#GenZ đi làm: Thủ thuật Google Drive: biến hình / PDF thành chữ, tổ chức file, tìm lại file cũ...
/40 người
Duy Luân
2 thángBình luận: 101
Chia sẻ với các bạn một số thủ thuật siêu đơn giản nhưng rất hữu ích khi sử dụng Google Drive.

Chuyển file ảnh, file PDF thành chữ

Bạn có 1 file ảnh, file PDF, thay vì phải ngồi đọc file và gõ lại, bản chỉ cần nhấn phải chuột > Open With > Google Docs.

Khi bạn mở file xong, bạn sẽ thấy chữ trong hình được chuyển thành văn bản, sẵn sàng cho bạn chỉnh sửa. Tính năng này dùng được với cả tiếng Việt nhé, không chỉ tiếng Anh đâu. Quá dễ, miễn phí nữa chứ, sướng thế thôi 😁

Quảng cáo

Làm cho file được chia sẻ xuất hiện ở nhiều folder khác nhau

Khi bạn được ai đó chia sẻ một file, mặc định nó không xuất hiện trong ổ Drive của bạn, thay vào đó nó nằm trong mục “Shared with me”. Nhưng file nằm lẻ loi trong này thì tìm kiếm cực lắm, và các file liên quan nhau (ví dụ, file của cùng 1 dự án, 1 hợp đồng…) thì lại không ở cùng 1 chỗ nên khó tìm hiểu.

Để giải quyết vấn đề này dễ lắm, bạn nhấn phím phải chuột, chọn “Add shortcut to Drive” rồi sau đó chọn một folder bạn muốn bỏ nó vào mà thôi. Rất gọn đúng không?

Lưu ý rằng các file dạng add shortcut này thì chỉ là shortcut, nếu người kia xóa file hoặc bỏ bạn ra khỏi danh sách chia sẻ thì bạn cũng không còn truy cập được vào file đó đâu nhé.

Chặn không cho người khác chia sẻ với bạn

Tính năng này áp dụng khi bạn không muốn người bên ngoài tổ chức của bạn chia sẻ file với bạn. Dễ lắm, cứ nhấn phải chuột > Block <email của người chia sẻ> là xong.

File xóa xong không mất ngay

Khi bạn xóa một file, file đó không mất ngay, nó được di chuyển vào thùng rác của Google Drive (Trash). Nếu bạn lỡ tay xóa nhầm file quan trọng thì cũng không có gì phải lo, bạn chỉ cần vô mục Trash > phím phải chuột vô file > Restore. Xong, nó sẽ quay lại vị trí ban đầu.

Quảng cáo

Cách làm tìm lại phiên bản cũ của file

Ví dụ bạn có 1 file đang mở làm được, làm được 1 lúc thì bạn nhấn save, sau đó mới chợt nhận ra là mình làm không đúng, cần phải quay lại phiên bản file của 1 ngày trước đó thì sao? Google Drive có chức năng “versioning”, tức là cứ file được upload lên mà cùng tên thì nó sẽ tạo thành 1 phiên bản mới, nó không xóa ngay bản cũ. Bạn hoàn toàn có thể lấy lại phiên bản cũ bằng cách chọn vào file > Nhấn dấu … như hình bên dưới, chọn Manage versions. Sau đó trong màn hình mới xuất hiện, bạn tìm phiên bản muốn lấy lại, nhấn Download về máy tính là xong.

Sau đó bạn có thể upload lại file này đè lên Drive là ổn. Mọi chuyện được khôi phục, không cần hoảng loạn. Và tính năng này áp dụng với mọi loại file, không chỉ là file Google Docs, Sheets, Slides hay các file Microsft Office. Kể cả file ảnh, file tài liệu… cũng được luôn.

Add to Starred

Chức năng này giống như đánh dấu Favorite vậy á, nhưng mà là áp dụng cho file. Bạn có thể đánh dấu các file bạn thường dùng nhất để không phải đi lục lại mất thời gian. Bạn có thể tìm lại các file đã đánh dấu ở bảng bên tay trái.

Tuy nhiên, bạn cũng đừng lạm dụng tính năng này, tới một lúc các đống file được gắn sao của bạn nó đầy lên thì việc đi tìm cũng mệt lắm 😆 Mình thường chỉ đánh sao 1-2 file ở một thời điểm thôi, còn lại thì dùng tính năng tìm kiếm của Google Drive là đủ rồi.

Quảng cáo

Series tổng hợp các bài viết thủ thuật, kinh nghiệm danh cho những người trẻ sắp hoặc mới đi làm. Hi vọng sẽ giúp ích cho công việc của bạn, và đừng quên chia sẻ những kinh nghiệm có ích của bạn khi làm việc để mọi người cùng biết nhé!

