đó nội dung từ TV không đi qua Sync Box.
  • HDMI Sync Box hỗ trợ nội dung: 4K, Dolby Vision, HDR10+ và cả âm thanh qua HDMI ARC. Như vậy anh em dùng các đầu phát, soundbar có ARC thì thứ tự nối là: Đầu phát - Sounbar - Sync Box - TV.
  • Anh em cần cài app Hue để tạo phòng, thêm đèn vào phòng, điều khiển cơ bản. Anh em sẽ cần thêm app Hue Sync để mở sync và điều chỉnh việc sync.
  • Nếu có sự cố thì anh em kiểm tra phần kết nối giữa các thiết bị và app.

Giá và lưu ý khi mua

• Gradient LightStrips: Gia_gradient_lightstrips.jpg
  • HDMI Sync Box và Bridge
Gia_HDMI_sync_box_&_bridge.jpg Hệ thống này buộc phải cần cả 3 món này để có thể hoạt động. Anh em không thể thiếu món nào trong 3 món này. Anh em còn mở rộng thêm các đèn khác cho vui vẻ hơn…

Lợi ích của việc gắn đèn sau TV

Đây là những lợi ích của việc dùng đèn sau TV mà mình thấy được qua một thời gian sử dụng

• Làm cho màu sắc và ánh sáng của TV và phòng đồng nhất với nhau khi anh em tắt đèn đi xem TV. Như vậy mắt sẽ không phải điều tiết khi chuyển góc nhìn từ TV sang phòng hay ngược lại.
  • Hoà vào không khí của nội dung nhiều hơn. Với ánh sáng của phòng hay của viền xung quanh TV theo màu và ánh sáng của hình ảnh trên TV sẽ làm cho anh em cuốn vào trong hình ảnh hơn.
  • Cho cảm giác TV nổi lềnh bềnh trên tường và mở rộng diện tích hiển thị của TV ra khỏi cái viền TV.

Hướng dẫn lắp đặt:

144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật sự rất thích setup này luôn, mà mua hết combo cũng gần 15-16 triệu. Thốn quá. Còn chơi thêm đèn góc đèn trần nữa thì gấp đôi gấp ba tiền lên là bình thường.
Chờ giàu thôi😔
@SkyA850LProG Mình vẫn dùng mà trải nghiệm bằng 1/42 cái của chủ tịch thôi
@Nam Air Bác Nam cho em xin info với bác, cảm tạ
@Nam Air chia sẻ đi Mod, nghe có vẻ hấp dẫn
Em có apple tv và loa bose soundbar 900, tv Sony OLED. Em cắm soundbar và apple tv vào cổng hdmi in ở syncbox. Còn cổng hdmit out từ Sync box vào hdmi arc ở TV đúng ko ạ?
@changkho1908 HDMI: Apple TV -> Sync Box -> TV
Optical: TV->Soundbar

Mình coi thì thấy soundbar của bạn không có HDMI Out nên dùng cổng quang (optical) từ TV ra.
@cuhiep Dùng cổng quang thì ko chơi dc ATMOS ạ 😔
Apple TV ko có cổng quang. Tv của em chỉ có Dolby Vision thôi, mà bật netflix của tv thì có hiện atmos. Còn bật sang Apple Tv thì nó xuất ra Dolby Digital 5.1. Có cách nào xuất tín hiệu Dolby Atmos trực tiếp vào Soundbar còn Dolby Vision lên dc ko ạ.
@changkho1908 Tv em và soundbar em có arc thì nối hdmi từ tv qua thôi.
PhanQua
ĐẠI BÀNG
một năm
Anh viết bài chi tiết cách gắn lên tường thế nào ạ. Ví dụ dùng keo 2 mặt hay đinh....
PhanQua
ĐẠI BÀNG
một năm
@cuhiep Yêu nhất a Hiệp chỗ này ^^
@PhanQua đây bạn
@Hồng Xuân Quang Nhật action thì nó theo action thôi bạn, mình không để ý quay thôi, tại cái này đơn giản mà 😁 để mình update sau
@Hồng Xuân Quang Nhật Đây
video.mp4
Phức tạp và tốn kém quá. Mình chứng kiến khoảnh khắc thiên tài của Messi rạng sáng nay là đôi mắt dán chặt vào màn hình. Lần đầu tiên xem bình luận sau trận đấu. Rồi sau đó vô vnexpress đọc comment vui vãi. Mấy comment của mấy thánh fan CV7 đội lốt fan Ả Rập đều bị vả đôm đốp.
Cười vô mặt
@Andydo611 Đúng rồi. Anti chi cho kém vui, đâu còn nhiều dịp nữa chứng kiến 2 siêu sao sáng nhất bóng đá tranh tài.
khoint90
ĐẠI BÀNG
một năm
@hoangvycdnl8 trang đấy chuyên tạo war cho fan các bên chửi nhau mà 😆
tuha1288
ĐẠI BÀNG
một năm
@hoangvycdnl8 Cũng chả phải đâu bạn. Mùa trươc Si tịt ngòi fan 7 suôt ngày chê bôi giải hạng 6. Mùa này Si đá hay, 7 tịt thì lại có văn tận hưởng đi. Đến trận vừa rồi Si ghi bàn Argentina thua 7 ghi bàn Bồ thắng là fan 7 lại gáy bẩn ngay được. Fan 7 chỉ lịch sự khi 7 thât thế thôi
@maidng Bác giống e, đợt này vô vnexpress đọc comment nhộn vãi =)) =))
Nhìn thì cũng đẹp thật nhưng mà có 2 điều:
1. Xem qua ứng dụng trên Tivi LG nhiều (Netflix, FPT Play, K+,...). Có mỗi cái VTVCab là qua HDMI nên dùng cái này lại chỉ cho mỗi VTVCab được, mấy cái kia không khả dụng.
2. Giá thành cao quá. Bằng 1/4-1/3 giá thành cái Tivi 75" 8K.
@LiemPT Chóp của ăn chơi rồi bác ơi
ntkhoa
ĐẠI BÀNG
một năm
Mắc tiền quá nên ko ra dẻ được
Mua bộ đèn bằng cái tivi 75in của xiaomi, cái này chủ tịch chơi dc kaka..
Chất quá. Nhưng tốn kém nên để cày thêm đã 😁
như của a cuhiep thì đỉnh thật
nghèo nghèo nên đơn sắc màu tím thủy chung thôi 😁
@lxh1290 Xin info với bro
vpkh2007
ĐẠI BÀNG
một năm
@SkyA850LProG lên shopee tìm led dây RGB điều khiển remote 90k + nguồn 5v
Xiaomi chưa có bộ nào như này ah các bác
@hqviet Mới ra, chưa nhái kịp
@hqviet Hinh như có bộ nào của mija hay sao ấy bác
@hqviet có nhưng chỉ 1 màu ko đổi màu đc
Mr.BD
TÍCH CỰC
một năm
Cái sync box ko pass dc 120hz = vứt

