Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giá card đồ họa giảm nhiều, build dàn Intel dưới 20 triệu mạnh hơn hồi tháng 3

Lư Thế Nghĩa
13/6/2022 10:11Phản hồi: 101
Giá card đồ họa giảm nhiều, build dàn Intel dưới 20 triệu mạnh hơn hồi tháng 3
Card đồ họa tại thị trường Việt Nam đang trên đà giảm giá rất nhiều và nhanh. Khoảng thời gian này, anh em có thể tự tin lắp ráp 1 hệ thống Intel chiến game 1080p đến 1440p dễ dàng chỉ trong khoảng 20 triệu đồng, mạnh hơn cấu hình hồi trung tuần tháng 3 mình giới thiệu luôn. Hãy thử xem chúng ta sẽ tậu được gì với tầm giá chưa đến 1000 USD nhé.

Có 20 triệu và thích Intel, ráp PC chơi game 1080p như thế nào?

Trong thời buổi vật giá leo thang và những yếu tố khác tác động vào chi phí sản xuất, việc xây dựng 1 hệ thống PC chơi game cũng đắt đỏ hơn. Ở khuôn khổ bài viết này, mình sẽ chia sẻ với anh em quá trình chọn mua linh kiện để lắp máy…
tinhte.vn

CPU - 4.6 triệu

Mình vẫn chọn nền tảng Alder Lake với mẫu Intel Core i5-12400F, sản xuất trên tiến trình công nghệ 10 nm, có 6 nhân Performance, công nghệ siêu phân luồng cung cấp 12 luồng xử lý với mức xung gốc 2.5 GHz và boost 4.4 GHz. CPU có bộ đệm Intel Smart Cache dung lượng 18 MB, đệm L2 7.5 MB, mức PBP 65 W và MTP 117 W. Mức giá hiện tại của i5-12400F vào khoảng 4.6 triệu đồng. Nếu anh em muốn dự phòng trường hợp card màn hình hỏng, có thể chọn Core i5-12400 với mức chi thêm tầm 300,000 đồng.

Mainboard - 2.7 triệu

Chipset B660 vẫn là lựa chọn hợp lý ở phân khúc này, vừa không quá đắt vừa ít bị cắt bớt tính năng như H610. Lần này mình chọn ASUS Prime B660M-K D4, kích cỡ m-ATX, socket LGA 1700, 2 khe RAM DDR4 hỗ trợ xung bộ nhớ tối đa 5333 MHz (OC). Các khe cắm mở rộng của mainboard gồm 1 khe PCIe 4.0 x16, 2 khe PCIe 3.0 x1, 2 khe M.2 hỗ trợ SSD 2280 PCIe 4.0 x4. Trên mainboard cũng có cổng RGB cho anh em nào thích trang trí hệ thống với đèn LED. Mức giá cho ASUS Prime B660M-K D4 là khoảng 2.7 triệu đồng.

RAM - 1.7 triệu

Thương hiệu Kingston của Mỹ vẫn được mình tin tưởng vì đã sử dụng và lắp ráp cho nhiều người quen, có chất lượng ổn định cũng như giá thành không quá đắt. 16 GB theo mình là đủ cho nhiều nhu cầu, từ làm việc đến chơi game. Vì mainboard chỉ có 2 khe RAM, mình chọn Kingston FURY Beast 16 GB DDR4-3200, còn trống 1 khe cho phép nâng cấp về sau. Giá RAM cũng đã giảm nhẹ, sản phẩm này còn khoảng 1.7 triệu đồng.

Lưu trữ - 1.8 triệu

Thay vì 250 GB, nhờ giá giảm ở nhiều loại linh kiện, lần build máy này mình chọn SSD M.2 PCIe dung lượng 500 GB, cụ thể là model Samsung 970 Evo MZ-V7E500BW. Sản phẩm dùng giao tiếp M.2 PCIe Gen 3 x4, có tốc độ đọc ghi tương ứng đến 3400 MBps và 2300 MBps. SSD của Samsung thì anh em có thể yên tâm về chất lượng và tốc độ rồi. Giá cho phần lưu trữ là 1.8 triệu đồng.

