Giao diện công cụ chụp ảnh của Obi SF1 có những điểm rất hay & trực quan

tuanlionsg
25/11/2015 11:28Phản hồi: 71
Giao diện công cụ chụp ảnh của Obi SF1 có những điểm rất hay & trực quan
Với chụp ảnh bằng điện thoại, giao diện công cụ quyết định cảm hứng cho người dùng rất nhiều. Giống như cách sắp xếp các nút bấm, vòng xoay điều chỉnh, hệ thống menu trên các máy ảnh, thì trên điện thoại đó là giao diện công cụ chụp. Thay vì sắp xếp các chức năng chụp ở nhiều khu vực khác nhau, qua nhiều lớp mới tìm được một tính năng hay công cụ chụp, thì ở Obi SF1 nằm hẳn ở ngoài và chia thành hai khu vực chính. Một dãy phục vụ cho nhu cầu chụp tự động với các chế độ tự động theo đối tượng (phong cảnh, chân dung, tĩnh vật, ban đêm...) và một dãy phục vụ cho nhu cầu tinh chỉnh màu sắc, ánh sáng, tương phản, độ nhạy sáng... trước khi chụp.

Một điểm ưu nữa trong giao diện công cụ chụp của Obi SF1 là:
Trong dãy tuỳ chỉnh có các tuỳ chỉnh rất thực tế:

• Tuỳ chọn độ phân giải ảnh từ thấp nhất đến cao nhất. Nếu chỉ cần những bức ảnh cho nhu cầu đơn giản thì chọn độ phân giải thấp để tiết kiệm dung lượng và xử lý hoạt động nhanh hơn; chọn độ phân giải cao nhất cho những bức ảnh quan trọng.
  • Tuỳ chọn chất lượng ảnh kiểu như trên các máy ảnh DSLR cho file JPG: ảnh normal, fine và super fine. Cũng nhằm mục đích tiết kiệm dung lượng bộ nhớ nhiều ảnh hơn và máy xử lý nhanh hơn.
  • Các tuỳ chỉnh trước khi chụp tuỳ theo hoàn cảnh ánh sáng và mục đích sử dụng ảnh theo đối tượng chụp: chỉnh độ bão hoà màu (saturation), contrast (tương phản), sharpeness (độ sắc nét)...
Trong dãy tuỳ chọn các chế độ tự động, dành cho nhu cầu nhanh gọn tuỳ chủ đề khác nhau. Kiểu như dãy tuỳ chỉnh ở trên dành cho người thích vọc nghịch phức tạp một chút; dãy tuỳ chọn tự động như hình dưới dành cho người thích chụp nhanh gọn lẹ:
camera-obi-cameraphone-tinhte.vn--34.jpg camera-obi-cameraphone-tinhte.vn--37.jpg

Chưa có tính năng cho chỉnh các thông số về tốc độ màn trập, lấy nét theo khoảng cách, chỉ có độ nhạy sáng ISO, cân bằng trắng WB và bù trừ sáng EV. Hy vọng có phần nâng cấp bổ túc sau này. Obi SF1 là chiếc điện thoại cao nhất của Obi ở thời điểm hiện tại với camera được chăm chút khá tốt. Máy sử dụng cảm biến ảnh Sony IMX214 và phần mềm được Qualcomm hỗ trợ để tuỳ chỉnh. Các chế độ chụp ảnh trong máy mình cảm nhận rất thích, nhưng chất lượng và hiệu quả vẫn cần tiếp tục cải tiến so với những dòng mạnh về camera khác.

Thông số của Obi SF1:
  • Độ phân giải camera: 13 MP
  • Cảm biến Sony Exmor IMX214
  • Khẩu độ f/2.0
  • Quay phim 1080p@30fps
  • Tính năng: UbiFocus, Chroma Flash và OptiZoom
Video

Giao diện công cụ chụp:

Một vài hình chụp thử có tuỳ chỉnh thử bằng các công cụ giới thiệu ở trên:

Đây là 2 tấm mình thử hậu kỳ bằng Lightroom xem chất lượng ảnh có nhiều thông tin không (chỉ thử 2 tấm)
camera-obi-cameraphone-tinhte.vn--41.jpg camera-obi-cameraphone-tinhte.vn--42.jpg

Đây là những ảnh chưa chỉnh sửa: Link ảnh gốc nguyên bản: Album ảnh Obi SF1

View attachment 3085325 View attachment 3085319 View attachment 3085322 View attachment 3085320 View attachment 3085326 View attachment 3085327 View attachment 3085328 View attachment 3085329 View attachment 3085330 View attachment 3085331 View attachment 3085332 View attachment 3085333

