Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Gartner: Samsung và Apple tiếp tục là 2 công ty mua nhiều chip bán dẫn nhất thế giới

ND Minh Đức
3/2/2017 3:11Phản hồi: 128
Gartner: Samsung và Apple tiếp tục là 2 công ty mua nhiều chip bán dẫn nhất thế giới
Số liệu từ hãng nghiên cứu thị trường Gartner cho thấy trong năm 2016, Samsung Electronics đã chi 31,67 tỷ đô la để mua chip bán dẫn, trở thành công ty mua nhiều chip nhất thế giới hiện nay với 9,3% tổng thị trường bán chip. Apple tuột xuống vị trí số 2 với 8,8%, tương ứng với số tiền mua chip bỏ ra là 29,99 tỷ đô la. Ngoài Samsung và Apple thì trong danh sách top 10 khách hàng mua bán dẫn nhiều nhất còn có các hãng Dell đứng thứ 3, thứ 4 là Lenovo, Huawei, HP, Sony, LG,...

Masatsume Yamaji, nhà phân tích tại Gartner nhận định: “Trong khi cả Samsung lẫn Apple đều tiếp tục phát huy sức ảnh hưởng đáng kể của họ đối với các xu hướng công nghệ lẫn giá cả trong ngành công nghiệp bán dẫn đang ngày càng mở rộng, nhưng tác động của họ đã giảm đi do sự giảm kỳ vọng tăng trưởng ở tương lai. Mặc dù sức ảnh hưởng của 2 hãng này đang yếu đi nhưng tổng thể nhu cầu của thị trường tính trên top 10 hãng vẫn vượt tốc độ tăng trưởng trung bình của cả thị trường bán dẫn trong năm 2016.”

Yamajicho biết thêm rằng: “Dù vậy, các nhà cung cấp chip bán dẫn không thể tiếp tục dựa vào những khách hàng lớn bởi thị phần đang ngày càng biến động nhanh chóng. Thí dụ như BBL Electronics đang tăng trưởng rất nhanh trong năm 2016 và ngày càng chiếm tỷ trọng lớn trong thị trường bán dẫn. Tuy nhiên sự tăng trưởng nhanh chóng này cũng phản ánh sự bất ổn định đối với thị trường Trung Quốc.” Từ đó, ông cho rằng các hãng bán dẫn cần phải đa dạng hóa khách hàng thông qua việc đa dạng hóa thị trường trong tương lai.

Tham khảo Gartner
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Klq nhưng mình cmt đầu tiên . ahihi
Chúc anh em độc giả tinh tế năm mới mạnh khỏe, an khang thịnh vượng.
Kẻ bốc thăm là trúng thưởng, người bao lô trúng lô, người bạch thủ trúng đề.Người buôn đâu lãi đấy, người làm công thì thăng lương gấp 3.Kẻ trồng trọt thì trái cam to bằng trái bưởi, trái nho to bằng trái chanh ! 😃
Để cuối năm nay mỗi người 1 em ip8, sam 8, note8, vertu để lướt tinhte.
Thôi em đi trộn vữa tiếp, chủ gọi rồi 😁 :D :D
@phongba046
Tưởng đang cưa bom thì cưa tiếp đi.
Chứ trộn vữa mà xài smatphone tưởng là gạch thì hơi uổng :D:D
@phongba046 Ủa. Chưa ra đảo nữa ah.
linhr133
TÍCH CỰC
7 năm
Ấn tượng nhất là BBK, tăng trưởng khủng khiếp, sắp qua mặt các ông lớn luôn òi.
linhr133
TÍCH CỰC
7 năm
@nospecial Thì Google đi b, nó là công ty mẹ của Oppo, Vivo, One plus khủng là đúng r!
Luật chống độc quyền hoạt động như thế nào hả các bác? 😁
Police01267
ĐẠI BÀNG
7 năm
mua bán nhìu hơn mọi người mà
lupinnightvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua càng nhiều lỗ càng nhiều vì cái vụ note 7 của SS. Apple có thêm Macbook mà vẫn ít nhỉ ?
apple mua về ráp vào idevice,bán.Ss mua về ráp và thu bớt đi cho oai!
giởn chút nghe hội ăn lương!
@Serenade_apple sau khi gõ phím ko biết có xem lại ko nhưng Bác vừa viết ra những câu như cc :eek:
đa số thành phần ở đây đều sống nhờ vào lương ??? 🆒
ngoại trừ nhà Bác kinh doanh hoặc...bây giờ vẫn còn dc Bố mẹ cho tiền xài ???
Nói như Bác vậy có phải gọi là nói nguu ko ? o_O
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
7 năm
@Serenade_apple Uh, bạn Seeder Apple này nói cũng có lý nè. =)) nhìn tên là biết rồi. =))
LamAnh88
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ahn Hee Yeon mình thấy bạn ko nên chống với loại ăn lương apple, ko thấy nick nó ghi hẳn tên bàn thờ nhà nó vào à =))
Apple tiếp tục là công ty mua bán " máu các con cừu non " lớn nhất trên thế giới
@khánhdungduy Người ta làm mà mua được IPhone thì không phải cừu non đâu
@khánhdungduy Mấy hãng khác ngu vãi !
Toàn làm từ thiện với mua bán máu chó sói ;))
@uochuý1489Quốc Huy Ah zây b chưa biết một số thành phần trả góp, xin tiền mẹ cha , thậm chí bán máu cầm xe mua iphone để oai với đời đấy b ah. Hahaha.
Ơ, tưởng HP và Hewlett Packard là một nhỉ.
A6_YoonA
TÍCH CỰC
7 năm
@barminhtri https://www.hpe.com/us/en/home.html
@barminhtri Cùng suy nghĩ
@barminhtri Tách 2 mảng thành 2 cty từ lâu lâu rồi bác
FzeNix
TÍCH CỰC
7 năm
@barminhtri Nó là 2 công ti của Hewlett Packard. Nếu mình không nhầm thì:
  • HP Inc. là công ti chuyên cung cấp đồ dùng công nghệ bình dân như Laptop, PC, Máy In,...