Đồ họa - 6.4 triệu

Quảng cáo

Card đồ họa đang giảm sâu và nhanh. Mới khoảng 1 tuần trước, ông anh mình có rao bán lại mẫu MSI Ventus RTX 2060 12 GB với giá 8.5 triệu đồng (hàng mới, chưa dùng, chỉ mua về trôi vài ngày bảo hành rồi bán luôn), nay có cửa hàng đã rao bán RTX 2060 12 GB của Galax với giá chỉ 6.4 triệu mua rời, nếu mua kèm máy còn rẻ hơn. Điểm đặc biệt tốt là Galax có chế độ bảo hành đổi mới, không sửa chữa, cũng với thời hạn 3 năm. So với RTX 3050 thì RTX 2060 12 GB vẫn có hiệu năng tốt hơn.

Nguồn - 1.4 triệu

EVGA là thương hiệu nổi tiếng ở Mỹ, vì vậy lần ráp máy này mình thử chọn mua nguồn của hãng. Mẫu nguồn mình chọn là EVGA 600BR, công suất thực 600 W, chứng nhận 80 Plus Bronze với hiệu suất đạt 85%, thiết kế single rail nên dễ dàng cho anh em sử dụng, không cần phải tính toán cân bằng tải như loại multi rail. Giá cho bộ nguồn là 1.4 triệu.

Thùng máy - 800,000 đồng

Quảng cáo

Mình không quan trọng lắm về phần thiết kế thùng máy, chỉ cần lắp được linh kiện tốt, chất lượng ổn ổn chút và có cổng USB 3.0 phía trước/trên là thỏa mãn. Lần này mình chọn mẫu Xigmatek Gaming X 3FX, dạng mid-tower, chất liệu thép và kính cường lực, giá khoảng 750,000 đồng. Theo case có sẵn 3 quạt 120 mm phía trước nên cũng tiết kiệm được 1 khoản. Case hỗ trợ tản nhiệt cao tối đa 160 mm, card đồ họa dài 320 mm và cho phép lắp đạt tản nhiệt nước AIO lớn nhất 360 mm ở phía trước.

Tổng kết lại chi phí cho dàn máy gaming đủ khả năng cân được các tựa game ở độ phân giải 1080p đến 1440p lần này là chưa đến 20 triệu đồng nhưng mạnh hơn kha khá so với cấu hình hồi cách đây 3 tháng. Mình cũng muốn lưu ý anh em rằng giá bán của linh kiện phần cứng đang thay đổi mỗi ngày, rất nhanh, nên anh em có thể quyết định luôn để mua, hoặc chờ xem liệu có còn giảm nữa hay không. Trên đây mình chia sẻ cấu hình lắp máy ở thời điểm hiện tại (ngày 13/6/2022), anh em nếu mua sau thời gian này mà giá rẻ hơn thì chúc mừng anh em, còn nếu lỡ đắt hơn thì cũng đừng trách mình, rất khó để dự đoán giá trong lúc này. Chưa kể với việc NVIDIA tiếp tục dời ngày ra mắt RTX 4000 Series và các nhà sản xuất card đang chờ quyết định giảm giá GPU, khả năng trong thời gian tới giá thiết bị sẽ còn biến động nữa.

101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá con card hợp lý ghê !
Gif
TÍCH CỰC
2 năm
@pebohcm123 mấy nhóm mua bán vga trên FB, do mua rồi nên chỉ lướt qua không nhớ được bạn
@Gif 4,5tr 😆
@Gif Ở đâu bạn ơi? Mới hay cũ?
Gif
TÍCH CỰC
2 năm
@Leubaovitien hàng mới bạn, hình như ráp kèm máy giá đó còn mua lẻ cao hơn 1tr
Nếu chỉ chơi game thì chắc mình sẽ làm combo 12100f + 3070, lúc trước có mấy đại lý xã 3070 khoảng 11,5~12tr thôi
Chơi game thì Core i3 thôi chứ ráp i5 có tận dụng được hết sức mạnh đâu. Bỏ ra thêm cả 2 triệu mà chỉ hơn nhau được có mấy frame hình, tiền đó để mua ổ cứng lưu “tư liệu” sướng hơn nhiều!
@Long UFM Trước tôi build I3 nhiều rồi, thấy sai lầm, CPU nó là trái tim của cái máy tính, nên cứ nên đầu tư I5 trở lên. GPU nó là tâm hồn.
@bomduc Nên nhớ i3 của năm 2022 chơi game còn ngon hơn cả i7 của năm 2018. Không phải cứ i càng lớn thì càng ngon, và tùy nhu cầu mà bỏ tiền ra đúng chỗ.

