[Nhỏ mà không nhỏ] Gạt khoá thẻ nhớ khi không sử dụng để tránh mất dữ liệu
vitaminSea
1 nămBình luận: 90
[Nhỏ mà không nhỏ] Gạt khoá thẻ nhớ khi không sử dụng để tránh mất dữ liệu
Bài viết nhỏ này chia sẻ cho anh em chưa biết về cái nút gạt khoá "nhỏ bé" ở trên hầu hết các thẻ nhớ SD hiện nay để gợi nhớ anh em lưu tâm bảo vệ tài sản của mình. Dưới đây là một số tình huống khóc không nên tiếng của mình, trong những lần làm mất dữ liệu trên thẻ nhớ mà mình từng gặp phải, để sau những kinh nghiệm thương đau đấy, mình luôn ý thức sử dụng cái nút gạt khoá thẻ khi không sử dụng, hoặc coi nó là một tín hiệu để biết mình đang cất dữ liệu khác.

• Chụp ảnh xong, chưa kịp backup ảnh thì đứa em mượn máy vọc vạch linh tinh sao đó format luôn ảnh.
  • Đôi lúc mình hay lấy thẻ nhớ để backup dữ liệu khác tạm thời. Một vài ngày sau, khi cần chụp vội thì tiện tay lấy luôn cái thẻ đó đi chụp ( quên rằng trong đó có dữ liệu sao chép khác) -> gắn vô máy thấy thẻ đầy -> format.
  • Thẻ nhớ sau khi chụp ảnh xong mình hay để trên bàn, ai đó mượn gắn vào máy khác để test -> báo lỗi -> bấm ok format -> mất ảnh.
khoá thẻ.jpg
(1) Nút gạt nhỏ nằm bên trên tức chưa thực hiện chức năng khoá thẻ -> anh em sử dụng thẻ để chụp bình thường. (2) Kéo gạt nút xuống vị trí biểu tượng hình ổ khoá -> kích hoạt chức năng khoá thẻ-> không cho sử dụng thẻ để chụp tiếp tục giúp bảo vệ dữ liệu trong thẻ.

nhỏ mà không nhỏ_khoá thẻ nhớ.JPG
Khi kéo gạt nút khoá thẻ xuống và bỏ thẻ vào máy ảnh thì máy ảnh sẽ cảnh báo anh em rằng thẻ đang được bảo vệ. Mình thường gạt khoá thẻ xuống cho những thẻ dùng để chứa dữ liệu và nếu có vô tình cắm thẻ nhầm để chụp thì có thể coi đây là một tín hiệu để nhắc nhở rằng đang có dữ liệu lưu trữ khác, sau đó sẽ bỏ vào máy tính để kiểm tra và quyết định sử dụng 😁
Mình thực sự không để ý luôn ấy. Bạn nói mình nhớ, sau này sẽ chú ý hơn
zombie01
TÍCH CỰC
1 năm
@Jason Nguyễn 2018 Khóa ở cái adapter nếu gắn vào khe SD, nếu gắn vào khe microSD thì chịu 😁
oxechip
TÍCH CỰC
1 năm
@Jason Nguyễn 2018 hình như có adapter biến nó thành thẻ SD, sau đó gạt nút, m chỉ nghĩ tới giải pháp này. hi hi
Syter
TÍCH CỰC
1 năm
Ơ nó lại hợp lý... thế mà bao nhiêu năm không nghĩ ra. Trước giờ cứ cắm vào máy check chứ chả nhớ thẻ trống hay không -.-
Quân ITz
TÍCH CỰC
1 năm
@Syter google có bao nhiu năm ko nghĩ ra + xài hoài mà ko bt, mới thấy lần đầu :V
Quân ITz
TÍCH CỰC
1 năm
Cái này mik biết lâu r, tưởng ai cũng biết chứ :V
@Quân ITz ai cũng biết nhưng ko nhớ để dùng. hiểu chưa
Quân ITz
TÍCH CỰC
1 năm
@Rulee Tran thẻ nhớ gắn với mik lun sao ko nhớ :V
Trc mới mua có sài, sau này thấy bất tiện chẳng để ý. Vì m kibo, méo bh cho ng khác mượn đồ luôn =))
Quân ITz
TÍCH CỰC
1 năm
@quyetbuu991 haha
Khongtinte
ĐẠI BÀNG
1 năm
@quyetbuu991 Thẳng thắng, thật thà.hehe..