101 bình luận
Mấy cái này đơn giản đến các ông 7x cũng biết mà bảo gen Z???
@phuclong_hl vậy là ông chưa từng support người dùng văn phòng rồi, lắm đứa ông gửi nó video hướng dẫn chi tiết nó còn kêu nhức đầu không hiểu ấy chứ giỡn
@machitokuro chính xác hơn thì tụi nhỏ lười tìm hiểu thích ăn sẵn nên động vào là đi hỏi chứ k chịu mày mò
Itakel
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@phuclong_hl Sao tôi không biết nè :| .. Bạn không cần nhưng người khác có thể sẽ cần, ok
@Itakel Thời buổi công nghệ tự học là chính cái gì khó quá mới đi hỏi chứ đừng thái độ thế b ơi xấu lắm.
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Sao phải thêm GenZ đi làm nhỉ?
@lvchien.xd Mình có ghi trong bài: Series tổng hợp các bài viết thủ thuật, kinh nghiệm danh cho những người trẻ sắp hoặc mới đi làm. Hi vọng sẽ giúp ích cho công việc của bạn, và đừng quên chia sẻ những kinh nghiệm có ích của bạn khi làm việc để mọi người cùng biết nhé!
@lvchien.xd Làm tui phải mất công tìm GG xem GenZ là gì, mình đúng là cổ hủ quá rồi. 😁
Screenshot 2021-08-16 083153.jpg
@lvchien.xd Để lấy vấn đề cũ viết lại, lấy danh nghĩa là cho "gen Z đọc" 😃 best logic
@Sr_9x Chính xác là muốn cho Gen Z đọc mà. Mấy Gen cũ thì biết cả rồi, nên mình muốn thu hút các bạn Gen Z vào đọc. Và hiện tại nó đang làm đúng như thế.
DKez
TÍCH CỰC
2 tháng
@manchirua theo trend trên vtv hôm nọ vừa nhắc genZ.
.acu.
TÍCH CỰC
2 tháng
bỏ cái title "GenZ" đi nha, chẳng ra làm sao cả
@.acu. Thấy chưa… ý kiến là phụng phịu ngay 😆)) không đọc thì next, giỏi thì vào mà viết 😃)))
@DKez Còn theo mình là đú trend xàm xí ấy bạn 😁
@manchirua Bác nhầm, trừ em. Em genZ nhưng rất dị ứng với từ này, và cũng rất không ưa cái cách mod đặt title kiểu như này. Từ những bài sau có tiêu đề như này em sẽ không bấm vào.
@Huy.HoangNgoc đã báo @Duy Luân fix 😁
Mình cứ dị ứng với mấy bài viết kiểu này nhỉ?
Một dấu hai chấm là đủ rồi bạn
N2X
CAO CẤP
2 tháng
File DPF nếu scan thì ko chuyển được nha Mod.
@N2X Tuỳ. Giờ ocr mạnh rồi cũng khá ổn nếu bản scan rõ đó
@N2X ABBYY. Mình chuyển văn bản suốt, ngày chục trang là bình thường, có điều nó hay bị lỗi vặt.
@N2X ABBYY đc hết dù có chút ít lỗi
@nightwish47 Mạnh hay yếu tuỳ app. Có app ko hỗ trợ tiếng Việt, trên điện thoại mình hay dùng Vflat

anhianh
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@N2X Mình dùng google lens
DEVIL 01
TÍCH CỰC
2 tháng
Công nhận với các comment trên, thêm chữ GenZ kiểu đú trend
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 tháng
GEN Z mà mình biết nó biết tiktok với Anh Thư thôi
Còn mấy cái này 8x dùng ngoay ngoáy, 7x cũng dùng nhưng ko sâu
@ChuoiNo1 mình nghĩ viết cho gen z nên viết hướng dẫn làm tiktok sao cho ngầu, làm sao để tăng view và fl,
đại loại kiểu k có làm mà vẫn có ăn 😆))
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 tháng
@全部殺してやる Chuẩn đới
Dạy lắc hông cho chuẩn video tiktok á
Bỏ cái từ GenZ ra khỏi tư tưởng đi mod. Nghe nó chẳng ra thể thống gì. Từ đó chỉ dành cho bọn trẻ trâu nói chuyện với nhau thôi.
@JerryKist Bài này cho trẻ trâu và gen Z đọc mà 😁 ơ kìa
Mình dùng mỗi để lưu hình ảnh
db9911
TÍCH CỰC
2 tháng
"GenZ đi làm" là tên của cái series bài này, Luân có nói rồi mà nhỉ?.
ntanthach
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@db9911 Chắc viết cho bồ nhí của Luân Béo rồi.
Dùng cái này trên iphone đc không em
anhvu19
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cho e hỏi chút, e đồng bộ file lên gg drive. Được một thời gian thì nó ko tự động sync lên nữa. E đã thử xóa file đi add lại vẫn vậy
@anhvu19 File nào cũng bị hay sao bạn? Nếu file nào cũng bị thì có khi tài khoản bị hết dung lượng. Còn nếu lẻ lê vài file, bạn thử gỡ cái app Google Drive trong máy ra rồi cài sạch lại là được. Trước mình cũng bị 1 lần
Người Việt Nam viết bài bằng tiếng Việt cho dễ hiểu sao cứ thêm mấy cái Gen Z làm chi, mà dăm ba cái vp này nó sơ đẳng ... có j đâu mà nói trời
Hay, cám ơn mod đã chia sẽ
Tôi GenW đây làm được cơ mà.
@chetdichoroi Tôi GenL cũng làm được
@chetdichoroi Ông làm được rồi thì để Gen Z người ta coi và biết cách
@Duy Luân Ông k hiểu ý tôi hả, ý tôi là ông thêm chữ Z vô cứ như phân biệt những người thuộc thế hệ xưa cũ chúng tôi í.
@chetdichoroi Bài này đang muốn thu hút Gen Z vô đọc mà 😁 nên mình để thế thôi. Còn Gen khác vô thì đọc, biết rồi thì thoii, chưa biết thì tìm hiểu. Mình có nói Gen khác dở hơn Gen Z gì đâu
GENxXx chắc là thế hệ xXx nhỉ 😂
xloopdoggy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Con cún nhà tao nó còn biết mấy cái này. GenZ nó rành mấy cái này không cần dạy đâu luân
Nghe từ Gen Z nghe ức chế

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019