Giao diện Camera Sony Xperia mới (IFA 2015)

cuhiep
4/9/2015 13:51Phản hồi: 102
Giao diện Camera Sony Xperia mới (IFA 2015)
Giao Dien Camera.jpg Sony rất ít khi thay đổi giao diện camera của Xperia của họ từ lúc ra chiếc Xperia Z năm 2013 , tuy nhiên năm nay hãng đã cố gắng thay đổi rất nhiều như giao diện camera, nâng độ phân giải từ 20.7MP lên 23MP cũng như thay đổi yếu điểm về thuật toán xử lý ảnh. Ở đây mình chỉ có thể chia sẻ với các bạn về giao diện thôi, một số máy trong bài trên tay ở Việt Nam vẫn dùng Android 5.0.2 cũ, rất có thể khi bán ra một thời gian Sony mới cập nhật giao diện camera này

Về giao diện camera mới, hiện tại Sony chỉ mới áp dụng trên dòng Z5. Màn hình chỉnh camera được chia làm 2 phần. Bốn chế độ hay dùng sáng phía bên trái, cụ thể bao gồm
  • Menu truy cập vào camera app, chẳng hạn như quay phim 4K, chụp hiệu ứng AR, quay phim Slow-motion...
  • Quay video chuyên dụng
  • Chế độ tự động thông minh
  • Chế độ chỉnh tay
Giao Dien Camera-4.jpg Menu các camera app nằm thanh chuyển đổi chế độ chụp, thao tác nhanh hơn giao diện cũ vì các camera app cài thêm sẽ nằm ở một menu riêng (như trên hình minh hoạ). Còn 3 tính năng thường dùng như chụp tự động, quay phim, chụp manual cũng dễ truy cập nhanh chóng hơn.

Giao Dien Camera-3.jpg Đây là chế độ quay phim

Giao Dien Camera-2.jpg Chế độ chụp ảnh siêu tự động thông minh iAuto+ (Superior Auto+).

Giao Dien Camera-7.jpg Chế độ chỉnh tay Manual, thực ra chế độ này chỉ can thiệp vào một số tuỳ chỉnh nhất định giống các phiên bản trước như WB, bù trừ sáng EV+/-... ISO vẫn nằm sâu trong menu, còn chỉnh tốc độ màn trập hay lấy nét bằng tay vẫn chưa có.

Các bạn sẽ gạt lên xuống để chuyển giữ các chế độ này. Bên tay phải thì sẽ thay đổi tuỳ theo 4 chế độ trên. Nếu ở chế độ M thì chúng ta có thể lựa chọn được độ sáng tối, cân bằng trắng,… Ở Superior Auto, các bạn phải nhấn vào bánh răng bên góc phải bên dưới để chỉnh được các thông số. Đặc biệt khi điều chỉnh cân bằng trắng thì chúng ta có thanh kéo để thay đổi linh hoạt hơn thay vì chỉ có 6 chế độ WB (ban ngày, đèn huỳnh quang,…) như trước đây. Phần Video cũng tương tự.

Rõ ràng giao diện mới đã được theo đổi theo chiều hướng có tính toán để đẩy nhanh quá trình thao tác khi chụp. Hy vọng ngoài độ phân giải cảm biến và giao diện, Sony sẽ nâng cấp cả thuật toán xử lý để nâng cao chất lượng ảnh. Mình sẽ thử nghiệm nhiều hơn khi có trên tay phiên bản Z5 chính thức.

Giao Dien Camera.jpg
Giao Dien Camera-6.jpg Chế độ iAuto+ cho can thiệp được WB lẫn EV+/-, thực chất giao diện này Sony có làm trên một vài dòng máy Alpha NEX phổ thông, nó gọi là Picture Effect.

