Gập bụng giảm cân là lời nói dối dễ thương!

xxx333xxx
4/7/2022 2:40Phản hồi: 11
Gập bụng giảm cân là lời nói dối dễ thương!
Những ngày vừa mới chân ướt chân ráo đi làm cách đây mười mấy năm thật nhiều kỷ niệm. Suốt thời sinh viên đói khổ bụng lép kẹp, chả có cái gì bỏ vào mồm, nay đi làm trừ chi phí sinh hoạt thuê trọ các kiểu, mình vẫn còn dư vài triệu để đi tán gái và tiêu xài.
Cũng chẳng giàu có gì, nhưng so với lúc đi học thì một trời một vực. Thích ăn gì thì ăn, thích mua gì thì mua (trong phạm vi dư ra).
Chả mấy chốc, thời gian thấm thoát thoi đưa, nhìn xuống bụng thì đã lùm lùm như bụng bầu 3 tháng.
Thật không ngờ mình béo ra nhanh đến vậy. Mà cũng có gì quá lắm đâu, chỉ cà phê, chè cháo, sinh tố, ăn hàng ăn quán các kiểu thôi.
Mà anh em đừng vội chửi - gọi là ăn hàng ăn quán, chứ là ăn quán vỉa hè, kéo cái ghế nhôm rồi xì xụp bát hủ tiếu, tô mì gõ, bánh canh này kia kia nọ.
Trước đây mình chưa từng ăn những món đó, nên nay được ăn thì như khám phá ra một chân trời ẩm thực, cảm giác thật đã mồm.
Giờ bụng bự vậy, tán gái sao ta? Những ngày thanh niên sôi nổi, tuy rằng mình cũng chả chăm chỉ gì cho lắm nhưng cũng đội nắng phi ra chỗ vòng xoay Lăng Cha Cả (chỗ gần công viên không nhớ tên - anh em nào nhớ tên xin nhắc dùm) mua một cái ghế gập bụng.
Dù nay với xưa tuy đời sống khác nhau, nhưng phần lớn chúng ta đều nghĩ giống nhau: tập gì giảm nấy.
Tập tay giảm mỡ tay, tập bụng giảm mỡ bụng, lắc mông giảm mỡ đùi, các kiểu con đà điểu.

Mỗi ngày dành ra tới 30 phút để mướt mồ hôi với cái ghế tập, nhưng suốt 3 tháng trời, cái bụng mình nó không nhỏ đi tí nào cả.
Bụng tuy không nhỏ, nhưng được cái, lại bị đau lưng 😁.

Đời đúng là không như mơ!

Hóa ra, khi chúng ta vận động ở bộ phận nào, thì nhóm cơ ở bộ phận đó sẽ được tác động. Nếu anh em tập tay, nhóm cơ ở tay sẽ phát triển, rắn rỏi, hoặc trở nên to lớn, tùy vào cách tập của bạn.

Trong khi đó, mỡ ở bộ phận đó không tiêu hao nhiều hơn các bộ phận khác. Nói cách khác, khi bạn vận động, mỡ sẽ tiêu hao ở mọi chỗ là gần như giống nhau.

Còn chiếc ghế mình đã mua ngày ấy, giờ này có lẽ nó đã bị xé thành nhiều mảnh và nằm trong kho phế liệu nào đó. Cho tới tận bây giờ, mình vẫn nhớ về chiếc ghế gập bụng ấy với nhiều hoài niệm.

Nhưng đã đến lúc chúng ta nói: “Tuổi trẻ nào cũng có những sai lầm”.

Giống như nhiều bài tập thể dục khác, gập bụng có tác dụng rất tốt trong việc cải thiện sức mạnh cơ bụng, nhưng cực kỳ kém trong hiệu quả giảm mỡ.

Quảng cáo

Nếu bụng đang tròn vo, tiến hành gập bụng thường xuyên cũng chẳng giúp bụng nhỏ lại hay tiêu hao mỡ, mà đôi khi lại khiến đau lưng.

Vậy nếu muốn giảm mỡ bụng nhanh, bạn phải làm gì?

Rõ ràng là, giảm mỡ ở một khu vực cục bộ một cách riêng biệt là quan niệm không đúng đắn. Gập bụng giảm mỡ là một lời nói dối dễ thương.

