Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giải thích các dòng laptop của HP

Duy Luân
13/4/2021 0:25Phản hồi: 77
Giải thích các dòng laptop của HP

HP Spectre: cao cấp nhất, sang xịn mịn nhất

Cái gì mới nhất, xịn nhất thường được HP đem vào trang bị cho Spectre. Đa số những mẫu laptop Spectre có thiết kế đẹp, hiện đại, không đụng hàng, cấu hình thì mạnh mẽ, màn hình viền mỏng, độ phân giải 4K… Những thứ tốt nhất bạn có thể tìm thấy ở dòng máy này. Ngoài laptop dạng truyền thống là HP Spectre 13, bạn còn có thể mua HP Spectre x360 nếu thích máy 2 trong 1 có thể gập màn hình lại để dùng cảm ứng. Bạn có cả model 13" lẫn 15" để lựa chọn.

Tất cả những chiếc Spectre đều có điểm chung là mỏng nhẹ, và tất nhiên, giá cũng không rẻ (dòng cao cấp mà đòi rẻ sao được). Bên dưới là hình ảnh của chiếc Spectre x360 đời 2020, anh em nhìn qua là hiểu mức độ cao cấp của nó rồi đó.

HP Envy: cân bằng giữa thiết kế, hiệu năng và giá

Định vị của Envy thấp hơn Spectre, giá cũng thấp hơn, nhưng đây vẫn là một dòng khá ổn khi được HP đầu tư thiết kế đẹp mắt, mỏng nhẹ, cấu hình tốt. Nổi tiếng nhất trong series Envy phải kể đến các máy như HP Envy 13, Envy x360 13, ngoài ra còn có các model 14", 15", 17" cho bạn chọn. Những chiếc Envy cũng sử dụng màn hình viền mỏng, nhìn rất quyến rũ.

Envy có nhiều cấu hình khác nhau đủ đáp ứng từ những việc văn phòng cơ bản cho đến những việc hơi nặng chút như đồ họa, lập trình, thiết kế… Đa số đều sử dụng GPU tích hợp Intel Iris, một vài mẫu có GPU rời của NVIDIA nhưng chưa phải dòng mạnh mẽ GTX hay RTX, chỉ là dòng GeForce MX Series mà thôi. Nhưng với các việc văn phòng bình thường thì những GPU này cũng dư dùng rồi, không căng thẳng.

Envy sẽ dành cho anh em nào thích máy đẹp, cấu hình ổn nhưng không muốn chi quá nhiều tiền cho chiếc laptop.

HP Pavilion: dành cho người dùng phổ thông

Pavilion từ xưa đến nay có mức giá rất dễ chịu, thế nên không lạ khi bạn thấy rất nhiều máy Pavilion đang được sử dụng trên thị trường. Thiết kế của Pavilion tuy không đẹp như Envy nhưng vẫn ưa nhìn, thời gian dùng pin ổn, một số model mỏng nhẹ, và cấu hình cũng cực kì đa dạng cho học hành, làm việc, giải trí, từ học sinh, sinh viên cho đến nhân viên văn phòng. Pavilion cũng có một vài model Pavilion Gaming dành cho game thủ và x360 cho bạn nào thích cảm ứng. Tùy chọn màn hình của Pavilion có từ 13", 14" đến 15".

Giá rẻ sẽ là cái dễ thấy ở Pavilion, ví dụ như chiếc Pavilion 15 này giá khởi điểm chỉ có 13 triệu nè.

HP Omen: dành cho game thủ

Omen có thiết kế nổi bật hơn, cá tính hơn, và đương nhiên cấu hình cũng rất mạnh với CPU Intel H Series, GPU NVIDIA RTX 2xxx hoặc GTX 1xxx. Mới đây HP cũng bổ sung dòng Omen chạy chip AMD Ryzen 5000 Series cho anh em lựa chọn.