@Khongtinte Nhiều đồ cá nhân k nên cho mượn, mk nói thẳng luôn
Ng quân tử k vì việc cỏn con mà từ mặt mk đâu
Thằng nào từ mk thì mk cũng từ lại. Kệ =))
Ta thà phụ thiên hạ chứ méo để thiên hạ từ ta : Tào tháo said.
Mình đã từng bị gãy cái cần gạt này & chấp nhận đi luôn cái thẻ
@gauto988 Cái khoá đó chỉ là miếng nhựa thôi bạn, nó không tác động gì đến thẻ của bạn hết, nó chỉ tác động tới 1 công tắc bên trong khe đọc thẻ, bạn tìm miếng nhựa nhỏ dán cứng lại chỗ vị trí unlock bỏ vào lại là dùng như thường, hoặc 1 vài đầu đọc thẻ ko có công tắc đó thì bạn vẫn đọc ghi dữ liệu bình thường, nhiều người ko biết điều này thường vứt thẻ nhớ đi tuy nó chả hư rất là phí
@tranvuhoang90 Đó là 7 năm trước, mình từng thử rồi mà ko thành công, giờ cũng không có cơ hội để thử lại vì mình bán máy ảnh rồi 😆
zombie01
TÍCH CỰC
1 năm
@tranvuhoang90 Để kiếm lại cái thẻ gãy thử phát. Thank bác
Peaceofday
ĐẠI BÀNG
1 năm
Giờ mới biết vụ này. Bộ cái nào cũng có hay sao nhỉ.
beboylqt
TÍCH CỰC
1 năm
@Peaceofday Nó là chuẩn chung rồi, nên thẻ SD nào cũng có cái gạt khoá thẻ này!
Khi khoá thẻ thì chỉ đọc được dữ liệu chứ không ghi hay xoá được nữa.
Sten Le
ĐẠI BÀNG
1 năm
@beboylqt thẻ Sony Tough thì đã loại bỏ cái cần này, vì lý do là dễ gãy.
vantung_h
ĐẠI BÀNG
1 năm
Kiến thức mới
Vãi. Giờ mình mới biết bạn à
Tốt nhất là đùng mua thẻ dung lượng quá lớn vì sẽ mất dữ liệu nhiều hơn....khi chưa kịp lưu vào nơi khác các bác chuyên về video dùng thẻ lớn cũng nên lưu ngay sau mỗi lần quay chụp...
westerners
TÍCH CỰC
1 năm
Ổ đĩa A và MicroSD này có lâu rồi mà. Chắc chỉ có ace chụp ảnh mới dùng thẻ này.
nghoangtin
ĐẠI BÀNG
1 năm
@westerners SD thôi bạn
westerners
TÍCH CỰC
1 năm
@nghoangtin à 😁
Hùng 037
ĐẠI BÀNG
1 năm
giờ ms biết.mặc dù thẻ nhớ thấy cái hình khoá
nh0ktam01
TÍCH CỰC
1 năm
Khoá xong nhiều lúc cần gấp thì quên mở khoá, tưởng thẻ bị gì
LuuVanCM
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cái này có từ thời cái đĩa mềm
Vickk
TÍCH CỰC
1 năm
Ơ tưởng ai dùng thẻ sd cũng biết chứ. 😃
Giờ này mới biết
tucammoi
TÍCH CỰC
1 năm
gạt cái mày để chống virus.
Câi này có lâu rồi mà, ít người để ý .
utkz2319
TÍCH CỰC
1 năm
Đứa nào làm cái hình ngu học thế
Chỉ mũi tên vào chỗ không cần chỉ
beboylqt
TÍCH CỰC
1 năm
@utkz2319 Đúng ra thì mũi tên phải để ngược lại mới đúng!
vnv88
TÍCH CỰC
1 năm
@utkz2319 Nếu khoanh vào chỗ cái gạt rồi mới có mũi tên chỉ ra thì dễ hiểu hơn.
14025025
TÍCH CỰC
1 năm
@utkz2319 thật, làm mình cứ nhìn vào cái vạch đen ở dưới cái chữ xem nó khác nhau kiểu gì mà biết khóa hay ko khóa @@
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019