Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

GeForce Now bắt đầu cho thử nghiệm tại Mỹ, Canada, đem thế giới game lên máy tính cấu hình thấp

bk9sw
13/10/2017 22:44Phản hồi: 84
GeForce Now bắt đầu cho thử nghiệm tại Mỹ, Canada, đem thế giới game lên máy tính cấu hình thấp
GeForce Now là dịch vụ chơi game nền tảng đám mây được Nvidia giới thiệu tại CES 2017 và đến hôm nay đã bắt đầu cho beta. Dịch vụ này hứa hẹn sẽ mang lại cả thế giới game PC chất lượng cao đến mọi máy tính, đặc biệt là những chiếc máy có cấu hình văn phòng hay không chuyên chơi game như MacBook. Trước mắt GeForce Now đã bắt đầu cho dùng thử tại Mỹ và Canada.
GeForce Now khi được công bố đã khiến cả hội trường Nvidia phải mắt chữ A mồm chữ O bởi sự độc đáo của dịch vụ này. Làm sao bạn có thể chơi những tựa game AAA vốn đòi hỏi cấu hình rất mạnh trên một chiếc laptop thông thường? GeForce Now hoạt động nhờ hệ thống máy chủ siêu mạnh được Nvidia xây dựng từ nhiều năm qua, có tên Nvidia GRID. Để dễ hình dung, giống như khi dùng TeamViewer, bạn sẽ có một môi trường desktop chạy trên một chiếc máy tính từ xa của Nvidia. Bạn không cần phải cài đặt game vào máy để chơi, chỉ cần đăng nhập vào các dịch vụ phát hành game như Steam, Origin, Uplay, Battle.net hay các hãng hỗ trợ GeForce Now. Những game bạn đã mua sẽ hiển thị trên tài khoản GeForce Now và bạn sẽ chơi bằng phần cứng của Nvidia thay vì máy tính của mình.

GeForce Now on Mac.jpeg
The Witcher 3 trên MacBook Air? Ảnh: Tweakers.
Máy chủ của Nvidia sẽ xử lý đồ họa game, sau đó stream xuống máy tính của bạn. Do đó bạn có thể chơi trên hầu như mọi máy tính từ MacBook cho đến Windows PC giá rẻ. Cần lưu ý là bạn chỉ có thể chơi những tựa game cho Windows bởi máy chủ của Nvidia cũng chỉ hỗ trợ nền tảng game này.

Như vậy thứ bạn cần sẽ là kết nối Internet đủ tốt để có được trải nghiệm chơi game mượt mà nhất. Như video thử nghiệm trên của AppleInsider, GeForce Now được chạy trên MacBook 12" và tựa game thử nghiệm là Overwatch, tỉ lệ khung hình đạt trên 200 fps với kết nối Wi-Fi thông thường. Ngoài ra nhiều tựa game ăn khách trên Windows cũng đã được hỗ trợ như PUBG, Dota 2, Team Fortress 2 …

Hiện tại Nvidia cho chơi thử miễn phí, đến cuối năm khi phát hành chính thức thì chúng ta sẽ phải mua. Tại CES 2017, Nvidia từng công bố bạn sẽ phải trả $25 cho 20 giờ chơi, hy vọng mức giá này sẽ giảm để chúng ta có cơ hội tiếp cận dịch vụ này.