Giá thì tất nhiên là không phải rẻ, nhưng không đến mức quá cao, xa tầm với đâu. HP Omen là một lựa chọn rất ngon nếu anh em cần một máy tốt để chơi game đồng thời để học, để làm. Bạn có thể xem thêm bài trên tay HP Omen 15 và hệ sinh thái gaming gear Omen trong bài này.

Quảng cáo

HP Elite và Probook: dành cho doanh nghiệp

HP Probook là dòng laptop được nhiều doanh nghiệp ở Việt Nam lựa chọn cho nhân viên của mình do mức giá thấp, cấu hình cực kì linh hoạt, đáp ứng rộng rãi nhu cầu làm việc văn phòng. HP Elite thì lên một cấp cao hơn, đẹp hơn. Những dòng này làm ra cho doanh nghiệp nên chúng có độ bền cao hơn so với máy phổ thông, ngoài ra còn có một số chức năng bảo mật như chống tấn công BIOS, có phần mềm tự chặn website mã độc… Dịch vụ bảo hành, bảo dưỡng dành cho doanh nghiệp cũng linh hoạt hơn.

Nhưng gọi là laptop doanh nghiệp nhưng nếu bạn muốn thì bạn vẫn có thể mua về dùng cá nhân bình thường nhé, không vấn đề gì.

HP ZBook: máy trạm di động

Cấu hình mạnh với CPU Intel Core i7 hoặc i9 H Series, GPU chuyên dụng NVIDIA Quadro hoặc RTX 20xx, RAM tự sửa lỗi ECC… là những thứ bạn có thể tìm thấy ở ZBook. ZBook phù hợp với những ai làm việc nặng, làm hình, làm phim, thiết kế kĩ thuật, mô phỏng các mô hình 3D trên máy tính… Và cũng vì lý do đó mà ZBook không rẻ, giá 1500-2000 USD là chuyện rất bình thường. Những model mới thì tầm 2000 USD trở lên nhé.

ZBook giờ cũng có thiết kế đẹp, màn hình viền mỏng, nhiều tùy chọn màn hình từ 14", 15" đến 17". Bản thân chiếc máy này cũng mỏng, nhưng không đến mức mỏng như Spectre hay Envy vì cần không gian để trang bị các linh kiện tản nhiệt thì mới gánh được cấu hình mạnh mẽ như vậy.

Quảng cáo

HP 14s / 15s

Bổ sung từ bạn @duyennd1207:

Bài viết bị thiếu dòng HP 14s/ 15s rồi, dòng này hiện đang rất phổ biến trên thị trường chính hãng Việt Nam, là dòng giá rẻ của HP, cùng phân khúc với Dell Inspirion 3000 Series 😁
Vỏ nhựa, cấu hình từ Pentium đến i7, phù hợp với học sinh, sinh viên và những người dùng nhu cầu văn phòng, giải trí nhẹ nhàng, không muốn bỏ quá nhiều tiền cho 1 chiếc laptop 😁
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn mod cho thêm kiến thức về dòng Lap HP này. Hóng các thương hiệu khác như Dell, Lenovo, Acer, Asus
Cám ơn mod hưu ích biết thêm về các dòng Hp
giaclai
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác nào biết chỉ dùm em chỗ mua Pin HP L40. Pin xịn chút, em sợ cháy nổ, giờ cho con trẻ học vọc vẫn dùng lâu lâu nữa mới bỏ.
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
3 năm
@giaclai pin xịn thì chắc bro ra hãng thôi, giá hơi bị đắt chút. ở HN thì là 74 Cửa Bắc 😁
giaclai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duyennd1207 Cảm ơn bác
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài viết bị thiếu dòng HP 14s/ 15s rồi, dòng này hiện đang rất phổ biến trên thị trường chính hãng Việt Nam, là dòng giá rẻ của HP, cùng phân khúc với Dell Inspirion 3000 Series 😁
Vỏ nhựa, cấu hình từ Pentium đến i7, phù hợp với học sinh, sinh viên và những người dùng nhu cầu văn phòng, giải trí nhẹ nhàng, không muốn bỏ quá nhiều tiền cho 1 chiếc laptop :D