Muốn đạt được hiệu quả giảm mỡ bụng, hãy tập thể dục mỗi ngày các bài tập với cường độ tập trung bình hoặc cao (tùy vào thể trạng và khả năng từng người) và các động tác huy động sức lực từ việc vận động toàn cơ thể, đốt cháy mỡ toàn thân.
Anh em chỉ có thể bắt đầu thấy kích cỡ vòng bụng của mình nhỏ lại nếu mỡ toàn thân bắt đầu giảm đi.

Nguồn - HEY Fitness - Gập bụng có giảm mỡ bụng không?

Quảng cáo

11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DMT'S
TÍCH CỰC
2 năm
đúng vậy, đôt cháy mỡ toàn thân. khi toàn thân hết mỡ thì bụng sẽ ko còn mỡ 😆
Chính xác, tập nhiều và đều tự teo mỡ
Gập bụng mà bị đau lưng là do bác tập chưa đúng kĩ thuật ak. Muốn giảm bụng thực ra đơn giản. Chỉ cần ăn sao lượng calo nạp vào ít hơn lượng calo tiêu thụ thì bụng sớm muộn sẽ giảm. Nếu tập thể dục nhằm đốt lượng calo thì sẽ làm cho việc đó diễn ra nhanh hơn,khoa học hơn là việc ăn ít,nhịn ăn. Nếu tập bụng thì cơ ở bụng nó sẽ to hơn,rõ nét hơn. Mình nghĩ sẽ đẹp hơn. 😍
Muốn giảm mỡ thì cal out > cal in là đầu tiên. Cơ thể tiêu hao tầm 3.500kcal thì mới giảm được 0.5kg, mà giảm chỗ nào thì tùy người. Nói chung là nên dành 10~15p tập mấy bài HIIT đề đốt mỡ 😆
Phải chăng ta đã đặt câu hỏi không đúng ngay từ đầu ?
Bạn muốn giảm mỡ bụng thì phải đặt câu hỏi : làm sao để giảm đc mỡ trên cơ thể .
Lí do thứ 2 , cái suy nghĩ về của bạn , bạn chưa kiểm chứng mà đã cho rằng nó đúng . Đó là tai hại .
Khi hiểu ra đc nguyên lý giảm mỡ thì bạn sẽ có cách hành động khác hơn rồi .😁
Tìm hiểu về : cadio, hiit , chạy bộ nhé bạn .+ Kết hợp ăn uống healthy.
Chúc bạn thành công trên con đường giảm mỡ .
Lưu ý : là giảm mỡ nha còn muốn có 6 múi thì phải tập bụng . Hai cái hoàn toàn khác nhau nha bạn .
xxx333xxx
TÍCH CỰC
2 năm
Gần đây bà con còn chế ra máy giảm mỡ quấn bụng nữa cơ :3 . Để bữa nào mua cái rồi Review 😁
@xxx333xxx Kakaka. Đúng là mấy chị em dễ dãi. Muốn giảm cân thì phải rung cái máy mình mới giảm được chứ nhỉ!
xxx333xxx
TÍCH CỰC
2 năm
@Nguyen N°5 Em đọc vội tưởng bác bảo rung...cửa mình...
Cười ra nước mắt
iKaris
CAO CẤP
2 năm
Phần cơ ở vùng bụng rất nhỏ, các chuyển động từ bài tập bụng cũng thường có quãng đường ngắn. Do đó phần cơ được kích hoạt chỉ đốt cháy được 1 lượng mỡ ít ỏi cũng như trong phạm vi rất hạn chế, nên việc chỉ gập bụng mà giảm mỡ chắc chắn là hoàn toàn sai lầm. Để giảm mỡ phải phụ thuộc lớn vào cách thay đổi chế độ ăn uống và thời gian luyện tập Cardio/HIIT phù hợp.
Muốn đạt được hiệu quả giảm mỡ bụng, hãy tập thể dục mỗi ngày các bài tập với cường độ tập trung bình hoặc cao
xxx333xxx
TÍCH CỰC
2 năm
Các anh em ở Tinh Tế dường như rất thích thể thao và hiểu về tập luyện. Mà mấy bác ở chỗ em sao lại không được thế nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019