Theo: AppleInsider
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khanh260691
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tuyệt quá. Tính ra 1.25$/h giá hơi đắt so với quán net 😃
anhutsg
CAO CẤP
6 năm
@htevn Người ta ăn chia với nhà phát triển game .
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Bạn muốn thì có cả quán net 3 40k/h cũng có chứ cần j đài loan.
@anh_ut_sg Lạy mấy bố, $1/h nhiều quá để ăn chia...
anhutsg
CAO CẤP
6 năm
@htevn Ng ta ăn chia theo phần trăm . 1$ 1h nhưng có 10 nghìn hay 20 nghìn người online cùng lúc . thấy ứng dụng trên store chỉ có 0,99$ sài vĩnh viễn người ta còn ăn chiia .
Thay vì bán đức thì cũng 100$ 1 game thì ăn kiểu này cực kỳ lâu dài hiểu chưa .
Hay quá. Đã ai trên tinh tế chơi thử chưa ạ
CaChuiKieng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@layenthanh Mình dùng rồi, dù dịch vụ khá hay, nhưng mà độ trễ cao do mạng tai Việt Nam nên chỉ dám chơi mấy game AAA
@layenthanh Đã test thử cloud gaming host = máy tính cùi ở nhà và kết nối = dt qua wifi. Kết quả khá khả quan, stream được 720p60 (giới hạn HW encoding cao nhất của RX 580 rồi), delay khoảng tầm 17ms 😁
Host = máy ở nhà khỏi lo đứt cáp.
@max-20091 host như thế nào vậy bạn
superboyvc
TÍCH CỰC
6 năm
25$ / M full game thì chắc sẽ cố, Giá này phù hợp với b nào chơi < 5h tuần chi phí trả cho dịch vụ rẻ hơn nhiều so với việc đầu tư 1 case có khả năng chơi game với cùng setting và FPS 😃
VO7T
TÍCH CỰC
6 năm
@superboyvc Bạn muốn chơi game nào phải mua rồi mới chơi thông qua dịch vụ này đc.
Flirtflock
TÍCH CỰC
6 năm
Nvidia Shield tv chơi GeForce Now khá lâu rồi . rất ngon , mỗi tội game mới phải bỏ thêm tiền mua game nữa .
n2core
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Flirtflock "bỏ thêm tiền mua game nữa"
cái này bình thường mà bạn
đang đứt cáp mà stream từ xứ giãy chết về đây có delay ko ta 😁
Flirtflock
TÍCH CỰC
6 năm
@gotomo Có nhiều server cho nhiều khu vực . Server gần Việt Nam nhất có độ trê khoảng 50-60ms . Chơi game online ( nhất là game fps) thì hơi khó . Nhưng chơi 1 mình cũng không tệ
có độ trễ ko nhỉ?
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có têu cầu card nvidia ko ạ? Bây giờ chơi game nào cũng free hay phải mua game nữa ạ
@vũ_tú_inh GN có nhiệm vụ là đưa game ngoại hạng xuống mọi nền tảng ,bất chấp rào cản phần cứng ,nên bồ ko lo 1080 hay titan .còn game thì chơi game nào thì mua cái đó .mình nghĩ có.thể share account 😃
DucAnh1999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vũ_tú_inh Tùy game nhe, game AAA như call ò duty thì phải mua
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DucAnh1999 Nhích game free k bác
DucAnh1999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vũ_tú_inh Game free nhiều, đỡ mất công thuê ỏ mua game, nhưng tiền dịch vụ server thì vẫn phải trả.
Mạng lag thì vỡ alo =)))
Nhưng là một xu hướng mới, thay vì chạy đua vũ trang cho PC 😔
Quá ngon, giờ cần mạng ngon nữa là oke, thời kì máy siêu mỏng chơi game đã sắp đến gần
doccoc
TÍCH CỰC
6 năm
Nó có đi ngược lại lợi ích của nVidia không?
Sau này card màn hình bán cho ai nữa?
Nó làm vậy có làm giảm doanh thu của intel k?
@doccoc Nhưng để trải nghiệm hết các tựa game thì cũng hơi lâu đấy. Trung bình game ngắn nhất mình chơi cũng 5 tiếng. Còn dài dài cỡ witcher 3 thì khám phá, làm q này nọ 100 tiếng chưa thấm vào đâu
oper23
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doccoc dahell man? =)))) "Render video với 3d là số ít". Bạn đang nói cái chi chí thế =))))))
@doccoc Lạy thím. Mấy farcry, cod, bf, gta tớ chơi đến vài lần một bộ mà chưa chán. Tiền đầu tư máy với tiền điện tính ra mua được pcx.
binhnt35
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doccoc Thế này nhé bạn, nếu 1 người định mua đến tận i7, khả năng cao là họ sử dụng các tác vụ nặng, và có thể còn stream game nữa, mình không cho rằng dịch vụ của Nvidia này hiệu quả cho cả stream game, vả lại với streamer, 1.25$/h không kinh tế lắm.

Còn thì gamer họ chơi nhiều giờ mỗi ngày, mua cái dịch vụ này quá đắt so với mua card.

Vậy Intel chỉ ảnh hưởng doanh thu với các gamer "Build máy mạnh nhưng ít chơi game" - số này không nhiều.