Qua mua Goove ko cần box nó có camera lấy màu luôn, đèn nhiều màu luôn => ko giảm chất lượng khi qua box lẫn ko cần tv box
@Mr.BD camera lấy màu độ nhạy kém lắm! ko phê đc! hình như loại cam lấy màu dùng cho smarttv ông Nam Air đã từng dùng và có bài viết!
@QuanLyNhaNghi Xác nhận dùng cam sync màu thì bằng 1 góc bộ này thôi
Mr.BD
TÍCH CỰC
một năm
@QuanLyNhaNghi Mình đang dùng vẫn ngon, nhà mình có cả Phillip Hue nhưng vì cái box nên ko dùng nữa, mua của goove là dc, tuy nhiên led nó tất nhiên ko ngon = led của phillip dc (độ sáng + độ hoàn màu). Tuy nhiên cam lấy màu + sync màu vẫn ngon
Ko biết có bác nào nghỉ đến giải pháp dùng máy chiếu giá rẻ đánh lên tường sau TV ko nhỉ. Dùng chia HDMI bình dân là đc. Vì đánh lên tường lấy sáng, lấy màu, nên ko cần chỉnh focus này nọ làm gì.
@Meo_ham_choi K đã bác, dc cái to thôi, còn màu sắc thua TV. Chưa kể bị ảnh hưởng bởi bề mặt tường, màu tường.
@Meo_ham_choi Như vậy thì hình ảnh từ máy chiếu sẽ bị đè lên tv ở phía trước ư? Khoảng cách từ tv đến tường thường rất nhỏ nên việc để máy chiếu sau tv rồi chiếu lên tường là không khả thi rồi.
@Pnmr560 chiếu lấy màu thôi, nên ko chiếu từ phía trước TV, mà chiếu từ trên, đánh xéo xuống, né TV ra (chấp nhận out-focus, méo key-stone các kiểu, vì đâu cần độ nét). Kiếm con máy chiếu giá rẻ nhất là đc. TV thì ko gắn tường, mà để trên chân, có kệ, nên có thể cách xa tường tầm 2-3 tấc được (để có chỗ cho máy chiếu nó chiếu)
@Meo_ham_choi Nghe cũng hay, nhưng cần thử nghiệm thực tế xem thế nào.
Cười vui vẻ
@Meo_ham_choi Em nghĩ để đồng bộ thay vì dùng tivi thì dùng máy chiếu luôn, làm 1 cái khung màn chiếu bằng sắt tầm 100 inch, rẻ lắm, sau đó đi led sau khung chiếu, gắn treo khung chiếu 1 khoảng cách thích hợp so với tường, để chỉnh sao cho độ sáng đèn hắt lên tường vừa đủ không bị nổi hơn so với độ sáng của máy chiếu.
Máy chiếu thì lựa cái nào độ sáng càng cao càng tốt cỡ 3000, 3500 ansi limen đổ lên là ok hết
Mình cũng tia em hdmi box này lâu nhưng chờ mãi chưa thấy update hdmi 2.1, như vậy nếu cắm PS5 sẽ bị thiếu tính năng. Điểm trừ duy nhất của box này chính là chưa hỗ trợ hdmi mới nhất
Ko rẻ với em, nhường các bác 😁
Có tiền là em chơi tất tay hơn iHiep luôn
Đẹp. Nhưng nó đắt quá. Chờ pháp sư Tung của làm mà chưa thấy.
@chanmiengchai có đầy ra mà bác
Cái này đang giảm giâ, box với lightstrips tầm $400
tndp
ĐẠI BÀNG
một năm
Dự là Sau mùa WC có game tặng bộ đèn
Cảm giác đã mắt hơn nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM