Giá bộ nhớ đồ hoạ tăng 30% trong tháng 8, có khả năng giá card màn hình cũng sẽ tăng theo
agp8x
4 nămBình luận: 72
Giá bộ nhớ đồ hoạ tăng 30% trong tháng 8, có khả năng giá card màn hình cũng sẽ tăng theo
Theo Digitimes, sự thiếu hụt của bộ nhớ đồ hoạ GDDR vào tháng 8 đã dẫn đến việc giá tăng lên đến 30,8%. Điều này nhiều khả năng sẽ khiến cho giá của các dòng card màn hình cũng sẽ tăng theo trong thời gian tối.

Cụ thể hơn, giá các loại bộ nhớ đồ hoạ trong tháng 8 hiện đang ở mức trung bình 8,5 USD, cao hơn khá nhiều so với 6,5 USD của tháng 7. Nguyên nhân của việc này là do các nhà sản xuất bộ nhớ đồ hoạ lớn như SamsungSK Hynix tập trung lượng hàng của mình vào phân khúc thiết bị di động và server, dẫn đến thiếu hụt chip nhớ đồ hoạ cho card màn hình (Geforce, Radeon).

Hiện Samsung đang là nhà cung cấp bộ nhớ đồ hoạ lớn nhất thế giới với 55% thị phần, tiếp sau đó là SK Hynix với 35% và Micron Technology nắm giữ 10% còn lại.

Theo Techpowerup
anh em trâu cày lại tốn thêm rồi
Kỳ này samsung hốt bạc nữa :rolleyes:
qlequyq
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trâu lại phải cày thêm rồi..
kingtwo
TÍCH CỰC
4 năm
từ 2 năm nay đã tăng 20, 30% rồi giờ lại tăng, thôi đợi năm sau xem. @@
Mình là một trong số nạn nhân của việc tăng giá 😔

IMG_4528.JPG IMG_4529.JPG
@lengank28 mình lúc trước dùng R9 270, sau nâng lên em 580 thấy đã hơn bác ạ, hic hic
@denmilu hỏi cho có lệ chứ em cũng tính được😁 mặc dù giá không sát lắm
@hoangphithanh Chia sẽ chút là chơi được 9 tháng rồi 😃 còn bác
@denmilu em có vốn đâu mà chơi bác. nếu có vốn chắc em cũng chôi gần cỡ ngang bác khoảng 8 tháng tới 1 năm gì ấy. giờ đang kiếm vốn đi con đường khác😁
Dân cày đã thu hết card, giờ lại còn khan hiếm bộ nhớ. Xem ra gamer chỉ còn nước húp cháo qua ngày. Game giờ 2-3 Gb ram cũng vẫn hơi thọt
quocviet319
ĐẠI BÀNG
4 năm
Gpu tăng giá 90% là do bitcoin. Hôm nay lên 4300$/btc rồi. Ai mà ko ham
@quocviet319 bitcon là quái j vậy
Klq nhưng 2 ông Sam và Hynix dồn qua chip nhớ internal cho điện thoại vậy mà bên điện thoại ai mà lỡ sài hết internal cần sài thêm thẻ nhớ ngoài thì cũng thốn 😃 Mình nghĩ chip nhớ flash trên thiết bị nào cũng đang chịu trận thôy 😃 Hình như RAM giá tạm ổn định chứ VRAM chắc ko .. Nhớ hồi Tết Bính Thân cái thẻ 16GB cl10 UHS-1 U1 có 99k sau đó 1 năm lên 170k, dung lượng càng cao càng tăng ác @ @ 😕 Hồi Tết cái 64GB U3 đang 440k không chịu mua giờ đang cần mà nó lên 495k tặng cái card reader Tàu =))