Ngoài ra phân khúc giá rẻ này còn có HP 240, 340,... là dòng máy tính doanh nghiệp giá rẻ với thiết kế vỏ nhựa.
vando1910
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duyennd1207 nó chính là pavilion đấy
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
3 năm
Pavilion là loại khác bạn êiiii
Dòng HP 14s/15s là vỏ nhựa, màn HD thường. Dòng Pavilion hiện tại là vỏ kim loại, loa công nghệ B&O và màn full HD, ips nhé bạn 😁
@duyennd1207 Mình đã add vào bài, cảm ơn bạn
Thích dòng probook bền đẹp nhẹ nhàng và đặc biệt phân phối chính hãng
HP làm máy nhìn khá sang
Hill Nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thật sự rất thích các bài như này, khai sáng cho hệ non-tech như em. Cảm ơn anh nhiều ^^
@Hill Nguyen
Cho bạn nghìn like
@Duy Luân Nghìn like là số chẵn, Mod like dư 1 cái hay thiếu 1 cái gì rồi kìa.
Lại lên nữa ak
MSI vừa ra một con y chang spectre của HP luôn
Thanks mod , mình cũng đg định sắm laptop làm việc
tkdang
TÍCH CỰC
3 năm
Như một ma trận. Khi mua chỉ biết i3/5/7 ram mấy gb, ssd/hdd bao nhiêu gb. Hết
rất thích mấy bài kiểu này. hy vọng sẽ có bài kiểu này dành cho nhiều mảng khác như oto, máy ảnh...
Con omen nhìn ở ngoài xấu lắm
@Nicotine Caffeine omen 15 2020 nhìn cũng dc mà bác, ko quá hầm hố nên vừa làm văn phòng vừa chơi game cũng ngon mà
SULLEY
TÍCH CỰC
3 năm
Ko có dòng máy mình 🤗
hồi trước thích mấy em hp omen lắm mà h mê người ngoài hành tinh alienware rồi
@LocNguyen6495 Đúng luôn bạn ơi.
Cho hỏi mấy con laptop 1060, 1070 với 1660ti cũ giá có cao ko nhỉ? Nó có bị ảnh hưởng bởi cơn bão coin như card rời ko?
Mình chê Apple khá nhiều nhưng thực sự về laptop thì khó hãng nào đạt được tầm Apple, thiết kế macpro của 6 năm trước vẫn còn quá đẹp. Bất kỳ một lap nào dù có mắc tiền cỡ đâu nhìn cũng ko thấy sang được, chưa nói đến sự tối ưu giữa phần cứng & phần mềm
@phoipha Mấy con này thì thiếu cái liền lạc như Mac, với lại chạy Win nên mình không dùng được 😆 phải mà chạy mac thì ngon
Wheelsman
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenhuynhvn Mối người 1 ý kiến thôi .dell precision lên mạng tìm hình rồi ngắm xem .nhìn ngoài đời chuẩn men .còn mấy chị em thì không bao z thích rồi. Với tôi dell precision còn nào ra cũng là nỗi mong chờ
@Duy Luân Màn hình Mac có cường lực không bác? Mình đang dùng envy 2020 thấy cái này hay giảm thiệt hại do va đập, giảm trầy xước và in bóng do bàn phím và khi mình bóp mạnh vào màn hình thì hình không bị nhòe. Mac liền lạc một phần do thiết kế ít góc cạnh và phá cách.
@RC213v Mình không thấy Apple ghi, chắc là không có rồi bạn
d7293
CAO CẤP
3 năm
Đang dùng Probook 4440s
Bền vãi đoái 19/11/2013

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095