Quảng cáo

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ConBoChet
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hình đẹp và ảo diệu quá
duzpopo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em cũng thích chụp ảnh. Mấy bác pro cứ bào em cầm cellphone chụp cũng được. Mà nhìn mấy các cầm mấy con microless to đùng, thay đi thay lại mấy ống kính thấy pro như vậy thì học chụp ảnh sao được . Để bữa nào em mua con này về học chụp ảnh thử
tấm này ảo quá, bác chụp đẹp thiệt. :eek:
Bubu yu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@KemlyExpress không biết tấm này có qua hậu kỳ chưa nhỉ nhìn ảo quá không thể tin được là bức hình này được chụp ra từ con máy có ~6 triệu đồng @@
hien.ct
ĐẠI BÀNG
8 năm
máy này cho nữ dùng ổn ko nhỉ
@hien.ct Định sắm cho vợ mà vợ chê cái màn hình lồi lên.
hien.ct
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ba_CardManHinh gái em cũng chê máy thô dày
Hanggk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hien.ct chắc là ổn 😁 nữ cầm em này ra đường hơi bị cá tính đó kaka đa số các bạn nữ thích chụp ảnh thấy em này chụp cũng okie nếu biết chỉnh tay
lhp2006
TÍCH CỰC
8 năm
phần mềm chụp ảnh trên Android có cái nào xài tốt ko các bác ? đang dùng Z3 Compact, quá thất vọng vì phần mềm của Sony
@lhp2006 Nên bán Điện thoại Sony đi và mua LG G4 hay Samsung S6 series để đc như ý hơn!?!? 😁
Ko có tiền thì tham khảo con Lumia 730 hàng đổi trả của FPTshop này cũng ok!!! ;););) con này chỉnh tay quá ngon luôn!!! :D
http://fptshop.com.vn/may-doi-tra/dien-thoai-cu-gia-re/nokia-lumia-730-htm
sony z1 tới z5 mún chỉnh này nọ thì chỉ dc chụp ở độ phâng giải 8 chấm
thế thì nó ghi cái 20,1 mega bit sell làm đéo gì nhĩ
-------
thua cả cái obi này của ông cựu ceo apple nữa
@clickeveryday Không chỉnh thì 8m chỉnh rồi thì full
Giao diện khá rối, hình như cố "nhồi" nhiều chức năng vào
omega911
TÍCH CỰC
8 năm
@Sr_9x Thực ra mình thấy như vậy là rõ ràng rồi. Có icon + chữ bạn dễ dàng tìm ra cái mình cần. Còn như giao diện của samsung thì mở 1 menu setting lại ra những cái không liên quan trong đó làm mình rối ác nữa. Như thế này là đầy đủ và ổn rồi.
con này thấy ở các trang khác đánh giá là camera ko tốt lắm. Nhưng mà con nào vào tay bác Tuấn chụp chả đẹp 😁
omega911
TÍCH CỰC
8 năm
Nếu xem em này là đt của Mẽo thì đây là 1 trong những em đt của hãng nhỏ đáng mua nhất và đáng tiền nhất.

Nếu xem em này là đt TQ thì đây là một trong những lựa chọn sáng giá khi mua máy.

Thực ra mình coi em này là đt Mỹ được TQ đẻ mướn thôi.
Coolngo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@omega911 Nó cũng như iphone, samsung, lg đó thôi
apollo0163
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thiết kế dị quá, ảnh tấm nào cũng dư sáng.
@apollo0163 thiết kế mình thấy ok hợp với các bạn nam dị nhưng khá độc thấy cầm đầm tay menly hơn mấy em ss mình thấy hình khá đẹp mà có còn dư sang hay ko thì mình không rành vì mình chỉ thấy đẹp là đẹp hehe
Phải nói là đẹp....
Ng.NamHai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã nhắm obi thay con p780 thần thánh bấy lâu, chụp đẹp quá.

Cơ mà lại phân vân Xiaomi note3 :3
Krisc
ĐẠI BÀNG
8 năm
chủ thớt chụp có khác. ảo diệu
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Cái Obi vậy ngon chán, con điện thoại cùi của em mà chụp, nhất là HDR lúc ra màu xanh khi ra màu tía :v
@cuthuyen Bác này khoe của trá hình
KuTom1
CAO CẤP
8 năm
@chetdichoroi Chụp ở cửa hàng hoặc triển lãm thôi. Thấy cả biển mica, thông số nọ kia....
@KuTom1 :mad::mad::mad: sory bác
Ng.NamHai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mọe, nó khoe con grado RS2 kìa, mất dại
njceboynjce
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ng.NamHai Để ý kĩ chút có cả 1 đống dây kia bạn. Chắc ảnh đấy bạn ấy chụp ở triển lãm hoặc trưng bày thôi.
topic đậm chất PR
bình thường thì chả có ai đem con này ra review làm gì
christian08
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngaytada nó bị gì mà ko đc review vậy bác? :O
Hanggk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngaytada mình không biết thớt có PR hay không nhưng theo mình nghĩ con này mới ra nên làm những bài như thế này để anh em bàn luận và đánh giá để có nhiều khi có nhu cầu thì có cái để tham khảo 😁
khanhproa2
ĐẠI BÀNG
8 năm
camera của sony ma ko đẹp mới lạ ak 😆))))
hainga2401
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khanhproa2 Sony bán cảm biến chất lg khá nhiều mà k chất lượng phần mềm vẫn chưa tốt nên xperia vẫn chưa dẫn top đc
hainga2401
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khanhproa2 Sony bán cảm biến chất lg khá nhiều mà k chất lượng phần mềm vẫn chưa tốt nên xperia vẫn chưa dẫn top đc
Vy Reu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khanhproa2 chưa chắc nhá cảm biến của sony thấy khá nhiều hãng sử dụng nhưng còn tùy vào chất lượng của nó và giao diện chụp ảnh của mỗi hang nữa không phải em nào lấy cam của sony về gắn vào cũng đẹp :v
cần review chi tiết con này... 😁
@vinhphucng25 em này review khá nhiều rồi gg ra hết mà @@ thiết kế độc quá cảm giác thấy bền bền cứng cáp sao ấy tựa tựa mấy em lumia hồi xưa em sài rớt ỳ xèo mà vẫn chạy vi vu chả sao cả vẫn ngon lành cành đào
Coolngo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cấu hình con này ngon ở tầm giá,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019