Giao diện chọn file để upload trên Android 10 đã dễ dùng hơn, đẹp hơn

Duy Luân
4/9/2019 22:39Phản hồi: 102
Giao diện chọn file để upload trên Android 10 đã dễ dùng hơn, đẹp hơn
Giao diện duyệt file để upload file là một trong những cái mà Android làm khá rắc rối, trước đây từ Android 9 trở về trước thì nó hay xuất hiện app File để bạn lựa chọn file rất khó khăn, hoặc đôi khi chọn ảnh thì lại nhảy vào Google Photos nhưng lại không liệt kê sẵn hình ảnh lưu local trên điện thoại (bạn phải nhấn thêm vài nhát mới thấy được). Lên tới Android 10, Google đã thay đổi trải nghiệm chọn file để upload với giao diện đơn giản hơn, đẹp hơn, chức năng tìm kiếm được hiển thị rõ ràng hơn.

Như hình bên dưới, bạn có thể thấy rằng giao diện filter file, tìm kiếm file đã làm cho to rõ hơn so với trước. Chủ yếu những thay đổi này là nhờ app File của Android 10 đã được thiết kế lại chô ngon lành hơn nhiều so với các phiên bản trước. Khu vực "Duyệt qua tệp trong các ứng dụng khác" cũng là một nơi hữu ích vì nó cho phép bạn mở file không có trên máy mà đang nằm trên cloud nào đó, Google Drive hay Google Photos chẳng hạn. Trước đây mục này nằm trong menu ở cạnh trái màn hình nên nhiều người không biết.

Và nếu bạn có dùng dark theme trên Android 10, app File cũng sẽ tự thay đổi giao diện theo, nhìn rất đẹp và ngầu.

Mình đánh giá cao những thay đổi trong Android 10 về tính dễ sử dụng. Không cần phải đổi giao diện gì màu mè, cứ làm sao cho dùng dễ hơn, tiện hơn là ngon rồi.

102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

App Files chứ 😁
catlinh_ng90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja App gì vậy bạn
Himanxim
TÍCH CỰC
5 năm
Điều mà iOS thèm khát
mrdrg10
TÍCH CỰC
5 năm
@Himanxim Cháu này cứ thấy các từ khóa như File là auto nhảy vào cắn hay sao ấy, mặc dù chả biết mịe gì 😆
@mrdrg10 1 hình thức gây war ý mà 😁
phinq1910
TÍCH CỰC
5 năm
@Himanxim nghèo nói bé thôi mị
Khá hơn rất nhiều rồi. IOS cần cố gắng thêm
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
Ngon hơn nhưng mình dùng X-plore file manager quen rồi.
Không liên quan 1 chút: anh em có gặp vấn đề chia sẻ hình ảnh trên zalo không? 2 ngày nay nhiều máy tính chỗ mình gửi ảnh được nhưng không xem được. Không biết anh em có bị không ạ?
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@The Sand Clock Đúng nó đó bạn.
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@iolna FiLMiC Pro không lo khi quay video dài bị cắt, hơi đắt nhưng dùng đúng giá trị. Trước quay video bằng app gốc thì khi file lớn sẽ bị chia nhỏ (app nào cũng vậy), nhưng các app khác nối lại thì toàn bị mất đoạn, FiLMiC Pro thì ko bị, trước các file gối đầu nhau 30s, giờ ko gối đầu 30s nữa những vẫn đảm bảo liền mạch, phê luôn... 😃
ngotrung25
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iolna Em ở Cà Mau, gởi tin cho An Giang. Bê em nhận hình ok. Bên AG không hiển thị. Em bị tối qua.
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@ngotrung25 Cảm ơn thông tin bác chia sẻ ạ.
Bạn Luân làm bài đánh giá chi tiết về Android cho ae đi. Hóng trên Note9 quá nhưng chắc là tháng 2,3 năm sau mới có
Himanxim
TÍCH CỰC
5 năm
@trung76 Vào box android có đủ mà
@Himanxim Mình ko thạo vọc vạch, bạn giải thích rõ hơn giúp mình với😃
@trung76 android dùng nghe gọi ok lắm, hơn ios nhiều
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@Your Life By My Side Chất lượng cuộc gọi hay gì không biết chứ iOS có một cái kì quặc là lưu lịch sử cuộc gọi rất ngắn. 😔 Dăm ngày là trôi hết sạch.
thai.v230
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trung76 thường thì những máy xài ROM stock thì có sớm lắm, còn các hãng lớn phải custom nhiều để thêm nhiều thứ hay ho, thay đổi giao diện hay lược bỏ vài cái nên sẽ lâu hơn, trãi nghiệm cũng sẽ khác đi chút ít
icon wifi, cột sóng, pin cũng đã thay đổi.
Android 10 nhìn ngon nhiều ròii
Galaxy S8 chắc nghỉ update rồi
@Nguyễn Lê Anh Thư Mượt lắm 😆
Hoa Lam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Lê Anh Thư Up xong chán vứt luôn chứ mượt. Nói cho vui cái mồm.
@fioh_tuananh S8 luôn, chắc thêm 1 năm nữa chuyển sang iOS đổi vị 😁
cuthune
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoa Lam Xem cho mở con mắt ra chứ ôm khư khư mấy con Android ngưng update rồi nghĩ iOS chung mâm thì khổ lắm

Công nhận cái upload file của android hiện tại ngu vcl, chả hiểu sao nó ko cho mở luôn folder ra cho dễ nhìn, vừa rối rắm lại còn phức tạp
lebinh156
TÍCH CỰC
5 năm
Hướng tới người dùng
ngon
android 10 là 1 sự lột xác
Năm sau Note 10 dc up Android 10 thì quất 1 em là vừa.
Cho.mình hỏi con máy đt đang cần là máy gì thế
@NguyễnThành0686 Pixel 3
dùng sam đâu có bận tâm mấy này vì nó xịn nào giờ rồi
Ngày càng ngon quá
toidangsay
TÍCH CỰC
5 năm
Adr chọn ảnh để up lên fb là cực hình
@toidangsay Cái này là do thằng fb
toidangsay
TÍCH CỰC
5 năm