Giao Dien Camera-8.jpg Giao Dien Camera-10.jpg Giao diện điều chỉnh trong phần manual vẫn không khác gì phiên bản cũ. Người dùng Sony họ đang mong muốn có nhiều tính năng tuỳ chỉnh hơn như ISO, chỉnh tốc độ màn trập (phơi sáng), lấy nét tay, thậm chí cả việc lưu ảnh RAW.
Giao Dien Camera-5.jpg Chế độ ảnh 16:9 có độ phân giải lên đến 20MP, một con số rất lớn.
Giao Dien Camera-9.jpg
Giao Dien Camera-11.jpg
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quanaoredep
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình có 1 quan tâm mà không thấy các bài về Z5 bạn nào nói đến cả, đó là tốc độ lưu ảnh. Đây là điều rất bức xúc trên các dòng Z3 trở về trước.
Duongqua14
TÍCH CỰC
9 năm
@chocvangoaytiep Ý mình là tốc độ chụp và lưu ảnh nhanh mà?
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
@quanaoredep Mình dùng Z2, thẻ nhớ tốc độ ghi 60MB/s chụp lưu ầm ầm. Tất nhiên với độ phân giải 20.7MP thì chậm một chút nhưng để 8MP thì gần như ngay lập tức.
@quanaoredep Mình cũng Z3 ma sao thấy lưu ảnh cũng nhanh mà bạn. Lưu trên thẻ class10 16Gb
quanaoredep
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Wolfrain Mình đang nói chế độ auto trên Z3 nha bạn. Tốc độ Lưu ảnh siêu rùa bò, thua mấy con tầm trung nữa.
nhìn cũng mượt lắm đấy
vuquochoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhìn cũng đẹp mà nhỉ :">
Hóng cái camera của Z5
anhde2204
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mặc dù có camera nhiều chấm, cảm biến Sony ngon nhưng rõ ràng là ảnh chụp từ Z3 nếu để ở chế độ Auto thì xấu vãi linh hồn. Trong điều kiện ánh sáng yếu thì đúng là thảm họa.
Iphone 5S, Samsung S6 chụp đẹp hơn Z3 hơi bị nhiều. (mình và vợ xài Z3)
@anhde2204 Mình trêu ông bạn vào khen sam, táo , p/s vợ ck mình đang Z3. Nghe chuối cả nải, chứ vk đang xài z nhật, mình z1 ( bị vỡ màn hình và hỏng main đang xếp xó ), Mình thích thiết kế của sony, nhất là Z1 và Z ultra. Z ultra chỉ tiếc là màn hình hay bị nứt, hi vọng sony đầu tư tiếp vào z ultra. z5 compact pre quá đỉnh luôn. Hi vọng có tiền sẽ mua nó, giờ thì mới bị bọn lãnh đạo đì không ngóc đầu lên được, nhà chưa có, vk mang bầu, đủ thứ tiền, nhưng vẫn hóng hàng sony
son115
ĐẠI BÀNG
9 năm
@luuthanhtungtt Sai. Không phải là "thấy bị mờ kiểu như ống kính chưa lau sạch ý", mà là giống như có 1 lớp sương phủ lên ảnh. Tôi chơi Sony từ hồi Sony Ericsson K800i năm 2006, tiếp đến K850i và C905 năm 2008, tất cả đều dùng cảm biến CMOS và tôi đều cài lại Cam driver mod lại, từ forum esato hay se-cafe. Tất cả đều chỉnh tay nhưng không bỏ được lớp sương mờ phủ lên ảnh
phongvotuyet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xaxkilloxax - art ntn thì bác tự tìm hiểu
- mình nói nhìu người ko dùng ip để chơi mấy ảnh sáng tạo chứ ko phải ko có ai. Cái nào cũng dùng dc nhưng chắc chắn phải hạn chế hơn so với manual rồi. Bác cũng cứ GG coi cái đống nào nhìu hơn.
- "đơn giản tiện dụng - dễ chơi dễ trúng thưởng" sony nó cũng thế mà, đâu phải ko có Auto tới nổi cảm thấy phức tạp. Ở những ánh sáng tốt Auto cũng đâu thua kém ai. 😃