Nặng về CPU như GTA V hay PUBG thì cũng chỉ cần con i3 12100F và bộ tản khí là đủ, cắm i5, i7 12th vào nó cũng chả hơn được mấy fps.
@Long UFM I5 2022 nó phải hơn I3 năm 2022 chứ ông. Build cây 20 triệu rồi thì nên bỏ ra thêm 2 triệu lên I5 còn hơn.
@Long UFM i5 mang tính dự phòng thôi, chẳng hạn không chỉ chơi game mà thi thoảng cần dùng tác vụ nặng một chút chẳng hạn, rồi sau này muốn nâng card mà không cần nâng cpu nữa.
Giá mấy con card giờ đây nhìn dễ thở hơn rất nhiều rồi anh em nhỉ 😁
@legiabao95 Cách đây mấy tháng check mấy con GTX 1660ti,1660S toàn 14 15tr,giờ xem giá con 2060 có 8 9 triệu thấy hoảng thật
pebohcm123
ĐẠI BÀNG
2 năm
@member Genshin Impact mình bán 2060 fullbox 5tr đây ạ
@pebohcm123 Hàng mới hay 2nd?
riruan
TÍCH CỰC
2 năm
Main asus prime k trên rất cùi bắp ae lưu ý, hệu năng tệ mà còn rất nóng. B660 giá cao nhưng vẫn nên cố lên msi pro a hoặc asus tuf gaming hoặc tầm trên nữa.
Ageha.Kicho
ĐẠI BÀNG
2 năm
@riruan Tất cả các on main B660 đều cân được đến i5 12400f max xung nhịp bác ạ, vì con chip đó ăn có 65w điện.
Khác nhau ở cổng kết nối, ngoại hình, tính năng... còn nếu chỉ cần 1 cái main thật rẻ để cắm i5 thì con Prime đấy cân được. B660 xịn thì cân đến cả i7 12700
riruan
TÍCH CỰC
2 năm
@Ageha.Kicho 12400 ăn đc hơn 125w khi gỡ power limit - tính năng xịn của gen 12 giúp xung chạy cao hơn nhiều và cũng nóng hơn. Muốn gỡ bỏ giới hạn tiêu thụ điện thì main phải hỗ trợ và chất lượng vrm cũng phải tốt để kiểm soát đc nhiệt. Cặp với main cùi thì ko khác giới hạn hiệu năng cho cpu. Tiền nào của nấy.
Ageha.Kicho
ĐẠI BÀNG
2 năm
@riruan Đúng là VRM xịn mới tản được nhưng mình đã test thực tế với 12400 rồi bác, xài full nhân max xung nhịp.
Trên nữa thì mấy con main giá rẻ không chơi được, sẽ bị thọt
riruan
TÍCH CỰC
2 năm
@Ageha.Kicho Quan trọng là đáng mua hay ko. Hiệu năng mang lại kém, bị giới hạn về tính năng, nhiệt độ nóng thì rẻ hơn chút cũng ko đáng tiền. Build 1 bộ pc thì cpu, gpu, ram có thể chọn mẫu giá rẻ nhưng main, nguồn phải cần lưu ý nhiều hơn chứ ko phải cứ rẻ nhất mà chọn. Như mẫu asus prime k trên giá 2,7tr nhưng nên cố lên 1tr nữa là main tốt hơn nhiều cả về chất lượng vrm, chip lan, header/connector, input/output. Chỉ nhìn vào con main và nguồn trong cấu hình người build là biết kinh nghiệm build tới đâu. Và ko có chuyện 12400 phải cặp với main thấp cấp thì mới ko bị thọt =)))
vga card giờ xuống giá đẹp ghê ta? Chả nhẻ xuống tiền chơi dòng 30xx?
kevin2012
TÍCH CỰC
2 năm
Game mà RTX 2060 cân nổi tối đa với sức của nó tầm 5GB VRAM trở xuống thôi, nhà sản xuất nhồi 12GB VRAM để làm màu là chính.
Ageha.Kicho
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Huy †rần Chả khác gì con 2060 6gb nếu chỉ dùng để chơi game, còn dùng AI hay ông việc thì lợi
Giống con 3060 cũng 12Gb nhưng 3070 thì 8Gb 😆
@Ageha.Kicho thank bạn, vậy hốt con 6gb cho đỡ tiền, chứ thời buổi giá cả leo thang cũng mệt đầu.
@Huy †rần chênh nhau ít tiền thì sắm 2060 làm đc nhiều việc hơn
@toilatoi199x Mình mới lấy xong, giá tụt ghê thật.
Không hiểu mua con main 2 khe Ram làm gì. Mỗi khi cần nâng cấp lại phải bán tháo cặp ram cũ để mua cặp mới. Mua cái main 4 khe Ram thích cắm nhiêu thì cắm tuỳ túi tiền.
Ageha.Kicho
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mig0 Ram không nên cắm 1 cây, phải cắm 2 cây để dual channel ngon hơn bác ơi.
Mình thấy bác dùng i3 12th là chơi game nhòe rồi, 3tr còn lại nâng cái main đời cao hơn (them khoảng 1tr) + VGA lên 6600xt (giá giờ ơn 2tr) thì hiệu năng tổng thể sẽ cao hơn
@bomduc tuỳ game thôi, 16GB là phổ thông, nhưng vd gặp game nặng như Naraka thì hơi đuối 😆. Thường ngta xài dual ram chứ ko ai đi 1 thanh cả. 2x8GB hoặc 2x16GB thôi. RAM ở VN ko biết ntn chứ bên tui bán là 1 cặp như vậy ko
Mà đã chơi main ATX thì ông kia lại lấy main 2 slot RAM thì cũng potay thật =)).
@Lục Gia Uh main 4 thanh ram mình cũng build là 3 triệu, cũng rẻ mà. Nếu mua kiểu này, nên mua main 4 khe ram. Còn không thì build đủ ram luôn.
@Wolfrain công nhận, 4 khe thì lỡ hỏng 1-2 khe nào đó còn có khe còn lại để lắp
hquangvn
TÍCH CỰC
2 năm
Giờ này mà đi ráp 1 cây ram không hiểu bạn ráp máy kiểu gì luôn!!!
Mua luôn 1 cặp 8GBx2 sau này cần lên thì bán luôn cả cặp lên 32GB
minhasp1
ĐẠI BÀNG
2 năm
ở HN có shop nào có giá GPU rẻ vậy đâu
Mua lúc này quá ngon, nhưng mua về chơi dc tuần là chán game kaka
nguoidien97
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thôi, ráng mua máy bộ
dangkhoi17
ĐẠI BÀNG
2 năm
Game là chính thì xuống i3 bù nâng vga và main chọn mã msi pro
shinii381
ĐẠI BÀNG
2 năm
Shop nào mà bán rẻ vậy anh, em tìm ko thấy ạ
@shinii381 Mình tham khảo giá ở Baolong pc nha bạn.
mazechan
TÍCH CỰC
2 năm
Các bạn cho mình hỏi muốn xem / kiểm tra giá để mua linh kiện như trên thì xem ở đâu được thế?