Quên: Trong các hãng thẻ nhớ mình coi thì thằng Samsung Evo giá luôn cao hơn trên cùng 1 chuẩn mà có khi dưới 1 chuẩn mà giá vẫn cao hơn, dù hãng nào giờ cũng BH nửa thập kỷ 1 đổi 1 hết rồi. Giờ toàn né Sam chỉ có mua ổ SSD chắc mới chơi ông này thôi 😃
@quynhmatroi Thẻ sd thì em chỉ tin dùng mỗi thằng transcend😁
@nospecial Mình thì Nhật vs Mỹ thôy. Hàng Đài nó cũng ko rẻ hơn nhiều mà cảm giác ko bằng. Điển hình Toshiba U3 rẻ ngang U1 Sam hay SanDisk thậm chí Transcend lun 😃
@nospecial BẠn dùng thử sandisk extreamer hoặc sandisk extreamer pro đi rồi bạn so sánh lại nhé :D
https://memoryzone.com.vn/the-nho-sdxc-sandisk-extreme-64gb-90mbs/
https://memoryzone.com.vn/the-nho-sdxc-sandisk-extreme-pro-uhs-ii-u3-64gb-300mbs/
@denmilu Em đang nói thẻ micro sd gắn trong điện thoại ý bác:D
@nospecial ở trên bạn ghi ko rõ chỉ là SD nên thế. Muốn micro SD bạn cũng lại dùng sandisk extreamer và extremer pro này thì con trancend chỉ xách dép thôi. link dưới tham khảo, mua trên amazone rẻ hơn chút:
https://memoryzone.com.vn/nho-microsdxc-sandisk-extreme-u3-v30-600x-64gb-90mbs/
https://memoryzone.com.vn/nho-microsdxc-sandisk-extreme-pro-uhs-ii-u3-1833x-64gb-275mbs/

Bạn để ý thời gian bảo hành 5 năm (ở nước ngoài là suốt đời) và tốc độ đọc/ghi của thẻ rồi hãy mua:
  • Tốc độ đọc: 275 MB/s
  • Tốc độ Ghi: 100 MB/s
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
4 năm
nói không phải khen chứ con IGPU 630 cũng đủ chơi NIER low setting ở mức slow motion ấy chứ ;) chịu khó chút cũng clear tới D ending. Bảo giá phang đúng lúc con hd7850 chết yểu, không nhờ em intel thì đúng là treo mỏ 😁
Thế này thì béo ông Samsung quá, bảo sao quý rồi lãi kỷ lục
@hypous Bitcoin lên giá quá mà. Hồi xưa card màn hình dùng chơi game. H card màn hình dùng đào bitcoin không.
Sumoqn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dân thường lại ngậm tăm ngồi nhìn rồi :|
Máy tính bây giờ có giá thật, không như ngày xưa.
May mà ẻm đc 1 em 1060 giá rẻ 😁 Người bán có tâm :D

koutouyo
TÍCH CỰC
4 năm
@NGUYỄN NAM SL Đủ tiền mua một em Alienware rồi :D
aman
TÍCH CỰC
4 năm
@NGUYỄN NAM SL Bộ xịn thế này tiếc mỗi cái Case chưa xứng tầm
@aman Khô máu rồi bác ạ, e giờ mà có tiền sẽ đóng thêm ram dùng cho phê thôi. Case thì ngay hôm đầu về do em tháo k cẩn thận làm cả quả kính cường lực phát nổ, mới phải mua lại cái kính 750k 😕
ntk95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@koutouyo Làm gì có money cho Alienware 😆) mình chơi game bằng máy bàn là chính mà
đúng là Master Race...ae nửa sau đuối hơi, chạy theo không kịp 😔
Vãi thật chứ, cái méo j cũng tăng, ssd, ram, card màn hình. Năm ngoái kit ram 8gb chưa tới 1 củ, giờ 1tr7 1tr8, có kit bus cao lên gần 2 củ cmnr, ssd đỡ hơn chút, hồi năm ngoái e ssd kingston uv400 256gb có 1tr7 giờ hơn 2 củ @@ vga thì khỏi nói, gtx 1060 6gb từ 8 đến 9tr. 😔(
TrungTran7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các anh đào bitcoin ghê quá @@
numita
TÍCH CỰC
4 năm
Cứ đà này chắc phải chuyển qua fx110 dùng mất :-<
Các bác đào mỏ hại game thủ chân chính 😃
fancy90
CAO CẤP
4 năm
trâu cày xin hân hạnh tài trợ chương trình này
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019