Mình rất ko đồng tình với những trường hợp như "muốn nâng cao" thì lôi DSLR ra. Lỡ ko có dslr thì tính sao ? Hoặc thấy cái bông hoa đẹp hay buổi hoàng hồn đẹp phải chạy về nhà móc DSLR ra chắc ? 😁
Chúng ta phải nói và so sánh cái tính chất chung chung chứ. Cái gì cũng phải có và làm dc tốt, dàn trãi cho mọi đối tượng từ ko biết gì cho tới biết nhìu thứ và cả những người có dư vài giây thời gian mà chỉnh manual nữa (y). Lý thuyết thì cái nào cũng đáp ứng đủ hết mặc dù:
  • IP auto tốt hơn sony thi đó là điểm mạnh của IP
  • Sony manual tốt hơn thì đó là điểm mạnh của Sony
Mỗi cái ưu tiên vào đặc điểm khác nhau mà tối ưu. Cái lý do, nhìu người sử dụng auto hơn rồi kết luận phone nào có auto tốt thì camera tốt hơn phone có auto ko bằng thì phi lý quá 😃 đúng ko
@phongvotuyet professional photogarapher used iphone/ android phone thì iphone thắng 🤔?
- e hỏi bác art thế nào bác bảo e tự tìm hiểu? e thì tự định nghĩa đc từ "nghệ thuật" viết như nào. Bản thân bác chẳng cho e được cái dẫn chứng hay quan điểm, cũng như lý luận nào của bác về vấn đề xài Sony thì art hơn xài Iphone cả. Biết chỉnh cái khẩu độ không biến bác thành nhiếp ảnh gia, cũng như viết chữ đẹp không biến bác thành nhà văn được.
-Vấn đề là Sony phải đợi ánh sáng tốt, vào trong nhà tù hơn 1 tí là kém nhiều tí r.
- Vấn đề là SPhone nó dành cho đại đa số người dùng (bác sĩ, luật sư, học sinh,...) post ảnh lên facebook chứ không phải là dành riêng cho nhiếp ảnh chuyên (hoặc bán chuyên). Và những đối tượng này cần 1 máy ảnh dễ chụp dễ đẹp, chứ không cần biết đến khẩu độ là gì,... Với 1 cái máy đưa lên chụp đc 9 điểm, 1 cái máy đưa lên chỉnh hơn 1 phút đc 10 điểm (mà có phải ai cũng biết chỉnh đâu, nhiều ng chỉnh còn xấu hơn máy nó auto) thì đa phần sẽ chọn điểm 9.
- Nếu cần 1 thứ gọn nhẹ, chỉnh đc nhiều thì e chọn mirroless chứ chẳng nhắm đến Sphone.
=> Với một thiết bị cần tối giản để đạt hiệu quả cao nhất phục vụ cho đời sống hàng ngày thì Sony còn kém so với Iphone. Công nghệ phải càng ngày càng đơn giản và thân thiện với con người.
BTW: nếu bác thích chỉnh tay http://www.imore.com/best-manual-camera-apps-iphone
hoangbn136
ĐẠI BÀNG
9 năm
Camera dòng Z ghét nhất là thuật toán xử lý ảnh nhiều quá bị bệt chi tiết và màu quá nhiều =.=
Ko biết có cập nhật cho các dòng trước ko??
phú hoàng
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mất 1 giây mơi lưu ảnh được. Khá chán
phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
đừng có sai WB và quay phim chất lượng hơn là OK rồi!
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
bình mới rượu cũ o_O
Vẫn chưa có phơi sáng à Sony, người ta có hết rồi kia kìa
Hông cần phơi sáng, cần lưu và chụp ảnh nhanh thôi
Em chỉ qua tâm vụ chụp auto thôi, chụp auto mà ngang Note 5 thì em lượm khỏi lăng tăng.
Auto ngon k bác @cuhiep
DatHyunbin
TÍCH CỰC
9 năm
từ Z2 là tốc độ lưu ảnh đã gần bằng ip5 rồi,theo mình ước lượng thì chậm hơn ip5 cỡ 0,3 giây (đã test thử trên z2 của mình và ip5 của bà chị)
Thích cái đèn góc trên bên trái
mrbogoo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng mong sẽ khắc phục được những điểm yếu về chụp ảnh so với các thế hệ Z trước.
Peryz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hi vọng là lần này cái phần mềm cùi bắp của xperia đã thêm kẻ khung lưới căn 1/3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019