• Hewlett Packard Enterprise cung cấp các giải pháp công nghệ dành cho doanh nghiệp như servers, lưu trữ, phần mềm,...
Hoa Hoè cũng ngoi nhanh gớm 😁
thanhups
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái thằng khác nó chiếm hơn 60% thế mà vẫn phải đứng chót bảng à, buồn thế.
1 năm đại thành công của Apple. Xin chúc mừng...
Sam có 1 năm cũng đại thành công...được ghi danh sổ sách là hãng có cháy nổ phone nhiều nhất và duy nhất trong lịch sử thế giới...cũng xun chúc mừng!!!
@Ga2018 Có khát khao lăm ko anh cho cái Like nè :p
@Ga2018 Nhà bạn có được thơm lây không, có lẹ có hè.Để mình like cho bạn nhé!
Năm dậu rồi mà vẫn thích nâng bi với đội ảnh với nhai lại hè ! 😁 :D :D
người làm ra tiền họ chỉ cần cáo già trong công việc họ làm nhưng ko co nghĩa họ rành công nghệ
mình nói vậy ko có nghĩa là iphone ko tốt
@hieupy89 Mua đt về để xài, rành công nghệ là rành cái gì, để làm gì?!! Mỗi nghề mỗi nghiệp, công chức, môi giới bất động sản, kế toán, ceo, nhân viên kinh doanh... Họ được đào tạo chuyên môn của
họ, họ kiếm tiền từ nghề của họ, điện thoại cũng chỉ là hàng tiêu dùng thiết yếu như giày dép, túi xách, đồng hồ, mắt kinh, laptop... ! Ở đâu ra cái khái niệm xài đt thì phải rành công nghệ và xài đt samsung mới được coi là rành còn iPhone thì ko!?!
@QLNN Sfan toàn nói dùng Iphone để khoe, có chăng là mấy thằng dùng Iphone cua mất ghẹ nên tức =)), người ta ko rành công nghệ là bình thường và việc người ta không rành công nghệ lại là số đông và người ta mua Iphone có nghĩa là Iphone phục vụ cho số đông những người dùng ở những tiêu chí cơ bản như: Nghe gọi tốt, máy bền, DỄ DÙNG, NHANH, máy đẹp, Nhiều người biết đến thương hiệu APPLE đẳng cấp chất lượng (vậy là thương hiệu của Apple đáng giá hơn Samsung), chụp ảnh được, nhắn tin, check mail ngon, gps, note, nghe nhạc xem video, đọc báo. OK thế là hoàn thành sứ mệnh của em Iphone. So với một người không rành công nghệ tự nhiên tiêp cận họ biết nhiều hơn, quá tốt, bảo không rành công nghệ thì dùng cục gạch thì bao giờ mới biết về công nghệ./..
Và Sfan hay nói so với 1 con galaxy y nào đấy =)))))) cũng đảm bảo đủ các chức năng như trên nhưng dùng như hạch;
@bomduc Người chê iphone đa phần là đều dùng cả 2 iphone và android. Iphone đâu phải đắt lắm mà ko mua đc cho ghệ.

