Giao diện + bộ gõ tiếng Việt cho BB OS 6 không bị lỗi quay phim

Nam Air
16/3/2011 5:39Phản hồi: 39
Giao diện + bộ gõ tiếng Việt cho BB OS 6 không bị lỗi quay phim
Với những bản build (rò rỉ) mới nhất của OS 6 cho Bold 9650/9700, Curve 9300... hiện nay những chiếc điện thoại BlackBerry này đã có thể nói tạm biệt với bộ gõ tiếng Việt Autotext vốn gắn bó bấy lâu nay. Không chỉ riêng 9300, 9650, 9700 mà hiện tất cả các máy chạy OS 6 đều có thể cài bộ giao diện + gõ tiếng Việt thông qua các file được trích xuất từ các bản OS kể trên, công đầu phải kể đến là phát hiện của anh @thaiminhan (bài viết ở đây)

Tuy nhiên, khi sử dụng thực tế thì tôi phát hiện bản trích xuất này bị 2 lỗi như sau:
- Không gõ được các kí tự / : ; ' " ... ở một số chương trình (vd Beejive, IM+) mà nó chỉ nhảy ra dấu `
- Làm mất chương trình quay phim (video recorder) ở một số máy như 9700, 9800. Dẫn đến phải mất công sửa lỗi, mà chưa chắc ai cũng biết làm 😁

Do đó, tôi cũng đã thử "chiết xuất" bộ gõ từ bản OS6 build 499 của Bold 9700 nhằm khắc phục 2 lỗi trên, và đạt được thành công mỹ mãn. Như vậy ngoài 9300, 9650, 9700 đã có giao diện + bộ gõ tiếng Việt tích hợp trên OS 6, còn lại Torch 9800 và những máy khác là chưa có được tiện ích này, nên tạm thời chúng ta cứ v̶̶u̶̶i̶ ̶m̶̶ừ̶̶n̶̶g̶ vui vẻ với giải pháp bản trích xuất này vậy.
Cách cài vẫn như cũ, sử dụng BBSAK và chọn Install CODs, file đính kèm dung lượng 1,5MB

Chúc các bạn luôn vui vẻ với diễn đàn Tinhte.vn

Gõ kí tự / : ' " bình thường, thoải mái

Không bị lỗi trình quay phim
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

alyba3
ĐẠI BÀNG
13 năm
cảm ơn bác nhiều lắm! Nhưng em ko biết cách cài đặt 😔
Còn bị lỗi phím space không bạn ?
Sao e vẫn bị lỗi mấy dấu / : ; ' " ...kia bác nhỉ? e dùng 97 rogers và bản rom .448 chính hãng, beejive 2.2.
wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
Đúng là không bị lỗi thật, bạn nào làm lại nhé
alexzai
TÍCH CỰC
13 năm
k có os6 mà thử nhỉ?
Có Bác nào còn bị lỗi giông như e không?
Trinh74
TÍCH CỰC
13 năm
Em cài mỗi bộ gõ thôi, ko cài giao diện, sao vẫn cứ lỗi bỏ dấu nhỉ? 😔
wowBB
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có nên thử lại với 9105 không nhỉ?..........
Mình thử trên 9700 và 9800 đều bình thường, không bị lỗi gì hết, phím space cũng ngon lành luôn.
tuyệt ;) ! thanks bro :inlove: .
e đang cài thử :eek: . mấy cái lỗi đấy công nhận dùng rất khó chịu, nhất là với người nghiện emoticon như e :p !
hic, e vừa test với e 9650 thì thấy mấy lỗi đấy vẫn tồn tại 😔 ! sao thế không biết :( ! hay phải gỡ file cod cũ rồi cài vào bác 😕 ?
pmh1410
TÍCH CỰC
13 năm
mình dùng 9780 OS 6.00448 cài thử chạy ngon lành, ko lỗi tí nào, nhưng mình chọn " Tiếng Việt Telex" ở phần Input Language (ko chọn MutiTap)

Thanks bạn đã post bài hữu ích.
Lúc đầu e cài vào cũng bị lỗi như vậy. Bác nào bị lỗi thử ấn ALT + ENTER rồi chọn ENG-UK xem. E làm như vậy là hết, mà vẫn gõ tiếng việt bt.
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bác cho hỏi ngoài cách cài bằng BBSAK ra còn có cách nào khác để cài không? máy mình 9700 phần mềm BBSAK ko nhận được, nó cứ báo là: no device detected push ok to continue. 😔
Có bác nào hướng dẫn chi tiết cái. Híc trong đấy bn là file COD, phải cài từng cái ạ. Tại sao trong lúc cái thì máy tự động khởi động lại. Cài xong vào phần input language vẫn không thấy tiếng việt đâu cả, thỉ thấy English thôi ạ 😕
PAT2008
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chỉnh cho UAC xuống mức thấp nhất, khởi động lại máy rồi kết nối lại sẽ được.
thanhhungvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hết cách bác ạ, mình làm theo mấy cách của forum nước ngoài nhưng không khả thi.
foryou_7_6
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình vừa dow thẳng từ web về 9700 os 6.dùng đc luôn ko phải cài đặt gì thêm.tks pác chủ nhiều 😃
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không có cho storm OS5 ah!
Buồn!
Hi các bác, em dùng 9700 OS6 (bản 570) mà tìm ko thấy tiếng việt ở chỗ nào, bác nào biết chỉ cho em với, em cảm ơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019