Mà ngược lại doanh số CPU phải tăng mới đúng, trước build máy phải thêm tiền vào card, trong khi ít chơi game, giờ thì đổ tiền thêm vào CPU được.
Vy Hải
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ping sẽ rất vê lù =))
Hay quá nhỉ
Chắc mạng khá tí, chứ vietnam cứ đứt cáp hoài chắc giựt giựt.
ranmap1989
ĐẠI BÀNG
6 năm
Overwatch 200fps với đường truyền wifi thông thường? Đường truyền nước người ta...
(● ˃̶͈̀ロ˂̶͈́)੭ꠥ⁾⁾
lúc này cái PC ở nhà đóng vai trò như 1 dạng thin client
@sskkb tùy theo cái PC của bạn có cần dạng hỗ trợ đó hay ko đã 😁
Ai muốn chơi Game mà không có điều kiện thì Xài thôi?!?! 😁
_ Chơi mấy game offline AAA thôi, gameonline thì lại cõng thêm delay từ server Nvidia tới máy ở nhà nữa thì sẽ chậm hơn kha khá ^^

_ Mà giá cũng không cao, thích hợp cho các bạn chơi game không nhiều, thay vì ra quán net thì ngồi nhà chơi qua cloud server cũng ok lắm 😃
@iceteazz 1.25usd. Tiệm net nào ở vn cao hơn giá đó nhỉ . Mà chưa kể ra tiệm có ghế gaming màn cong, gtx 1080 luôn nếu bạn chọn tiệm net có giá 1.25 usd
@gotomo _ Dạ, vậy bạn ngồi nhà ngồi ở vp ngồi ở bất cứ chỗ nào có wifi internet chơi hay lại chạy xe ra tận hàng net đó để chơi ( và mình chắc là sẽ không quá gần vì không nhiều hàng net, cyber game có như vậy ) chưa kể việc phải ngồi chung dùng chung chỗ với hàng đống người trước đó ( vấn đề vệ sinh etc, mình biết nhiều người ghét cái này )

_ Nếu bạn chơi game Nhiều, thì không nên dùng dịch vụ này mà build hẳn 1 dàn hoặc mua gaming laptop sẽ tiện và rẻ hơn, nhưng nếu 1 tuần bạn chỉ chơi vài tiếng giải trí thì chả việc gì phải đầu tư lớn như vậy ( và lỗi thời sau 2 3 năm )

_ Nvidia làm cái cloud service này là có lý do cả ạ, và nhắm vào đối tượng cụ thể chứ không phải để đáp ứng mọi nhu cầu như mọi người hay nghĩ.
@iceteazz Mình có 1080 ti nên mình sẽ k dùng dịch vụ này. Đối tượng mà họ hướng tới là những người bận ít có thời gian. Lâu lâu tranh thủ 30p giải lao chơi thì dc. Nhưng chơi kiểu đó yhif càng ngứa tay hơn
@gotomo _ Bạn không nên áp dụng cái nhìn của bản thân cho mọi người khác hehe. Mỗi người có nhu cầu riêng, có thể có người chơi nhiều thì họ đầu tư vào dàn và hệ thống, nhưng người chơi ít nhưng vẫn muốn chơi game khủng, cấu hình cao thì họ ra Net có máy mạnh, và nếu lười cả ra net thì rõ ràng dịch vụ này của Nvidia rất tiện. Cái quan trọng nhất của dịch vụ này chính là không cần bỏ tiền đầu tư phần cứng mà nó thuộc về trách nhiệm của Nvidia khi nâng dịch vụ cloud của họ, tức là bạn luôn có thể chơi game khủng, cấu hình cực cao ở mọi lúc và không sợ thiết bị lỗi thời ( chỉ sợ đường truyền không đủ mạnh ) và có thể chơi mọi lúc mọi nơi không cần chạy ra net mỗi lần muốn chơi, tức là ngồi nhà cũng chơi được game khủng. Mỗi thứ có cái hay riêng cả và phục vụ nhu cầu cho các đối tượng khác nhau, điều kiện khác nhau.
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
Cái này chỉ cho máy Mac đúng không các bác?
@giangcj Mọi loại máy kể cả điện thoại cũng có thể chơi game AAA.
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@hackieuhoang Bác biết cách dùng không? Em vào thì trang của Nvidia thì thấy có 1 cái dùng cho Mac, 1 cái thì hình như phải có thiết bị chuyên dụng của Nvidia. Bác biết thì hướng dẫn em nhé 😃
tuanhavn77
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này làm mấy game đối kháng khó hack cheat, chắc sẽ hấp dẫn người chơi đấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019