Mình muốn ráp 1 cái để chơi eden ring, cấu hình yêu cầu như bên dưới
Processor: INTEL CORE I7-8700K or AMD RYZEN 5 3600X
Memory: 16 GB RAM
Graphics: NVIDIA GEFORCE GTX 1070 8 GB or AMD RADEON RX VEGA 56 8 GB
Storage - Mainboard - PSU: không có yêu cầu chi tiết, các bạn tư vấn giúp mình với ạ.

Cám ơn các bạn
@mazechan 1. Chip giờ bèo cũng phải lấy gen 10, 8700 quá cổ đại rồi, main theo chip intel hay AMD hỏi thằng tư vấn bán máy
2. RAM ok nhưng DDR4 3600 trở lên
3. 1070 chơi ko nổi đâu, ít cũng phải 2060, tiện tay thì 3060 3070 càng tốt thoải mái setting.
4. SSD 512GB cài win, thêm 1TB HDD là ổn.
5. PSU: 650W+, tuỳ VGA, nhưng 650 là tối thiểu.
6. Cooling thì tuỳ, nhưng t recommend chơi hàng AIO của Corsair, bao êm, mát.
mazechan
TÍCH CỰC
2 năm
@Lục Gia Cám ơn ban. Tại mình xem cấu hình đề nghị trên web như vậy nên mình hỏi luôn chứ mình không rành máy móc lắm
@mazechan Riêng Ram thì phải 32 để high setting nó cho ngon nhé bác
mazechan
TÍCH CỰC
2 năm
@Brandon T Cám ơn bác. Mình sẽ lưu ý ạ
Unta Võ
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đợt dịch đang cần máy mà vga tăng giá quá Mình làm con main b450 mortar max chip ryzen 3200g ram 16gb, ae tư vấn tầm 15tr thì lên con vga gì với đổi lên chip gì phù hợp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019