Gartner: Doanh số bán ra PC trong quý 2/2013 giảm 10,9%

Didu
11/7/2013 2:23Phản hồi: 64
Gartner: Doanh số bán ra PC trong quý 2/2013 giảm 10,9%
acer aspire.jpg
Acer chịu mức sụt giảm lớn nhất​

Gartner vừa đưa ra kết quả khảo sát mới nhất của họ về doanh số bán ra máy tính PC trong quý 2 của năm nay với mức giảm là 10,9% so với cùng kỳ năm ngoái. Cụ thể hơn, trong khoảng thời gian từ tháng 4 tới hết tháng 6 năm nay, thị trường PC ghi nhận doanh số 76 triệu máy bán ra, những con số trong quý 2 vừa rồi cũng cho thấy sự thay đổi trong thái độ mua hàng của người tiêu dùng khi họ ngày một bị thu hút bởi những thiết bị di động. Với việc doanh số PC giảm 10,9% trong quý vừa rồi, đây cũng là quý thứ 5 liên tiếp mà doanh số bán ra bị sụt giảm chứ không tăng.

Trong số những thương hiệu bán ra nhiều máy tính nhất trong quý 2 vừa rồi (theo số liệu Gartner), Lenovo xếp vị trí đầu tiên với hơn 12 triệu máy bán ra, các vị trí tiếp theo lần lượt thuộc về HP, Dell, Acer và ASUS. Tất cả những hãng này đều bị giảm về doanh số trong đó Acer chịu mức giảm nhiều nhất với hơn 3 triệu máy so với quý 2 năm 2012. Đổi lại, dù doanh số bán ra PC của Lenovo giảm nhưng họ lại tăng về thị phần với 16,7% trong quý 2/2013 (so với 14,9% trong quý 2/2012). Nhận xét về sự sụt giảm lần thứ 5 liên tiếp trong 5 quý gần đây nhất, một nhà phân tích của Gartner cho hay họ nhận thấy sự tăng trưởng mạnh mẽ của những tablet giá rẻ ở thị trường mới nổi. Điều này cũng gây nên sự tổn hại về doanh số cho những MTXT cỡ nhỏ.