Ảo tưởng vừa thôi i phân 😁 thôi cái trò ai chê iphone thì vu khống người ta là seeder samsung đi, không có liêm sỉ à?
@DoremonSSJ3 ko phải đắt rẻ mà ghẹ nó chỉ thích Iphone thôi 😆)
dumbeo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình không đăng được bài nên đành nói qua cái này vậy, mình thấy macbook air luôn có vấn đề về main, mình và c gái mình mua 2 cai macbook air đời 2013. May cua c gái mình sau gân 1 nam thi hỏng main, mặc dù ko rơi vỡ gi cả, máy cua mình thi sau 3 nam cũng hong main. Cách sử dụng thi vẫn vậy, c gái mình cắm máy liên tục và cu 1 tháng thi sả pin 1 lan, và chỉ sả non thôi, lam dung nhung gì trên thảo luận diễn đàn, máy mình thi mih cũng lam như thế, và do cong viẹc hay di lại nên thi thoang sac đầy la rut ra. Sau 3 nam thi máy hỏng main, tính ra mua 1 cái macbook 27tr ( thuê 3 năm mỗi năm 9tr) quá đắt .
@dumbeo Mỗi dòng máy nó có lợi thế riêng dù công năng hay cảm nhận như nhau về trải nghiệm.

Bác nên nghiên cứu kỹ trước khi mua.

Bác cần người vợ biết nấu cơm mà rước Ngọc Trinh thì bác biết sao rồi đấy.
@dumbeo BÁC ĐEN THÔI, MÌNH VÀ BẠN BÈ QUANH MÌNH CON NÀO CŨNG TRỤ 5 NĂM LÀ BÌNH THƯỜNG, DÙNG ĐẬP PHÁ CHỨ CHẢ QUAN TÂM ĐẾN CHUYỆN SẠC VS CẮM LIÊN TỤC, CHỐNG SÓC BÌNH THƯỜNG
dumbeo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vnstockguru Hâhhahahahahhahahahahahhahaha co giam lam gi dâu, chi de dọc bao va xem youtube
dumbeo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bomduc Đen nhở, ko hiểu sao bac ạ, giữ như thầy giữ ân, chi sac đây moi dam dung, rut nhẹ nhang, chống sốc các kiểu, ko dám mạnh tay, thế ma vẫn chết non moi sợ chứ
dumbeo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn tính qua nhe, main thay 8tr mà còn chưa chắc la main mới, đây la to mag vao fpt và cac shop lơn hỏi hết rồi đấy, cuối cungf bán vỏ dc 4,5tr. ( khi mua nó cug phai chạy di chạy lại xăng xe các kiểu , coi nhu bán vỏ la bu vao đây) thi tih ra thue máy chẳng mấy 9tr/1 nam. 3 nam con gì ban
@dumbeo Bạn quá gà 😁 Càng shop lớn càng đắt !
Tầm 5tr thôi là ngon choét rồi 😃
dumbeo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nokfev Cậu phải tính giâ trị thực cua 1 cái main nếu mua o bên kia về, rồi công sa, thay thế cho bạn, con shop nhỏ nó mua main đã qua sửa chữa, main lậu cua tq về, lắp vao bạn dùng dc bao lâu, rồi lại thay tính ra quá tội, đừng bao giờ so sánh đồ mới và đồ cũ, 1 điều tất yếu bạn phải hiểu la đồ mình dùng nêua ko hỏng, ko hư hại, ko bán, mà đồ đã ra hiệu đồ cũ tất yếu là đồ có hư hại. Tớ ko ham đồ rẻ( tat nhiên ko phai cai gi rê cũng xấu) sory bạn, to chỉ thích đồ mới.
@dumbeo Nói bạn cũng không hiểu được ! Thôi vậy 😁
putinsn
ĐẠI BÀNG
7 năm
BBK Electronics trên kia là cty mẹ của BKAV nhà ta đấy các bác ạ
Haha. đã nói từ đầu là giởn thế mà hội ăn lương vẫn ngứa ass vì nhột!hố hố T thiếu gì tiền chỉ thiếu tụi seed là buồn thôi.
hội ăn lương nên dẫn chứng ko được nói suôn nhé!
Chắc đa số chip sx Galaxy V quá. :rolleyes:
@ĐoMi_hp
ĐẠI BÀNG
7 năm
339 tỷ đô tiền chip bán dẫn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119