Nguồn: Slash Gear
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngày tàn của pc
@vntrungtri Đã ai chết đâu mà bảo ngày tàn 😃 Cái sụt giảm là tất yếu thôi và thị phần PC sẽ bị thu hẹp. Tuy nhiên nó không thể bị thay thế trong nhiều lĩnh vực.
@vntrungtri Thị phần có giảm nhưng sẽ ko bao giờ là ngày tàn của pc
@vntrungtri Bão hoà thì phải chững lại chứ. Có ai mà mua laptop năm một đâu bác ơi. Đơi vài ba năm nữa, máy cũ hết dùng được thì lại huy hoàng thôi. Smartphone cao cấp cũng đang chửng lại kìa.
@exciterc Rồi sẽ thay thế dc thôi bạn ak! ko có cái gì là không thể trong cái thời đại này cả. Công nghiệp máy tính thay đổi chóng mặt
sau này chỉ một số ít sài PC
thời kỳ hậu PC ngày một rõ đây sao?
V’t
TÍCH CỰC
11 năm
Acer thê thảm quá nhỉ 😃
PC chắc sắp phá sản rồi. Vậy mà nhà mình còn ý định ráp 1 CPU mới. Thằng em thì đòi mua Laptop chỉ để đặt lên bàn cho nó gọn. o_O
Apple là tội đồ của ngành PC với sự ra đời của iPad.
@blueseaN9 Bộ phận IT configure hết rồi. tất cả thao tác chỉ là vài phát chạm thôi. Làm ở bộ phận front office thì cần quái gì soạn thảo hả bác? Bộ phận back office nó làm hết cho rồi.
VPN cái là lấy được hết cái mình cần.
@vnstockguru Mình nghĩ chỗ bạn làm ko cần phải dùng cái j cũng làm đk. Còn trên thế giới bất kỳ 1 công ty nào cũng cần phải có Pc....nếu k có pc thì sẽ k thể hoạt động đk! Chỉ là Pc trên thế giới đã gần như bão hoà rồi...! Mà Pc ko phải đồ trang sức...cho nên đủ dùng là k cần phải nâng cấp....! ipad chỉ là công cụ hỗ trợ thôi....!
@blueseaN9 Bạn đọc không hiểu à? Bộ phận back office thì vẫn phải dùng PC vì họ tạo nội dung còn bộ phận front thì ko cần. Trước đây ko cò tablet thì cả back và front đều phải dùng PC cả.
Đơn giản thể này, bác vào trung tâm điện máy, nhân viên front (bán hàng) thì cần gì phải PC vẫn làm việc được.
iPad hỗ trợ hay là cần câu cơm thì cũng tuỳ vào từng người. Bạn mình bán hàng thời trang qua mạng, 1 tay iphone, 1 tay iPad vẫn kiếm bộn tiền.
@vnstockguru dừng dừng...hóng lumia 1020 đã:p
Đây là tiền đề để có một pc nằm trong lòng bàn tay.
sony chui đâu mất rồi =)))))))))))))))))))))))))
toàn siêu phẩm ế nhệ =)))))))))))))))))))))))))
Lenovo đứng đầu, chắc tại nhờ thị trường TQ thôi! Bạn bè, người quen mình, ko thấy ai xài Laptop, PC Lenovo. Có chẳng chỉ có cái đt bật nắp của Lenovo. o_O
@SoGetSu Nhờ vào cái danh Thinkpad đó bạn ơi chứ mấy con khác của Lenovo thì không thích lắm.
@chaukyo Thinkpad thì thấy có người xài nhưng toàn máy cũ. 😕
@SoGetSu Em sai thinkpad lenovo ( ma thích IBM hơn )
chinhnv28
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con Acer này là con nào mà đẹp thế mọi người nhể ?
hamyty
CAO CẤP
11 năm
@chinhnv28 copy của macbook air ấy mà ,acer là thằng nhục nhất đài loan asus cũng của đài loan mà phong cách rất riêng, thằng acer bữa trước còn copy y chang cái ipad mini luôn, bó tay acer, phá sản là phải 😃
andrein2710
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chinhnv28 Aspire S7 đó bạn, con trùm cuối Ultra Book có cảm ứng của Acer!
andrein2710
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hamyty Cho em hỏi bác copy Macbook Air hả bác?
Mac Air có cảm ứng à? xài windowns 8 à? mac air có lớp kính Gorrila bảo vệ à?
đừng có điên loạn kiểu Ifan như thế, hãng nào cũng học hỏi của nhau cả thôi, Apple nó cũng cạn ý tưởng cha nó rồi, ra dòng laptop sau này toàn "nâng cấp" có cái gì đột phá trong thiết kế đâu?! Acer là một hãng rất chịu đổi mới, thử hỏi các bạn sinh viên ko có Acer thì các bạn ấy mua máy gì bây giờ?!
Aspire S7 hoàn toàn khác với Mac Air nhé, đừng trẻ trâu bác ạ!
pc h chỉ dành cho ai thực sự cần. nói thật chứ ngồi trước màn hình trên 10 tiếng mà không dùng pc thì nhanh tổn thọ lắm.
pc ở đây gồm mt bàn và laptop.
mà cái này không tính case server vs case lắp. không có thống kê theo sản lượng cpu nhỉ. thế chuẩn hơn.
@tinhhuvo_01 CPU chưa chắc đã chuẩn bạn ơi, máy tính bảng, smartphone cũng có CPU mà
@Minh Thiện Nguyễn việc sx cpu đã chia rõ ràng cái nào cho lắp case, cái nào cho lap, cái nào cho điện thoại.... rồi. hoàn toàn cpu cho điện thoại, mtb được các hãng lắp ráp. trong khi hàng tiêu thụ lẻ của case nhiều. so sánh trên phương diện các hãng không chuẩn lắm.
xman9491
TÍCH CỰC
11 năm
toshiba khủng thế mà ko có trong danh sách top đầu sản xuất PC nhỉ, lenovo thì ko có j ngạc nhiên
andrein2710
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xman9491 Toshiba yếu xìu à bạn ơi, mấy anh Nhật không có duyên trong ngành sản xuất laptop đâu, 2 bạn Acer và ASUS của Taiwan chịu đổi mới nên có nhiều sản phẩm tốt lấn lướt các bạn Nhật và đặc biệt là giá rẻ hơn nữa!
đây là cái chết của PC kiểu cũ không có tính di động và màn hình cảm ứng. PC phải chuyển thành kiểu mới, tức phải nhét được cái PC vào trong hình dạng của một máy tính bảng thì PC mới có thể phát triển được. Tóm lại phải di động hoá PC và mang cảm ứng cho nó
Cái gì cũng có mức bão hoà của nó, khi ai cũng đã có 1 chiếc máy tính rồi thì bạn sẽ mua 1 chiếc máy tính bảng để đọc báo, check mail... và sẽ chưa nâng cấp máy tính vì hiện tại nó vẫn phục vụ tốt cho nhu cầu của bạn, song vẫn không bỏ được máy tính. MTB hay SP cũng thế thôi, rồi cũng đến cái ngưỡng bão hoà và đi xuống chứ chả bao giờ bay cao mãi cả.
Mong các bạn "trẩu tre" đừng bao giờ nói cái kiểu "PC hết thời", "ngày tàn của PC"...
hamyty
CAO CẤP
11 năm
hậu pc sắp đến rồi, tương lai của pc chỉ còn mac và ipad iphone
Dân kĩ thuật thì không thể thiếu pc được .chẳng cai vẻ cad ,dụng 3d trên máy tính bảng cả .nay vẩn cần pc khung .có tiền sẻ chơi mấy em mobi worksation .
máy thì ngày càng cùi, giá thì càng chát hơn,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019